What's new

[Chia sẻ] Bali - Hơn cả thiên đường [Tất tần tật]

Update: Vì các post mình post theo dạng reply nên không nằm mặt tiền, nên mình có tổng hợp lại link các post cho các bác tiện theo dõi, ở phần cuối của post đầu tiên này nhé các bác.

----------------
Từ khi lên kế hoạch cho chuyến đi, trong khi đang ở Bali, và cả khi đã trở về, mình đều quyết tâm phải viết nhiều về hòn đảo tuyệt vời này. Có người gọi Bali là ” thiên đường du lịch “, có người mệnh danh Bali là ” đảo thần “, nhưng với mình, ở Bali không chỉ là thần thánh, không chỉ là thiên đường…

Mình sẽ viết về chuyến đi 5 ngày ở Bali – tuy không quá dài nhưng phần nào đủ cho mình rất nhiều cảm nhận về những thứ nơi đây, từ chỗ ngủ đêm ở sân bay, cách di chuyển, địa điểm tham quan, văn hóa, con người, đến những chuyện cần phải cảnh giác, lịch trình cho chuyến đi… Bạn nào cần tư vấn, hỏi gì cứ comment ở dứoi, mình sẽ trả lời hết ^^

—–

SƠ QUA VỀ BALI

1. Địa lý:

Đây là một trong khoảng 18.000 hòn đảo ở Indonesia, là một trong 33 tỉnh của nước này. Hàng xóm của Bali là 2 hòn đảo Java và Lombok. Lombok thì theo kiểu đẹp tự nhiên, chưa bị can thiệp bởi bàn tay con người, cũng là một hòn đảo đáng để đặt chân đến, nhất là với những ai thích vẻ đẹp hoang sơ, yên bình.

Đảo Bali nhìn tổng thể

Có thể chia Bali thành 2 khu chính là Ubud và Kuta. Ubud ở trung tâm của đảo, với vẻ đẹp theo kiểu miền quê, với cánh đồng, ruộng bậc thang, người dân sinh sống ngay cạnh những ruộng lúa này, Ubud được coi là Trái tim văn hóa của Bali ; Kuta thì ngược lại với vẻ sầm uất, đường cao tốc, quán bar, phố Tây,cùng đường bờ biển dài hơn 12km. Tất nhiên, bạn nên dành thời gian cho cả 2 nơi này khi đến Bali.

Ở Ubud để có thể tham quan 2 hồ Beratan và Batur​

Sân bay rất gần khu Kuta.​

Ấn tượng đầu tiên về Ubud – quá yên bình.​

Những hình ảnh đầu tiên về Kuta. Đang trên đường từ sân bay Denpasar về Ubud

2. Văn hóa:

Cùng với cảnh sắc, văn hóa là nét hấp dẫn rất riêng của Bali. Đây là mảnh đất của những ngôi đền và lễ hội, từ ngôi đền trong chính mỗi nhà dân, đến những ngôi đền trên hồ, giữa biển, cùng những lễ hội, điệu nhảy đầy sắc màu, âm thanh, truyền thuyết… của người Hindu. Ẩm thực cũng là điều đáng khám phá nơi đây. Có rất nhiều lớp dạy nấu ăn, và cả massage ở Bali, cái này chắc hợp với Tây chứ ko phải Gu của người Việt mình :D. Nghệ thuật điêu khắc, kiến trúc của người dân Bali chắc chắn cũng sẽ khiến bạn không thể không ấn tượng.

Một nghi lễ của người Hindu

3. Khám phá Bali:

Nhờ sự đa dạng trong địa lý và văn hóa nên có rất nhiều hoạt động, địa điểm… cho bạn khi đến Bali. Đầu tiên, tất nhiên đó là những ngôi đền, sau đó là những ngôi làng ở vùng núi, rồi những bãi biển ồn ào tấp nập có, lãng mạn nhẹ nhàng cũng có. Theo đó là những hoạt động, trò chơi như lặn biển hay vượt thác, lướt sóng, … cho mấy bác thích cảm giác mạnh :)). Và nếu bỏ lỡ những khách sạn kiểu ” Balinese style “, những quán Bar top thế giới, những cảnh hoàng hôn trên biển, trên đền, thì hẳn bạn sẽ không khỏi tiếc nuối khi về nhà. Nói chung là có rất nhiều thứ để khám phá tại Bali.

