What's new

[Đã hủy] Ấn Độ (3/8 - 17/8/2013) - Dehli, Agra, Jaipur, Udaipur, Darjeeling, Kolkata

Lý do mình muốn đến Ấn Độ: đến 1 đất nước có màu sắc hoàn toàn khác biệt, là cái nôi của đạo Phật và cũng là đất nước của những đôi mắt to biết nói. Mình đã định đi Ấn Độ 1 mình, nhưng sau vụ cô sv bị gangrape mới đây, mình quyết định lên đây rủ thêm bạn đồng hành để an toàn hơn. Hy vọng các anh/chị và các bạn đã từng đến Ấn Độ có thể góp ý và cho mình những lời khuyên bổ ích cho hành trình này.

Tiêu chí: Chỉ cần 2 - 3 bạn đồng hành nữa, nam/nữ không quan trọng, là 8x để dễ nói chuyện và đồng cảm hơn. Mình tìm những người thật sự muốn đi để cùng lên kế hoạch, chuẩn bị, sự thật là thà đi ít còn hơn trong nhóm có 1 người đi cho gọi là có đi, rồi đến đâu cũng lang bang lơ ngơ chờ người khác lo từ a-z thì chán lắm. 1 điểm nữa, mình chỉ muốn đi cùng các bạn xuất phát từ miền Nam (đặc biệt là Sài Gòn) để tiện cho việc offline bàn bạc.

Giai đoạn đầu mình đăng lịch trình tương đối (vì hiện tại mình vẫn đang trong giai đoạn nghiên cứu Lonely Planet) để mọi người đóng góp ý kiến để chốt lịch trình, đặt vé máy bay vào cuối tháng 3/2013.

màu xanh: tàu/xe; màu đỏ: máy bay

LỊCH TRÌNH DỰ KIẾN
3/8: SG - Bangkok - Dehli

4/8: Dehli

(nguồn: Google)
After breakfast take a sightseeing tour of Qutab Minar, Lotus Temple, Rashtrapati Bhawan, Parliament House, India Gate, Birla Mandir, Red Fort, Jama Masjid, Raj Ghat, Indira Museum.

5/8: Dehli - Agra (train/bus).

Afternoon visit the Taj Mahal, the extravagant white mausoleum.

6/8: Agra
After breakfast, take a sightseeing trip to Agra Fort, Buland Darwaza, The Palace of Jodha Bai, Birbal Bhawan and Panch Mahal.

7/8: Agra - Jaipur (train/bus)
Go for a sightseeing trip of Amberfort, enjoy the sights of the Shish Mahal, Hall of public audiences and Maharaja Man Singh's Palace.

8/8: Jaipur

Take a sightseeing trip of the imposing City Palace, Hawa Mahal, Amer Palace, Jantar Mantar and the Jai Garh fort.

9/8: Jaipur - Udaipur (600km) (chưa rõ phương tiện)

10/8: Udaipur

Visit Lake Palace, Jagamandir Island and Vintage Car Museum. Afternoon visit Saheliyon ki Bari, Shilpgram, and view the sunset at Monsoon Palace (Sajjangarh).

11/8: Udaipur - Kolkata (1200km) - flight

12/8: Kolkata - Darjeeling (chưa rõ cụ thể đi như thế nào, chỉ biết có tàu từ Suliguri hoặc New Jalpaiguri với phong cảnh đẹp sững sờ luôn)

13/8: Darjeeling
Take a sightseeing trip and visit Tenzing & Gombu Rock, Tibetan Refugee Self-Help Center (Closed on Sunday), Tea Estate, Rock Garden & Ganga Maya Lake.

14/8: Darjeeling
Early morning, visit Tiger Hills at around 4 am to view the sunrise over Kanchendzonga Peak (subject to clear weather). On the way back visit Ghoom Monastery and Batasia Loop.

