What's new

Bali - Một chuyến đi đáng nhớ [7/2014]

Thế là tròn 1 tuần mình trở lại Việt Nam sau chuyến đi Bali thú vị, nơi đó có biển để bơi để chơi các trò chơi, để lướt sóng, có các ngôi đền Hindu giáo bên những vị trí có cảnh đẹp hùng vĩ, có rừng để khám phá off-road bằng xe Komodo và có sông để rafting. Tất cả đã tạo nên 1 chuyến đi không thể nào quên!

Qua tham khảo các bạn trên diễn đàn mình đã lên 1 chương trình tour như sau:

Ngày 1: Hà Nội - KLIA2 - Bali (Kuta)
Ngày 2: Tanalot - Water Blow - Uluwatu ngắm hoàng hôn - Ăn tối trên bãi biển Jimbaran
Ngày 3: Blue Point Beach - Padang Padang Beach - Beach Walk (Kuta)
Ngày 4: Check out Kuta - Rafting - Safari elephant ride - Check in Ubud
Ngày 5: Luwak Trail expedition in Munduk Wilderness (Day tour khám phá thiên nhiên bằng xe Komondo)
Ngày 6: Check out Ubud - Đền mẹ Besakih Temple - Ăn trưa ngắm núi lửa - Đền nước thiêng - checking Homestay tại Kuta
Ngày 7: Nghỉ ngơi và mua sắm tại Kuta và check Out ra Sân bay Bali - KLIA 2 (ngủ 1 đêm tại KLIA2)
Ngày 8: KLIA2 - KUL (check in 88 inn Hotel) Shopping
Ngày 9: Hop on Hop off tour tại KUL và shopping
Ngày 10: Shoping - check out - Kul - Nội Bài

Một số lưu ý khi chuẩn bị hành trình:
+ Do sử dụng vé hàng không giá rẻ Air Asia nên bị hạn chế cân, nếu các bạn không quen đồ ăn Malay thì có thể mang đồ ăn Việt Nam đi nhưng lưu ý bị quá cước, các bạn nên mua gói 20kg hành lý ký gửi chặng HAN-KUL, chặng KUL-BALI thì không cần, vì ở KLIA2 việc kiểm tra quá cân không khó khăn lắm, đặc biệt với những người đã làm check-in online. Còn chiều KUL-HAN đoàn mình shopping nhiều nên phải mua thêm gói 25kg cho 4 người

+ Điện: ổ cắm điện ở Bali sử dụng loại chìm trong tường nên các bạn nên mang theo ổ cắm kéo dài loại thông thường như của LIOA là cắm được (không phải loại chuyển ra 3 chân chữ T); ở Kul và KLIA 2 dùng loại 3 chân vuông chữ T giống các loại xạc Iphone, Loại 2 chân không cắm được.

+ Đồ ăn ở Bali khá dễ ăn và giống cơm rang ở Việt Nam, ở Malay thì mình toàn ăn Cơm gà Hải Nam trong food court Fahrenheit.

+ Đường phố Bali nhỏ và khó tìm, nên các bạn cân nhắc giữa việc thuê xe ô tô có lái, kiêm guide tour hơn là thuê xe máy tự chạy. Đoàn mình 10 người đi 1 xe 16 chỗ minibus 700k IRP/ ngày / 10 tiếng, thêm 1 tiếng thêm 10%. Đối với loại xe 7 chỗ thì giá là 400k IRP.

Thuê tour private car mình đã thuê và rất hài lòng:
https://www.facebook.com/yasapathi.ngurah số điện thoại mình quên mất rồi, nhưng bác này online FB thường xuyên, lái xe cẩn thận, đoàn mình có 3 thành viên nhỏ tuổi và rất thích đi xe của bác này.

- Chi phí toàn bộ chuyến đi:
+ Vé máy bay: HAN - KUL / KUL-BALI / BALI-KUL / KUL-HAN : 5 triệu/ng (mình tính tròn thôi, chứ chỉ hết 4 triệu mấy)
+ Tiền đi lại tại Bali tùy việc đi lại nhiều ít nhưng đoàn mình tính ra mỗi người hết khoảng 500k VND
+ Tiền ở: do đoàn mình đi suốt nên chỉ ở Ks bình thường trung bình 3.5tr/1 gia đình ( 2vc, 1 con)/10 ngày (Chi tiết mình sẽ viết ở tùng ks cụ thể)
+ Tiền ăn: tùy theo nhu cầu nhưng nhà mình có 1 bữa tối ở bãi biển Jimbaran (6.8tr cho 10 ng nhưng không ra gì)
+ Tiền vé vào đền khá rẻ (dưới 50k IRP/ng/điểm)
+ Tour 5* Bali Adventure Tour (Rafting + Safari Elephant Ride) đã bao gồm ăn trưa và đưa đón: Đoàn mình mua gói Combo gia đình 122$/adult; 40$/child http://www.baliadventuretours.com/index.php/en/
+ Tour 5* Munduk Wilderness đã bao gồm ăn trưa và xe đưa đón: 95$/adult 30$/trẻ em trên 12 tuổi; trẻ em dưới 12 tuổi miễn phí http://www.mundukwilderness.com/
+ Taxi từ Sân bay Bali -> Kuta (150k IRP/xe 10 người)
+ Taxi từ Kuta -> SB Bali (200k IRP/2 xe 7 chỗ)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back