Nghi lễ để được lên đền Tanah Lot

Một trong 10 Bar trên biển đẹp nhất Thế giới do CNN bình chọn.
—–

Phần 1 mình sẽ viết về lịch trình 5 ngày của mình cũng như những địa điểm đáng tham quan ở Bali để bạn nào đang lên kế hoạch có thể tham khảo, biết khu vực của những điểm đến để tiện lên cung đường.

Post 1: https://www.phuot.vn/threads/163005-Bali-H%C6%A1n-c%E1%BA%A3-thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-T%E1%BA%A5t-t%E1%BA%A7n-t%E1%BA%ADt?p=1162296#post1162296

Phần 2 là phần dành cho những địa điểm mình đã ( hoặc dự định ) đi với chi tiết như ý nghĩa, hình ảnh, khoảng cách đường đi, giá vé vào cổng,…

Post 2 : https://www.phuot.vn/threads/163005-Bali-H%C6%A1n-c%E1%BA%A3-thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-T%E1%BA%A5t-t%E1%BA%A7n-t%E1%BA%ADt?p=1165870#post1165870

Post 3: https://www.phuot.vn/threads/163005-Bali-H%C6%A1n-c%E1%BA%A3-thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-T%E1%BA%A5t-t%E1%BA%A7n-t%E1%BA%ADt?p=1165872#post1165872

Post 4: https://www.phuot.vn/threads/163005-Bali-H%C6%A1n-c%E1%BA%A3-thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-T%E1%BA%A5t-t%E1%BA%A7n-t%E1%BA%ADt?p=1166918#post1166918

Post 5: https://www.phuot.vn/threads/163005-Bali-H%C6%A1n-c%E1%BA%A3-thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-T%E1%BA%A5t-t%E1%BA%A7n-t%E1%BA%ADt?p=1166921#post1166921

Post 6: https://www.phuot.vn/threads/163005-Bali-H%C6%A1n-c%E1%BA%A3-thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-T%E1%BA%A5t-t%E1%BA%A7n-t%E1%BA%ADt?p=1166925#post1166925

Phần 3 là thông tin chi tiết từ kinh nghiệm của mình về việc: đổi tiền, mua sắm, địa chỉ khách sạn, ăn uống, di chuyển, thuê xe, tài xế, bị lừa, bị giao thông tóm… để những bạn đi sau có chuyến đi hoàn hảo hơn.

—–

Last edited:
Nếu xếp hàng tầm 20-30p mà xuống được thì cũng đáng công:D. Cho mình hỏi thêm tí, mình không cần đặt bàn trước gì hết đúng không bạn, do mình có đọc 1 số bài viết về Rock Bar, mấy bạn nói muốn có chỗ ngồi thì phải book trước qua mail nên mình không biết thế nào. Thanks bạn :)

Không cần bạn ạ, có 2 lối đi xuống, 1 là cho khách Resort, bạn nói bạn khách ngoài thì đứng hàng bên trái. Xuống Rock Bar có người dẫn bạn vào bàn. Có những chỗ đẹp thì chỉ có khách của Resort mới được ngồi thôi.

1. Vậy là bạn ở Ubud bao nhiêu lâu? Đi xe đạp ở Ubud thì hoàn toàn khả thi nhé.
2. Đúng rồi bạn ạ, buffee ở đây không nên ăn, nếu được thì bạn chỉ trả tiền chỗ ngồi, ngồi ngắm cảnh chụp hình rồi về thôi. Buffee ít món, tính ra khá đắt.
3. Bạn đi càng sớm càng tốt nhé, đến tầm 3h chiều để chọn chỗ ngồi đẹp, tối về Kuta thì nhớ cẩn thận lạc đường, nhớ giữ pin cho điện thoại :D
4. Thực ra đi cũng được không đi cũng được bạn ạ. Vì mình thấy giá vé cũng cao, lại chưa hoàn thiện hẳn. Nếu bạn có tiền + thời gian thì đi cho biết cũng được.