15/8: Darjeeling - Kolkata

16/8: Kolkata
City tour of The Victoria Memorials, The Indian Museum, St Pauls Cathedral, Belvedere Estate, Marble Palace

17/8: Kolkata - Bangkok - SG

CHI PHÍ
Dự trù dựa trên 1 số topic trên phuot.vn, www.makemytrip.com, và các blog cá nhân
Khách sạn: 10$/đêm x 14 = 140$
Vé máy bay: 400$ gồm
SG - Bangkok (Air Asia) = 60$/chiều x 2 chiều = 120$; Bangkok - Dehli, Udaipur - Kolkata và Kolkata - Bangkok (dự trù) 100$/chặng x 3 = 300$
Xe, tàu: dự trù 7$ cho khoảng cách 100km. Dehli -> Agra (210km) + Agra -> Jaipur (250km) + Jaipur - Udaipur (430km) + Kolkata -> Darjeeling (670km) x 2 = 2230km ~ 150$
Vé tham quan (dựa trên http://www.indiatourismhub.com/MONUMENTS_FEES_IN_INDIA.html): thôi thì cứ tính giá vé là 6$ và có thể tham quan được 20 điểm => 120$ (thực ra có nhiều điểm ko cần vé)
Ăn uống: 10$/ngày x 14 = 140$
=> Tổng ~ 950$

=====
Liên lạc với mình tại topic hoặc email [email protected]
Mình tên Linh, sn 1988, là nữ (cho tiện xưng hô).

Hôm tháng 7/2012, nhóm anh đi 3 Nữ - 1 Nam ( 2 từ SG & 2 từ HN ), hẹn gặp nhau tại BKK cho chuyến bay đến Kolkata.
Tụi anh đi 2 tuần ở Ấn, gồm có - Kolkata - Bohd gaya - Varanasi - Jaipur - Udaipur - Agra - New Del. Đi giữa các vùng này là 6 chuyến train, hầu hết là book train đi đêm để tiết kiệm tiền hotel, book 5 AC3 & 1 AC2. Tổng chi phí train khoảng 1.6tr/ người
AC3: Phòng 6 người
AC2 thì phòng chỉ 4 người thôi.
Sau đó qua Nepal 1 tuần, tụi anh đi Kath - Lumbini - Pokhara. Phương tiện đi lại giữa 3 nơi này, nhóm thuê hẳn 1 xe Nissan 4 chổ &tài xế.

Chi phí cho cả 3 tuần bao gồm ăn, ở, đi lại trong khu vực ... bình quân chưa tới 30$/ ngày. Nhưng nhóm anh thường vào những quán ăn uống khá lịch sự hoặc được PL giới thiệu, chứ k dám ăn street food :( Tổng chi phí cho chuyến đi bao gồm vé máy bay, train, thuê ô tô, ăn, ở, đi lại ... gần 1300$, chưa bao gồm tiền mua sắm này nọ.

Trước khi đi cũng bị nhiều "hăm dọa" về thức ăn, trời nóng... nhưng theo a thấy thì cũng bình thường, cũng bị nóng nhưng k đến nỗi, cũng bị mưa nhưng vẫn đi chơi được, ...hehehe

Em cần thêm thông tin gì thì cứ hỏi nhé, trong khả năng của anh thì a sẳn sàng chia sẽ.

@ALL
Vê việc nghiên cứu thì mình nghĩ có mấy điểm cơ bản mà mọi người có thể note ra, nếu tiện thì dịch sang tiếng Việt luôn thì càng tốt vì đây sẽ là tài liệu gửi chung cho các thành viên, mỗi người 1 bản.
https://docs.google.com/spreadsheet/ccc?key=0ArpUvG44PrybdDdpalBoNUhRSjRuUkdFTVFZZHdReUE
(mình update link để mọi người cùng làm vào đây luônnhé)

1. Đến tp A thì nghỉ khách sạn nào. Có 2 nguồn mà mình vẫn dùng tham khảo, 1 là các ks được recommended trên Lonely Planet, 2 là trên hostelworld, cứ vào đó chọn địa điểm, xem hostel nào được đánh giá cao thì mình vào xem cụ thể những thông tin như địa điểm. Giai đoạn này thì chọn tầm 2-3 ks, sau đó đến cách ngày đi 2 tuần, mình sẽ chốt và chọn rồi đặt phòng.

