What's new

[Chia sẻ] Bắc Thái Lan - Những lá thư không gửi

Lẽ ra tôi không định post những bài viết về cung đường Bắc Thái tôi đã đi qua, vì thấy trong diễn đàn đã có khá nhiều bạn viết về những điểm đến này, đặc biệt là Chiang Mai và Sukhothai. Vì vậy tôi chỉ tách riêng những bài về Pai để chia sẻ trong topic Gửi Pai, gửi yêu thương.
Được em Paven đề xuất và khuyến khích, "Có thể nơi đó không mới nhưng kinh nghiệm và cảm xúc thì không ai giống ai. Càng nhiều bài thì càng làm đa dạng những kế hoạch cho những người đi sau có cơ hội hiểu và chọn cho mình một cách "phượt"", xin được giới thiệu thêm "những lá thư còn lại" mà tôi chưa kịp gửi!

Hồi nhỏ, tui vẫn thường mơ có ngày được đặt chân đến Thái Lan, cũng bởi vì những năm đó, du lịch chưa phát triển nhiều như bây giờ, nhất là du lịch nước ngoài. Ngày xa xưa ấy, ai có dịp đi Thái là hãnh diện lắm, đem về bao nhiêu là chuyện, giành lấy bao nhiêu là sự ngưỡng mộ của mọi người. Lớn hơn một chút, biết đọc báo chí, tui bị hấp dẫn bởi những mục quảng cáo chi chít về đất nước triệu voi - nào Bangkok, nào Pattaya, nào chùa chiền, nào cung điện... Đám bạn tui ngày đó, một vài đứa học giỏi nhà khá giả được ba mẹ thưởng cho một chuyến du lịch Thái Lan, hí hửng, ầm ĩ khoe tíu tít. Lúc ấy tui chỉ nghĩ thầm, hãy đợi đấy, rồi một ngày tao cũng sẽ đặt chân được lên đất Thái cho xem! :D

Ngày xưa, trong suy nghĩ của tui, Thái chỉ có Bangkok và Pattaya là hết! Là vì tui bị ảnh hưởng chương trình tour của các công ty du lịch, đọc cái nào cũng chỉ thấy "Bangkok - Pattaya 4 ngày 3 đêm" hoặc "TpHCM - Bangkok - Pattaya 6 ngày 5 đêm", kèm theo là mức giá cao vời vợi mà một đứa học sinh cấp 2 như tui không hề dám mơ mộng đến. Ba tháng hè hay mấy ngày Tết chỉ quanh quẩn ở nhà, còn bọn bạn hết tung tăng trong nước lại du hí ở nước ngoài. Mà thời đó thì chỉ có Thái là dễ đi và rẻ tiền nhất. Tui cực kỳ ganh tỵ! [-(

Ngày nay, quay qua quay lại, hỏi một vài người bạn và đồng nghiệp thân quen, ai cũng ít nhất một lần đã từng đi Thái. Hỏi tới đi đâu ở Thái, lại nhận được câu trả lời quen thuộc, Bangkok - Pattaya! :D Ờ, thì dù sao cũng là được đi, còn tui, Thái Lan nó tròn méo như thế nào cũng không biết! :(( Cục ganh tỵ ngày xưa trỗi dậy, tui quyết định, phải làm một chuyến sang đó cho biết với người ta, và phải đi một cung đường khác biệt! ;))

Vậy đó, và tui chọn Bắc Thái làm cung đường đầu tiên trong chuyến hành trình khám phá đất nước của những nụ cười! ;)

- Phần 1: Họ đã đến Bangkok như thế nào?
- Phần 2: Thư Chiang Mai
- Phần 3: Gửi Pai, gửi yêu thương (topic riêng)
- Phần 4: Thư Sukhothai
- Phần 5: Tạm biệt chim én

Last edited:
@Paven: Em cảm nhận khác như thế nào ta, chia sẻ với mọi người đi! :D Chị thì thấy thế này: cùng một điểm đến, cùng một cung đường thậm chí là cùng một khoảng thời gian, nhưng nếu đi với những người bạn đồng hành khác nhau thì chắc chắn sẽ khác nhau. Và ngoài bạn đồng hành thì những con người mà mình gặp ở những nơi mình ghé qua cũng làm phong phú thêm cái hồi ức mà mình đã có! ;) Phải không? :) Năm sau chị sẽ quay lại Pai và Chiang Mai, nếu em thu xếp được thì đi cùng hén!

Còn đây là địa chỉ của Bamboo Guesthouse:
Soi Wat Sangwet, Thanon Phra Athit, Banglamphoo
10200 Bangkok, Thailand

Chị đi vội nên không giữ lại card của Three'O, tuy nhiên em có thể đi taxi hay tuk-tuk đến Bamboo GH. Họ sẽ cho em xuống đầu hẻm, là ngay chỗ pháo đài Phra Sumen. Trong con hẻm đó có rất nhiều GH cho các bạn Tây, đi thẳng vô tới ngã ba, quẹo trái là đụng ngay Three'O ở cuối hẻm. Bamboo cũng được lắm á!

Năm sau em đi mà băn khoăn ko biết nên nghỉ ở Three'O hay Bamboo nữa, giá thì Bamboo mắc hơn tí nhưng dc cái phòng rộng rãi hơn.Mà Bamboo có ông chủ già nghe bảo là cộc càn thô lỗ lắm, tính em thì lại thik những người như bà chủ Three'O. Mà chị ơi, ở Three'O có chăn với khăn không, hay mình phải tự mang theo.

Vâng, vậy em sẽ mng theo khăn thôi :D Mà chị đi hành lý xách tay hay kí gửi ạ, em đi có 4 ngày mà nếu mua 15kg kí gửi thấy uổng tiền quá :(

@alalala: Tùy hành lý em đem theo ít hay nhiều, có mua quà cáp về ko... mà chọn lựa chứ. Nhưng thông thường 4 ngày thì cứ 2 người chung 15kg ký gửi là ok nhất, với điều kiện ko mua sắm hoặc mua rất ít. :)

Em đi 1 mình à chị ơi :(( Bởi zậy em định vác balo qua đó thôi, rồi mua vali với 20 kí hành lý kía gửi vác về

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back