Bạn xem thêm 2 bài viết này của mình nhé, rất chi tiết về những điểm đến đó, từ giá vé vào cổng,....
http://hieplato.com/blog/2014/08/bali-khong-chi-la-thien-duong-phan-2-1/
http://hieplato.com/blog/2014/08/bali-khong-chi-la-thien-duong-phan-2-2/

Thanks bạn đã trả lời sớm :)

Mình plan o Ubud 2 ngày thôi, nhưng chắc là mình kg đi museum hay đền đài ở ubud mà chương trình là đạp xe đi lòng vòng, ghé quán cafe lotus. Thấy có đi trekking ngắm cảnh rất đẹp nhưng tự lượng sức mình đi không nổi nên chắc đi xe đạp cho khỏe - đi xe máy thì sợ police bắt nhốt :T.

Quán ăn ở Kitamani mình search trên tripadvisor thấy có mấy quán nằm sát dưới hồ được chấm điểm cao hơn về view và thức ăn - để lần này mình thử xem thế nào.

Nghe bạn nói về công viên GWK như vậy chắc mình sẽ không đi chỗ này, mà sẽ dành buổi sáng để đi chèo thuyền vượt thác, sau đó đi quán Ayana rock bar, chắc đi bằng taxi chứ xe máy sợ police bắn :gun

Thanks bạn đã trả lời sớm :)

Mình plan o Ubud 2 ngày thôi, nhưng chắc là mình kg đi museum hay đền đài ở ubud mà chương trình là đạp xe đi lòng vòng, ghé quán cafe lotus. Thấy có đi trekking ngắm cảnh rất đẹp nhưng tự lượng sức mình đi không nổi nên chắc đi xe đạp cho khỏe - đi xe máy thì sợ police bắt nhốt :T.

Quán ăn ở Kitamani mình search trên tripadvisor thấy có mấy quán nằm sát dưới hồ được chấm điểm cao hơn về view và thức ăn - để lần này mình thử xem thế nào.

Nghe bạn nói về công viên GWK như vậy chắc mình sẽ không đi chỗ này, mà sẽ dành buổi sáng để đi chèo thuyền vượt thác, sau đó đi quán Ayana rock bar, chắc đi bằng taxi chứ xe máy sợ police bắn :gun

Hi,
Police không có nhiều đâu bạn ạ, mình gặp duy nhất 1 chốt cảnh sát thôi, mà đó là đường biển, cũng ko cần đi đâu ra đó.
Coffee Lotus ngay Ubud Center thì bạn nhớ đặt trước nhé, hôm rồi mình ghé, họ hỏi có đặt trước chưa, chưa là không được vào. hic hic.
Đi xe đạp ngắm cảnh thì bạn nhớ ghé chỗ ruộng bậc thang nhé, mình có viết về nó rồi đấy ^_^

Hi,
Police không có nhiều đâu bạn ạ, mình gặp duy nhất 1 chốt cảnh sát thôi, mà đó là đường biển, cũng ko cần đi đâu ra đó.
Coffee Lotus ngay Ubud Center thì bạn nhớ đặt trước nhé, hôm rồi mình ghé, họ hỏi có đặt trước chưa, chưa là không được vào. hic hic.
Đi xe đạp ngắm cảnh thì bạn nhớ ghé chỗ ruộng bậc thang nhé, mình có viết về nó rồi đấy ^_^

Mình tính sáng đạp xe rồi ghé vô cafe lotus ăn sáng, cafe chút rồi đạp tiếp chắc lúc đó chưa đông nên có cần book trước kg nhỉ? Ruộng bậc thang nằm ở chỗ nào của Ubud vậy bạn? đây là điểm mình đang lăn tăn vì thấy Ubud có những con đường làng rất đẹp mà chưa biết nằm ở chỗ nào :shrug:

Xe đạp thuê nửa ngày vẫn bị tính cả ngày, giá ~30.000đ (có khi đắt hơn). Nếu chỉ có 1/2 ngày dạo quanh Ubub mà đi xe đạp thì không ok lắm, xe đạp là dành cho dân có nhiều thời gian, đi lang thang rẽ ngang, rẽ dọc. Bạn hoàn toàn tự tin không sợ Police, nên thuê xe máy, giá 40-50.000đ/ngày, xăng cực rẻ, đổ 10K đi bét nhè.

