What's new

Bangkok cũ người mới ta

Recommend:
Để tránh cho các bạn đang muốn tìm hiểu thông tin mất thời gian đọc bài viết của mình và tránh để việc bị ném đá không cần thiết , mình xin mạn phép được nói trước về thể loại thông tin mà bài viết của mình mang đến.

Mình gọi là đi bụi nhưng cũng không bụi hẳn ạh, vì vốn minh lười đi bộ và ghét nắng nóng nên nếu bài viết của minh có gì đó quá thu dong, máy móc thì xin bỏ qua cho ạh.Minh viết bài này chỉ để chia sẻ cảm nhận, cộng thêm ít review cho các bạn trẻ thích đi du lịch kiểu nghỉ dưỡng shopping budget như mình ạh, cho nên sẽ không có những chuyến đi li kì hay những trải nghiệm mới mẻ đâu ạh.

+ shopping :
Siam
Central world
MBk
Big C
Patip plaza
Platinum mall
Chợ chatuchak
Chợ pratunam

+ ăn uống
Món ăn đường phố
Ăn vặt dọc khu siam square
Hàng cá nướng thịt nướng gần Central world
T&k seafood tại china town
Điểm tâm Din tai fung
Mì wanton đối diện ks First house hotel

+ nghỉ dưỡng
My hotel pratunam

_ tham quan một phần rất nhỏ thôi ạh.
Siam ocean world
Bảo tàng sáp
Hoàng cung
Safari world

Bangkok cũ người mới ta.

Đối với nhiều người mà nói có thể thái lan không phải làm một điểm đến mới mẻ gì, thậm chí mình tin rằng có nhiều bạn trẻ đã từng đi Thái như đi chợ.Nhưng với mình Bangkok là một cái gì đó rất mới mẻ, rất lạ lẫm,chuyến đi đánh dấu cho trưởng thành và tự lập, cũng như những trải nghiệm mới về những khác biệt về văn hoá, con người..Qua chuyến đi này lại thêm yêu sở thích du lịch

Mình đi lần này cùng đi với boyfriend, do đây là lần đầu đi du lịch tự túc, cho nên mình đã tìm hiểu thông tin rất kĩ qua các trang diễn đàn du lịch như : phượt, webtretho, dulichbui vv..vv.. Vì công việc và thời gian không cho phép , nên mỗi năm mình chỉ có thể được nghỉ phép 10 ngày cho dịp tết âm lịch, và sau thời gian đầu tết ( mùng 1,2,3) cho gia đình, thì những ngày sau đó là dịp để mình tự thưởng cho bản thân sau một năm làm việc chăm chỉ.Vì lượng rất ít nên mình đành đầu tư cho phần chất, tranh thủ đi hết cho cả một năm.Đi vào những ngày này thiệt thòi đủ thứ, vé máy bay cũng đắt dù đã đặt trước gần nửa năm, tỉ giá bth cũng tăng cao ( giữa năm chỉ là 670 , đên thời điểm giáp tết đã là 710, dùng thẻ thì ngân hàng tính 717, sang Bangkok thì đổi theo tỉ giá 2975 hoặc 2978 )

Mình đi từ sg đến Bangkok bằng máy bay hãng AA với giá vé :240đô/1 người ( hành lí đi xách tay + 20kg/2 người => hành lí về xách tay + 30kg/1 người ) vì các bà các cô ở nhà nhờ mua giùm nhiều thứ và mục đích chính là sắm sửa nên mua hành lí khủng vậy

Hi windyhua, mình suggest bạn tour này:
Cooking Nanta show: http://www.hotels2thailand.com/bangkok-show-event/cookin-nanta-show-bangkok.asp
Cũng khá hay và phù hợp đàn bà trẻ em:)), Hoặc cái này cũng thú vị:
Art Paradise: http://www.hotels2thailand.com/bangkok-show-event/art-in-paradise-bangkok.asp
Đi Siam ocean và bảo tàng sáp thì khá đắt tiền và cũng không có gì đặc biệt. Còn Temple city tour có thể tự đi cho rẻ: hôm trươc mình đi như sau:
- Chùa Phật vàng (Wat Tramit) ở Chinatown bằng MRT ở ga Hualamphong. Nhớ đừng mua vé vào chùa vì không có ai xét vé.
- Sau đó di chuyển sang chùa Phật nằm (Wat pho) bằng Tuktuk (100 Baht, hình như bị hớ vì không trả giá)
- Sau đó đi qua Hoàng cung, ngay kế bên. Rồi ghé chợ ngay ngã ba trước hoàng cung ăn sáng
- Sau lưng chợ là bến tàu, bắt đò ngang qua chùa Sứ Wat Arun (3Baht), sau đó quay về đón chuyến tàu express về bến Taksin ghé thăm chùa thuyền Wat Yannawa cho cá và bồ câu ăn.
- Đi lại bến BTS Saphan Taksin để về.
Tất cả chỉ có nữa ngày, mà di chuyển bằng 5 phương tiện đặc trưng của Bangkok luôn :)