2. Đến tp A thì đi chơi ở đâu? Vd lịch trình ở A là 2 ngày, thì dự kiến thời gian biểu cụ thể như thế nào, dĩ nhiên là cần cân nhắc cả phuơng tiện di chuyển, giá xe, giá vé, nơi mua vé, điểm lưu ý khi đi tham quan các điểm này nữa. Có thể dùng googlemap thiết lập lịch trình này để chọn tuyến đường hợp lý nhất.

3. Từ tp A đến địa điểm tiếp theo (tp B) thì dùng phương tiện nào, việc mua vé ra sao.

Rất cảm ơn mọi người vì đã tự nguyện nhiệt tình nhận việc ^^ và 1 điều nữa, ngày 15/1 này, Air Asia bán vé 0d nên những ai quyết tâm thì đặt vé máy bay SG - BKK - SG trước nhé, mình định đặt chiều đi 3/8 và chiều về 24/8.

hi chi,
em sẽ nghiên cứu phần qua Nepal nhé !
mà mọi người định wa Nepal mấy ngày vậy? ;)
Okay em, vậy hiện nay linkvuong lo phần qua Nepal còn YesnoNo cũng xung phong phần Kolkata rồi. Chị tính đi tầm 7 ngày.

Hôm tháng 7/2012, nhóm anh đi 3 Nữ - 1 Nam ( 2 từ SG & 2 từ HN ), hẹn gặp nhau tại BKK cho chuyến bay đến Kolkata.
Tụi anh đi 2 tuần ở Ấn, gồm có - Kolkata - Bohd gaya - Varanasi - Jaipur - Udaipur - Agra - New Del. Đi giữa các vùng này là 6 chuyến train, hầu hết là book train đi đêm để tiết kiệm tiền hotel, book 5 AC3 & 1 AC2. Tổng chi phí train khoảng 1.6tr/ người
AC3: Phòng 6 người
AC2 thì phòng chỉ 4 người thôi.
Sau đó qua Nepal 1 tuần, tụi anh đi Kath - Lumbini - Pokhara. Phương tiện đi lại giữa 3 nơi này, nhóm thuê hẳn 1 xe Nissan 4 chổ &tài xế.

Chi phí cho cả 3 tuần bao gồm ăn, ở, đi lại trong khu vực ... bình quân chưa tới 30$/ ngày. Nhưng nhóm anh thường vào những quán ăn uống khá lịch sự hoặc được PL giới thiệu, chứ k dám ăn street food. Tổng chi phí cho chuyến đi bao gồm vé máy bay, train, thuê ô tô, ăn, ở, đi lại ... gần 1300$, chưa bao gồm tiền mua sắm này nọ.

Trước khi đi cũng bị nhiều "hăm dọa" về thức ăn, trời nóng... nhưng theo a thấy thì cũng bình thường, cũng bị nóng nhưng k đến nỗi, cũng bị mưa nhưng vẫn đi chơi được, ...hehehe

Em cần thêm thông tin gì thì cứ hỏi nhé, trong khả năng của anh thì a sẳn sàng chia sẽ.
Em cảm ơn anh Thuận nhiều nhiều ạ :L. Em pm bên facebook lâu lâu nên cứ nghĩ là anh cũng quên mất rồi, hihi, nếu tính thêm chi phí sang Nepal nữa thì chắc chi phí của tụi em cũng vào tầm đó, mà anh cho em hỏi là visa Nepal thì qua cửa khẩu là xin luôn, có dễ & nhanh ko anh?

Tớ ở Hà Nội, cũng thuộc thế hệ 8x, liệu có thể tham gia cùng ko nhỉ?
Bạn ơi, nhóm mình hiện tại có 6 người rồi nên mình ko nhận gạch nữa.

Last edited:
@ linh,

A không nhận được message của em trên fb đâu ??? :(

Do anh bay từ DEL đến Kath, nên việc xin vía khá dễ. Visa Nepal, xấu cực kì :D. Khi đi mọi người mang theo 1 tấm ảnh, tại sân bay ngay quầy phát form có quầy chụp hình luôn, nhanh lắm, nhưng do nhóm anh chuẩn bị khá chu đáo nên k biết họ chụp mất phí bao nhiêu.
Mình vào lấy form, điền xong thì đến khu vực Visa on arival xếp hàng chờ đến lượt đóng 25$ rồi đợi ... dán cái sticker vào passport thế là xong.