Cafe Lotus view đẹp, bạn cứ vào chơi, chụp ảnh, không cần cafe, cũng không cần phải ăn sáng vì cái khu vực hồ sen, đường dẫn là vào một khu đền cho du khách tham quan, ko ai bị hạn chế cả.

Giới thiệu với bạn một món ăn sáng cực kỳ thú vị tại chợ UBub, là món cơm babi Guling ( heo sữa quay), trong chợ Ubub, chỉ có duy nhất một hàng bán Babi Guling (đoạn cầu thang xuống tầng dưới cùng của chợ), mua một suất ăn có cả cơm, thịt độ 10-15K, ngồi ngay băng ghế trước cửa hàng ăn sáng, ngắm chợ, vừa ngon, vừa rẻ, vừa hòa nhập cộng đồng.

Ruộng bậc thang Ubud nằm trên đường đi Tegelallang, cách độ 5km, nên đi xe máy vào sáng sớm, vừa vắng người vừa có thể ko phải đóng phí, 5K/khách. Từ Ubud main road, đi đến cuối ngã ba đường thì rẽ trái, cứ đi thẳng tưng là thấy ngay bên đường, chuẩn bị tinh thần vì sẽ không hoành tráng như bạn tưởng đâu nhé :D

Shopping đồ lưu niệm ở làng Tegelallang hay ho hơn là ở chợ Ubub, tất nhiên phải chịu khó tìm tòi trong vô số cửa hàng và mặt hàng, ko easy như đi chợ được.

Nói về đường làng của Ubud thì từ ngã tư chợ Ubub và Ubud Palace, bạn rẽ vào đường Jalan Suweta, đường này nằm vuông góc với Ubub Main Road, ngược hướng với Monkey Forest, cứ chạy xe ngoằng ngoèo về phía cánh đồng, rất nhiều đường làng đẹp chờ bạn, có đường vào làng Petulu, nơi có hàng ngàn con cò cùng sinh sống với con người. Tiếc là ở máy tính mình ko có ảnh để minh họa, có cả đường ra luôn làng Tegelallang. Nên đi xe máy là vì thế.

Nếu bạn đi white water rafting thì có 2 sông để chọn là sông Ubub Ayung với sông Telaga Waja. Telaga Waja thì hay ho hơn, nhưng đi mất thời gian hơn, thường đến 3-4g chiều mới kết thúc, giá book trên balitobali.com là 275K/ khách. Một số agency có thể cung cấp tour với giá rẻ hơn tầm 250K.

Chú thích: Đơn vị tiền tệ là ngàn đồng Indonesia nhé, tỉ giá khoảng 100$ ăn 11.800đ Rupiad

Thực ra đây là topic chia sẻ về Bali của chủ thớt, nên những tư vấn thế này cũng không phải là hợp chỗ :D, xin phép bạn chủ thớt cho tớ ké một chút nhé. Tkss

Mình tính sáng đạp xe rồi ghé vô cafe lotus ăn sáng, cafe chút rồi đạp tiếp chắc lúc đó chưa đông nên có cần book trước kg nhỉ? Ruộng bậc thang nằm ở chỗ nào của Ubud vậy bạn? đây là điểm mình đang lăn tăn vì thấy Ubud có những con đường làng rất đẹp mà chưa biết nằm ở chỗ nào :shrug:

Last edited:
Thanks bạn Tím rất nhiều về nhũng thông tin bổ ích, nhưng chắc mình vẫn đi xe đạp thôi vì mục đích mình là đi lang thang, cảm nhận không khí xung quanh và ... Tập thể dục luôn :D

