What's new

Bắc Phi tháng 04/2009, có bác nào đi với em ko ?

Status
Not open for further replies.
Tình hình là em đang máu lang thang Bắc Phi, vòng vèo từ Tunisia sang Algeria rồi tiếp đến Marocco trong khoảng từ 3 tuần đến 1 tháng.

Em đang lên lịch trình rồi, bác nào máu thì pm hoặc post dưới đây rồi lập hội lên đường. Nhóm đẹp nhất là 4-5 người, còn không 02 người là đủ lên đường rùi ạ ;););).

Hành trình sẽ bay từ HN - BKK rồi bay qua Berlin hoặc Paris xong bay đi tiếp Tunisia. Còn từ Tunisia sang Algeria rồi Marocco thì tính sau, tùy thích đi đường bộ hay bay ạ .

Riêng từ Marocco, tới Casablanca là điểm cuối cùng thì em sẽ bay về Tây Ban Nha rồi tùy thuộc điều kiện và thời gian có ở lại chơi tiếp hay về.

Về chi phí : Chi phí vé máy bay khứ hồi HN - Berlin hoặc Paris sẽ vào khoảng 1000$, còn chi phí ở Bắc Phi sẽ dao động từ 70-100$/ngày là nhòe nhoẹt :d

Bác nào máu thì nhắn em, sẽ cố gắng chốt đoàn vào tháng 12 là muộn nhất, sau đó còn mua vé máy bay, xin visa...

Hì em Hanoivn81 đi Irsael rồi nên sẽ không có đi nữa. Lần này chắc là đánh Bắc Phi. Bạn nào đi xong rồi thì sang Irsael cũng được.

Nên chốt cố định ngày... Thời gian tối thiểu và cung đường tối thiểu. Ai có nhiều thời gian hơn tính sau nhưng e ba tuần là ok với nhiều người.

Các bác cứ bóng bàn cho vui. Vụ này tớ cũng không tham gia được. Tháng 4 kẹt phải kiếm tiền...

Israel nên đi cuối cùng vì nghe đâu vào đấy rồi có 1 số nước không cho vào, kiểu như TQ không chơi với Taiwan. Không biết có đúng không? Lại nghe đi Châu Phi phải chích ngừa gì đó, bác nào biết cho anh em biết thông tin nhé.

Có visa Israel thì tụi UAE , Arab Saudi với lại 1 Răng không cho visa vào nữa , nhưng đó là thông tin của 4-5 năm trước rồi bạn Tuyến , giờ chả biết ra sao , còn mấy chú Bắc Phi vẫn đi vô tư .

Em tính chặng thế này các bác nhé :

Đối với các bác đi từ VN :

Hanoi - Paris - Marocco - Tunisi - Egypt (sau đó ai thích đi tiếp Israel nữa cũng đc, hoặc ko ai ko đi thì quay về Paris rồi về HN).

Em có nghiên cứu vé máy bay, nếu bay 1 chiều từ HN đến Cairo thì cực đắt sau đó về đến Marocco rồi lại làm một vé một chiều về HN thì chát ko chịu nổi thế nên sẽ lấy Paris làm điểm tập trung rồi từ đó bay đi. Vé máy bay từ Paris đi Casablanca có nhiều vé rẻ, sẽ chỉ mất chặng Cairo - Paris vào khoảng 300$/oneway.

Sơ bộ hành trình là như thế, em sẽ lên kế hoạch từ Marocco qua Tunisia rồi xuôi xuống Ai cập trong khoảng 1 tháng.

@ bác nào muốn đi Israel : Từ Cairo hiện có bus đi Jerusalem, lần em đi Jerusalem có bus sang Cairo nhưng có đủ time nên em ko đi ạ :).

@ các bác khác : Sau khi từ Cairo em dự định quay về Spain chơi vài ngày rồi vòng vèo về đến Paris tầm giữa tháng 5 rồi bay về HN ạ :)

Đối với các bác ko đi từ VN thì có thể hẹn gặp nhau tại Paris rồi cùng bay đi Marocco hoặc hẹn nhau tại Marocco luôn.

Tính thế nào thì tính , nhưng phải lo visa trước ,đừng để sang đến Bắc Phi rồi mới lang thang đi xin visa tiếp như đại ka Hoàn Kiếm của hanoivn81 nhá !;)

Tính thế nào thì tính , nhưng phải lo visa trước ,đừng để sang đến Bắc Phi rồi mới lang thang đi xin visa tiếp như đại ka Hoàn Kiếm của hanoivn81 nhá !;)

Dạ, em đang nghiên cứu vụ visa đây. Vụ này là vấn đề lớn đấy ạ, có thằng Algeria cấp visa free cho dân Việt thì ta lại ko đi, còn lại thằng Ai Cập thì có sứ quán ở VN. Thằng Tunisia và thằng Marocco phải xin visa ở Trung Quốc hoặc Thái Lan. Nhưng kiểu gì cũng phải xin visa trước, chứ ko đủ can đảm như Đại Vương đâu ạ :d

... Lại nghe đi Châu Phi phải chích ngừa gì đó, bác nào biết cho anh em biết thông tin nhé.

Trước khi đi, các bác ra Trung tâm Y tế dự phòng (hay là cái gì đó tương đương) ở Nguyễn Chí Thanh-HN, tiêm 1-2 phát (phòng sốt vàng ruồi vàng ... ), sau đó sẽ được cấp 1 cái giấy màu vàng có ghi tiếng Việt Anh Pháp, chứng nhận đã tiêm. Cái giấy đó gọi là Chứng nhận tiêm chủng quốc tế. Chi phí đâu khoảng 200k-400k tùy số lượng mũi tiêm.

Nếu không có cái giấy này, khi đến Châu Phi có 3 khả năng:
- Quay về
- Giơ mông nhận 1 bi
- Hối lộ, $5-$50 tùy tình hình ! Nếu không nhận thì quay về 2 phương án trên.

Mấy mũi tiêm ở VN có giá trị trong vòng 6 tháng - 1 năm, nhưng hầu hết thì chỉ cần tiêm 1 lần duy nhất, vì các bạn đen cứ thấy khách cầm cái giấy vàng ấy là không hỏi han gì nữa.

Tiêm chích đó chỉ dành cho mấy nước phía nam sa mạc Shahara thôi bạn Primera , còn tụi Bắc Phi không có đòi hỏi gì đâu .

Tiêm chích đó chỉ dành cho mấy nước phía nam sa mạc Shahara thôi bạn Primera , còn tụi Bắc Phi không có đòi hỏi gì đâu .

Em mới xem lại, đúng thế đấy:

YELLOW FEVER REGIONS

The following countries are Yellow Fever regions:
Angola
Brazil
Burkina Faso
Cameroon
Central Africa Republic
Colombia
Democratic Republic of Congo
Equatorial Guinea
Ethiopia
Gambia
Ghana
Guinea-Bissau
Guyana
Liberia
Mali
Peru
Sao Tome & Principe
Senegal
Uganda
Tanzania
Venezuela
Bolivia
Burundi
Benin
Chad
Rwanda
Cote d'Ivoire
Sierra Leone
Sudan
Gabon
Guinea
Congo
Kenya
Ecuador
Panama
French Guinea
Togo
Suriname
Somalia

Tớ đi chuyến Nam Mỹ vừa rồi cũng phải tiêm cái này tụi Bolivia mới cho visa , mà bị Travel Clinic nó chém cho 120$ một mũi , đau hết cả người .:(

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,916
190,262
Latest member
topgamebaidoithuong
Back