What's new

Bắc Ninh - Thành Cổ Luy Lâu

Status
Not open for further replies.
Và một vị trí được khai quật nhằm tìm hiểu tường thành Cổ Loa.

Thực ra nhìn xuống cái chỗ đào này cũng chỉ thấy những lớp đất có màu sắc thay đổi đôi chút chồng lên nhau, mà theo các nhà khảo cổ thì chứng tỏ được đắp trong những thời gian khác nhau. Thế thôi, chứ không có dấu tích của gạch, đá, đồ gốm... gì hết đâu. Chỉ là đất và đất.

(Chỗ này cách đền Cổ Loa khoảng 1km)

picture.php

Mình nghĩ chẳng bạn nào đã cất công đi về một nơi thành cổ mà lại ngây thơ không hiểu thế nào là thành cổ. Chắc bạn Yeuhanoi có nhiều ấn tượng quá mà diễn đạt không hết ẩn ý của bạn ấy thôi.
Cái tên Luy lâu, để nói một cách công bằng, đang là một trong những điểm trọng tâm của bộn bề những tranh luận về nguồn gốc, lịch sử, văn hóa, tôn giáo cổ đại xứ ta. Thật mừng khi ngày càng có nhiều bạn quan tâm đến nơi này.
Tiện thể, ảnh của bạn Chitto trên Google Earth bị nhà Google đặt sai tọa độ nhiều quá, liệu có cách nào fixed lại không?

Chitto giỏi quá cái gì cũng biết, có cái gì mà Chitto không biết không? :p

Hè vừa rồi Bg cũng đi đền Hùng...lần thứ 2 rồi mà cũng không có cảm giác gì ... Chắc là chai sạn rồi ...

Ối giời, biết mà chả có miếng gì hết trơn í !!! Chả hạn như Nam Mỹ, có biết mà không được đến nơi thì cũng chỉ càng thèm mà chết. Huhuhu. Chả bằng một mẩu của nhà BG, hu hu hu.....

Còn về cái đền Hùng í mà, thì chính tớ đi cũng chả thấy cái gì sất. Thực sự chả có cảm giác quái gì cả.

Bởi vì những gì mình nhìn thấy rặt là đồ mới làm từ đời Nguyễn, chỉ hai trăm năm nay trở lại. Những truyền thuyết mấy lị chỗ này Bà Âu Cơ đẻ trăm trứng (như rắn í), chỗ kia Vua Hùng thiết triều, lăng vua... rặt là bốc phét, do mấy ông nhà nho ngồi nghĩ ra rồi tâng bốc cả. Các đền thì có phải cổ kính gì lắm cho cam, không đẹp về mỹ thuật và cũng không hề có đặc trưng văn hóa thời Đông Sơn.

Thứ đáng xem và thực sự mang dấu ấn lịch sử chỉ là 1 cái trống đồng trong bảo tàng.

Như tớ đã từng viết ở một topic, là di sản công trình mà còn tương đối nguyên vẹn của người Việt thì sớm nhất cũng chỉ là 5 trăm năm trở lại mà thôi.

Mình nghĩ chẳng bạn nào đã cất công đi về một nơi thành cổ mà lại ngây thơ không hiểu thế nào là thành cổ. Chắc bạn Yeuhanoi có nhiều ấn tượng quá mà diễn đạt không hết ẩn ý của bạn ấy thôi.
Cái tên Luy lâu, để nói một cách công bằng, đang là một trong những điểm trọng tâm của bộn bề những tranh luận về nguồn gốc, lịch sử, văn hóa, tôn giáo cổ đại xứ ta. Thật mừng khi ngày càng có nhiều bạn quan tâm đến nơi này.
Tiện thể, ảnh của bạn Chitto trên Google Earth bị nhà Google đặt sai tọa độ nhiều quá, liệu có cách nào fixed lại không?

Mình đi đâu thì không đi 1 nơi ,( nếu nơi đó quá nhỏ ). Trong 1 - 2 ngày thì bắt buộc phải tìm hiểu hết 1 tỉnh và phải tranh thủ khám phá cho hết . Nên việc nghiên cứu về nó hơi qua loa

Chỉ có những người hiểu gốc tích và hiểu thật sâu trên các Forum mới có một sự đánh giá chính xác về lịch sử

Chỉ có đến tận nơi nhìn tận mắt , rờ tận tay thì mới cảm nhận được thôi

Văn học chúng ta , thêm quá nhiều chi tiết hơi quá hoang tưởng ( nghệ thuật viết văn ) nhiều khi đã làm mình hiểu sai vấn đề .

Ví dụ :
1. Tôi khi nhỏ hoc lịch sử : cung thần An Dương Vương bắn ra hàng trăm mũi tên ? và giờ khi tôi lớn lên vẫn còn không hiểu gốc tích là sao ? Làm sao thời đó mất thành ?, Mị châu và Trọng Thủy là tên thiệt hay giả ?
2. Tôi không thể hình dung được lịch sử như thế nào ? vì đã được vẽ vời quá !

Mình nghĩ chắc cũng nhiều người cùng suy nghĩ với mình .