Thanks bạn Tím rất nhiều về nhũng thông tin bổ ích, nhưng chắc mình vẫn đi xe đạp thôi vì mục đích mình là đi lang thang, cảm nhận không khí xung quanh và ... Tập thể dục luôn :D

ước gì mình có thời gian như bạn, mình chỉ ở trọn bali tham quan là 3 ngày nên tranh thủ hết chứ không thoải mái tà tà được

Thực ra đây là topic chia sẻ về Bali của chủ thớt, nên những tư vấn thế này cũng không phải là hợp chỗ :D, xin phép bạn chủ thớt cho tớ ké một chút nhé. Tkss

Hi, chia sẻ của bạn quá là kỹ luôn rồi, càng tốt cho mọi người chứ sao. Mục đích chính của mình cũng là chia sẻ cùng mọi người mà ^_^

Phần 2- NHỮNG ĐIỂM ĐẾN

Ở phần này mình sẽ viết theo lịch trình 5 ngày của mình ở Bali, có điểm đến được, điểm không, vì vài lý do, hồi sau sẽ rõ :)). Những điểm đến sẽ được mình viết chi tiết từ vé vào cổng, đường đi, ý nghĩa của nó… để tiện cho bạn nào cần thông tin, chọn điểm đến, lên kế chi tiêu cho hợp lý nhé ^^

1. Sân bay quốc tế Ngurah Rai:

Đây tất nhiên là điểm đầu tiên mình đặt chân khi vừa đến Bali :D. Sân bay cũng mới được mở rộng quy mô nên khá hoành tráng, có vậy mới đủ để đón tiếp hàng triệu lượt khách du lịch mỗi năm chứ .

- Chắc hẳn nhiều bạn, nhất là những bạn đi theo kiểu phượt, tiết kiệm chi phí sẽ quan tâm tới vấn đề : NGỦ ĐÊM Ở SÂN BAY BALI. Như đợt này mình đến Bali lúc đó đã là 23h nên quyết định ngủ lại luôn ở sân bay, mình nghĩ cứ tới sân bay thể nào cũng có chỗ ngủ nên không tìm hiểu trước. Việc ngủ ở hành lang mình không nói ở đây nhé, vì ngủ hành lang thì bác nào thích góc nào thì cứ tìm 1 góc ưng ý rồi ngủ rồi thôi. Vì nguyên ngày hôm đó và chiều tối hôm trước nữa mình shopping ở Kuala nên khá mệt, thế nên bấm bụng chi ít tiền kiếm quán ăn, cf nào đấy trong sân bay để ngủ cho ngon. Ở sảnh dưới, tầng 1, mình nhớ không nhầm thì có duy nhất 1 quán cf thôi, mấy bác đi sau cứ vào đây ngủ thoải mái nhé, quán tên là: Bangi Kopitiam.

Quán cf ở sân bay Denpasar thích hợp để ngủ đêm.​

Đồ ăn đồ uống giá tương đối, tầm 60k VNĐ là có đồ uống ok rồi, mình ngồi 1 lúc lâu tầm nửa tiếng chưa order gì nhân viên cũng không nói gì. Quán chia ra 2 khu là ở ngoài và trong phòng, ở ngoài rất đông vui, nhộn nhịp nhé, chủ yếu là mấy bác Tây, chắc chưa quen múi giờ nên không ngủ được, chuyện trò rôm rả cả đêm; mình thì cứ vào trong phòng máy lạnh ngủ cho sướng. Trong phòng có khoảng 3,4 bàn thôi, mỗi bàn tầm 4 người ngồi, có tivi, remote để gọi phục vụ hẳn hoi, không cần ra khỏi phòng, quá đã :)). Nhưng chỉ có 1 bàn là có 2 ghế dài nhé, còn mấy ghế ở 2 bàn kia không nằm được. Mình nhanh tay xí luôn bàn đấy, thoải mái cho 2 đứa ngủ, mỗi đứa nằm 1 ghế. Thực ra là lúc đó chả có ai trong phòng cả, mình cứ ngờ ngờ sao phòng ngon thế này mà không ai vào ngủ. Hỏi nhân viên cho chắc thì biết được quán làm việc 24h, ngủ thoải mái, đến tầm 3h thì nhân viên cũng ngủ hết :)). Nửa đêm giật mình thức dậy thì thấy có 1 đoàn ngồi bàn bên kia rất gato với chỗ ngủ của bọn mình :)) .