Book train, em phải book ngay trước 90 ngày cho chắc nhé. Vì vé onl mở bán trước 90 ngày, họ vừa mở bán là mình phải nhào vô book ngay, chỉ cần chậm 1 tí là sẽ rớt vô waiting list là mệt lắm đó. Giá vé tàu khá rẽ, máy lạnh chạy ào ào..lên tàu thì coi như là thiên đường rồi. Em đi 6 người thì nên bokok hạng AC3 thì vừa đủ 1 phòng 6 giường.

Hotel thì em cũng nên book sớm, nhất là ở DEL. Nên book bên hostelbooker.com để k bị charge 2$ booking fee. Một số nơi thì phải vào web của họ để book. Ở varanasi thì em nên book hotel pick up luôn nhé. Đường ngoằn ngoèo, bé xíu, hẽm hóc ...tìm không ra được hotel là chết :D

@ linh,

A không nhận được message của em trên fb đâu ??? :(

^^ Em pm hôm 4/1 ạ, anh xem lại là thấy ạ, hay là em nhầm sang anh Thuan TB khác nhỉ? Hihi, mà để cho tiện, em quote lại luôn :D

Xin chào anh,
Em là tranttlinh, raise topic đi Ấn trên phuot.vn. Thấy anh comment là đã đi Ấn tháng 7 năm ngoái nên em muốn hỏi kinh nghiệm ạ.

Em đã thử vào trang đặt vé tàu của Cleartrip nhưng mà nó lại màn số điện thoại với địa chỉ ở Ấn. Đến đây là em bó tay rồi anh ạ. Khi đó nhóm anh đặt vé tàu thế nào ạ? Anh chỉ giúp em với.

Khi ở Dehli, Agra, Jaipur và các nơi khác ở Ấn, nhóm anh ở hostel nào? ăn uống ra sao (ý em là ăn trong ks hay là ra hàng quán ngoài đường vì em nghe nói là đồ Ấn khó ăn lắm). Nhóm anh đã di chuyển giữa các điểm tham quan trong cùng 1 tp bằng cách nào ạ? bus hay thuê taxi?

Em hỏi hơi nhiều rồi nhỉ ^^ Cảm ơn anh

^^ Em pm hôm 4/1 ạ, anh xem lại là thấy ạ, hay là em nhầm sang anh Thuan TB khác nhỉ? Hihi, mà để cho tiện, em quote lại luôn :D

Vậy thì chắc chắn là a không nhận được rồi em à :D
E đăng kí account trên cleartrip nhưng khi vào book vé, nó sẽ link với account bên IRCTC ( là web bán vé train), mà để đăng kí được cái này em cần phải có sđt ở India, để nó gửi cái One time password (OTP) kích hoạt vào điện thoại cho em. Còn không nữa, thì em cứ vào IRCTC đăng kí account, rồi gửi mail cho bên customer service (CS), nó sẽ gửi OTP vào email cho em, nhưng mất cả tuần mới có.
Lúc anh book vé thì nhờ sđt của 1 bạn đang ở India, nhưng bạn ấy giờ đã về VN rồi, còn cái account của a bây giờ cũng không vào được nữa. Em có thể chọn cách gửi email cho CS, và nên đăng kí account càng sớm càng tốt.

Hotel & GH thì a có cái danh sách, e gửi anh email, a sẽ gửi qua cho em.
Ăn thì khá sang, chỉ vào nhà hàng máy lạnh hoặc quán Tây hoặc các quán do LP giới thiệu $$...nhưng tính ra vẫn rẽ chán.
Đi lại trong thành phố thì taxi có, tuk tuk có và cả metro ở New Del nữa, hơi tiếc là chưa đi thử xe bus India :)

Hix Mìh đang lên lịch đi vào dịp từ 26/04 /2913 đến 02/05/2013, chắc phải gặp anh peccon tư vấn gấp ạh! có bạn nào chung rout không? Mình đã bôk vé khứ hồi BKK, trong trường hợp cần thiết Mình sẽ jéo dài ngày nghỉ thêm một ngày cho an Tâm
Thaks

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back