Last edited:
Gúc được cái này tặng YeuHN nè:

Mỵ Châu Trọng Thủy

"....Thần Kim Quy giúp An Dương Vương xây thành Cổ Loa xong, nghĩ đến chuyện bảo vệ kẻ thù bên ngoài, thần cho An Dương Vương cái móng của mình để làm nỏ giữ thành. Theo lời thần dặn, nỏ có được cái lẫy làm bằng móng chân thần sẽ là chiếc nỏ bắn trăm phát trăm trúng cả trăm và chỉ một phát có thể giết hàng nghìn quân giặc.

An Dương Vương chọn trong nhóm gia thần được một người làm nỏ rất khéo tên là Cao Lỗ giao cho làm chiếc nỏ thần. Cao Lỗ gắng sức làm trong nhiều ngày mới xong. Chiếc nỏ rất lớn và rất cứng, khác hẳn những nỏ thường, phải tay lực sĩ mới gương nổi. An Dương Vương quý chiếc nỏ vô cùng, lúc nào cũng treo gần chỗ nằm. ..."

Thôi ai kể sao mình nghe vậy đi, thắc mắc nhiều chi...cho mệt :D

Ai cũng cần một một thông tin lịch sử chính xác . Chứ mị châu trong thủy , cung thần bắn trăm phát thì ra nhà sách mua cuốn văn học đọc là cũng biết thôi

Còn cái lịch sử thiệt thì đọc ở đâu ta ?hic hic

Ai cũng cần một một thông tin lịch sử chính xác . Chứ mị châu trong thủy , cung thần bắn trăm phát thì ra nhà sách mua cuốn văn học đọc là cũng biết thôi

Đến Chính sử đôi khi còn bị nghi ngờ (vì quan điểm của người viết ngày xưa), đòi hỏi chính xác, chỉ có quay lại thời đó mà sống thôi :D:LL

Mà đang thành cổ Luy Lâu, lại nhảy phóc sang Cổ Loa nhỉ?:))

như đúng rồi

bác này nói như đúng rồi. Cá nhân tôi, tôi chẳng cần thông tin lịch sử chính xác vì có cần cũng chẳng được. Bác đừng vơ đũa cả nắm.

Học lịch sử, cũng cần phải đọc nhiều tài liệu khác nhau, nhiều nguồn thậm chí khác nhau và dùng cái đầu của mình để phân tích xem đâu là sự hợp lý, đâu là sự hư cấu, tại sao lại hư cấu... đại loại có thể gọi là cảm nhận lịch sử.

Còn không thì thôi, ko nên phát biểu linh tinh, ko nhất quán

dạ, thưa các bậc đàn anh. nhân nói về mấy cái truyền thuyết, em trộm vía hầu các bác mấy nhời:

mấy cái chuyện mà các bác nhắc tới ( nỏ thần, Mỵ Châu, Trọng Thủy ) theo em các bác phải xác định trước hết nó là truyền thuyết đã

mà đã là truyền thuyết thì có nghĩa là các chi tiết có thể hư cấu, có thể huyền thoại hóa từ những chi tiết thật ( theo đúng định nghĩa về truyện truyền thuyết ạ ) do vậy rất có thể nỏ thần là có thật, nhưng chưa chắc đã có thể bắn trăm phát cùng lúc, có thể chỉ giỏi lắm bắn được vài ba phát cùng lúc mà thôi

nhưng nó đã được truyền thuyết hoá.

do vậy, hiện nay, truyền thuyết cũng là 1 căn cứ sử liệu để các bác văn hóa ngồi nghiên cứu. em vừa đọc 1 số tài liệu, thấy các bác ý còn đưa ra cả những giả thuyết về chuyện vua Hùng kén rể với Sơn Tinh và Thủy Tinh cơ ạ. các bác cho rằng: đó là sự việc có thật, tuy nhiên nó được truyền thuyết hóa để chỉ sự xâm lăng của các tộc người Nam Đảo, từ biển vào ( Thủy tinh ) và sự liên kết chống lại sự xâm lăng giữa tộc người của vua Hùng và 1 thủ lĩnh miền núi ( Sơn Tinh ) cách đây khoảng 2.000 năm.

do vậy, rất có thể nỏ thần và Mỵ Châu, Trọng Thủy mà các bác đang nói tới là nhân vật và sự vật có thật đấy ạ ( về nỏ thần thì ở Cổ Loa có rất nhiều hiện vât là mũi tên đồng đấy ạ ).

- về Luy Lâu, quả thật em khoái vùng này, thấm đẫm văn hóa các bác nhể. em vẫn qua đấy luôn nhưngc hưa hề nghe về thành Luy Lâu, đợt tới nếu có sang em sẽ tìm đến nó ạ

Rồi sẽ biết thế nào là tìm kiếm nó , tớ phải mất mấy tiếng đồng hồ kiếm nó mặc dù nó nằm trong bán kính vài trăm met thôi

Hỏi những người gần đó ư , nói ra thì khó tin . Nhưng khi tới đó hỏi thì hầu như không ai biết và họ chi biết Chùa Dâu thôi

Đi tìm như đi tìm báu vật ( đã cầm bản đồ kho báu rùi )mà kiếm còn khó khăn như thế nó giúp tôi có ấn tượng nhiều nhất về cái thành Luy Lâu lịch sử này

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back