Ngủ đêm ở sân bay Denpasar.​

Toilet của sân bay cũng ở ngay quán cf luôn, thế nên rất tiện để vệ sinh, đánh răng, giải quyết những chuyện “không vui” ^^.

- ĐỔI TIỀN: Có một quầy đổi tiền ngay tầng 1 của sân bay, tỉ giá rất cao nhé, chứ không phải như nhiều thông tin rằng nên đổi trước ở VN đâu. Nên mấy bác cứ đổi USD trước ở nhà cho gọn, rồi qua đó đổi sang IDR. Mình không biết nên đổi trước luôn IDR ở Eximbank Nguyễn Huệ tỉ giá thấp, lỗ quá chừng, xót hết cả ruột :(.

- Vấn đề tiếp theo ở sân bay Bali mấy bác cần lưu ý là bây giờ THUẾ XUẤT CẢNH đã là 200.000IDR rồi nhé ( theo luật từ tháng 3 năm 2014, híc, bọn Bali, Indo này đều quá các bác nhỉ ), không còn là 150.000 như nhiều thông tin trước đây. Nên mấy bác nhớ để dành 200.000IDR nhé, không lại mất công đi đổi thêm lần nữa.

- CỬA HÀNG MIỄN THUẾ : Em có 1 từ dành cho bác nào có ý định mua ở cửa hàng Duty Free ở sân bay Bali nhé, đó là: “Miễn”. Đúng là miễn luôn các bác ạ, miễn chơi với nó, 1 chai nước hoa Chanel trên web ghi 68$, ở đây bán 120$ ; 1 chai khác giá web là 98$ thì ở đây bán 180$. Em sợ mình nghe nhầm nên đi check thêm mấy hiệu nữa thì tình trạng tương tự. Sợ quá em chạy 1 phát tới cổng lên máy bay luôn ^^

- BỌC VALI: Bạn nào có ý định bọc vali thì để ý thông tin này nhé. Vừa vào đến ga đi thì có quấy bọc vali tuy nhiên giá rất cao nhé, size nhỏ, vừa, lớn lần lượt là 80.000, 100.000, 120.000 IDR. Bạn bỏ qua quầy màu xanh này nhé, đi thẳng khoảng 20m nữa là có ngay quầy khác, quầy này màu vàng, giá rẻ hơn nhiều, chỉ 60.000IDR thôi.

Quầy này đắt, đi tới 1 tí có quầy màu vàng giá rẻ hơn nhiều.​

Quầy bọc vali giá rẻ hơn.​

- QUẦY HOÀN THUẾ : Có luôn nhé.

- TAXI: Ở Bali chỉ nên đi taxi hiệu Blue Bird, màu xanh dương. Nếu từ sân bay bạn muốn bắt Taxi về Kuta thì giá tầm 50.000 IDR, về Ubud thì 250.000IDR. Không có taxi Blue Bird ở ga đến, nên các bạn lên lầu 3 ( ga đi ) bắt taxi Blue bird vừa chở khách tới rồi đi nhé, nói bác tài bật Meter là ok, giá rẻ rề. Không thì nhờ dịch vụ của Khách sạn, giá thường đắt hơn 50-100K IDR.

Do bị giới hạn 10 ảnh/ post, nên mình post hình tượng trưng thôi ha, bác nào muốn xem thêm hình để biết rõ từng địa điểm thì vào blog mình nhé: http://hieplato.com/blog/2014/08/bali-khong-chi-la-thien-duong-phan-2-1/

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,148
Latest member
thuocphathai
Back