Last edited:
Hi windyhua, mình suggest bạn tour này:
Cooking Nanta show: http://www.hotels2thailand.com/bangkok-show-event/cookin-nanta-show-bangkok.asp
Cũng khá hay và phù hợp đàn bà trẻ em:)), Hoặc cái này cũng thú vị:
Art Paradise: http://www.hotels2thailand.com/bangkok-show-event/art-in-paradise-bangkok.asp
Đi Siam ocean và bảo tàng sáp thì khá đắt tiền và cũng không có gì đặc biệt. Còn Temple city tour có thể tự đi cho rẻ: hôm trươc mình đi như sau:
- Chùa Phật vàng (Wat Tramit) ở Chinatown bằng MRT ở ga Hualamphong. Nhớ đừng mua vé vào chùa vì không có ai xét vé.
- Sau đó di chuyển sang chùa Phật nằm (Wat pho) bằng Tuktuk (100 Baht, hình như bị hớ vì không trả giá)
- Sau đó đi qua Hoàng cung, ngay kế bên. Rồi ghé chợ ngay ngã ba trước hoàng cung ăn sáng
- Sau lưng chợ là bến tàu, bắt đò ngang qua chùa Sứ Wat Arun (3Baht), sau đó quay về đón chuyến tàu express về bến Taksin ghé thăm chùa thuyền Wat Yannawa cho cá và bồ câu ăn.
- Đi lại bến BTS Saphan Taksin để về.
Tất cả chỉ có nữa ngày, mà di chuyển bằng 5 phương tiện đặc trưng của Bangkok luôn :)

@hophop:hic nhà mình đó h toàn mấy mem lười khám phá :D, đi shopping đâu cũng đc nhưng local cứ có xe đưa rước cho chắc, đặc biệt là cái vụ taxi thuyền mình năn nỉ hết lời mà mem nào cũng ớn cảnh sông nước vậy là thoai, hihi bt cứ 2 vc là bụi tuốt nhưng có nhiều người qá nên cũng ngại mò đường, có gì lố nhố rất phiền , thanks recommend của bạn Hophop;)

Hello Bạn Windy,

Bạn cho mình hỏi tí về vụ internet bên Bangkok nhé. Sao mình không mua 1 cái sim g3 để lắm vào smartphone sử dụng nó cho dễ dàng bạn vậy.

Có 1 điều nữa là mình thấy bạn book mấy khách sạn cho bạn và gia đình thì toàn là khách sạn tương đối là cao cấp so với dân phượt của tụi mình. Vậy bạn cho mình hỏi là bên Bangkok gần khu bạn ở hay khgu Khao San phố tây thì có nhiều các loại khách sạn rẽ rẽ dành cho dân phượt không vậy bạn. Tầm giá tử 10-20USD/Night thì quá là perfect luôn á.

Mình đọc báo thì thấy bên Bangkok có cái chợ nổi này cũng khá hay đó. Không Biết bạn đã đi chưa, nếu đi rồi thì tip cho mình một ít thông tin nhé. http://dulich.vnexpress.net/tin-tuc/quoc-te/bangkok/cho-noi-tai-thai-lan-2912848.html

Cảm ơn bạn nhiều

Hello Bạn Windy,

Bạn cho mình hỏi tí về vụ internet bên Bangkok nhé. Sao mình không mua 1 cái sim g3 để lắm vào smartphone sử dụng nó cho dễ dàng bạn vậy.

Có 1 điều nữa là mình thấy bạn book mấy khách sạn cho bạn và gia đình thì toàn là khách sạn tương đối là cao cấp so với dân phượt của tụi mình. Vậy bạn cho mình hỏi là bên Bangkok gần khu bạn ở hay khgu Khao San phố tây thì có nhiều các loại khách sạn rẽ rẽ dành cho dân phượt không vậy bạn. Tầm giá tử 10-20USD/Night thì quá là perfect luôn á.

Mình đọc báo thì thấy bên Bangkok có cái chợ nổi này cũng khá hay đó. Không Biết bạn đã đi chưa, nếu đi rồi thì tip cho mình một ít thông tin nhé. http://dulich.vnexpress.net/tin-tuc/quoc-te/bangkok/cho-noi-tai-thai-lan-2912848.html

Cảm ơn bạn nhiều

@Daoduyphuc:hihi đi chơi theo tiêu chí của mình là nên okie một chút,vả lại gia đình mình đi toàn phụ nữ, trẻ nhỏ nên mình book ks chủ yếu là mún ấm cúng, chứ budget qá nhìu khi mình sợ ma ko ngủ đc =)) mình mấy lần đi thái chỉ ở khu pratunam vì mình và gia đình chủ yếu thích ăn uống shopping, khu này khá trung tâm, khaosan mình ko rành lắm nên ko dám recommend bậy, còn chợ nổi bạn đề cập là chợ nổi Damnoen Saduak mình nghe nói nắng và không có gì thú vị nên mấy năm rùi chưa có ý định đi, sân bay có cho sẵn sim 3g bạn nhé, lần đầu chưa rành đường nên chỉ biết ở ks dùng wifi chứ chưa chủ động mua sim, mấy lần sau thì quen rồi, mua dùng vô tư ^^

Bạn oi cho minh hoi cai ve di bao tàng sáp va ocean word gì đó Minh tham quan gì thê bạn và choi những gì tks:)

Ocean world thì cũng kiểu như hồ cá Trí Nguyên nhà mình nhưng nói chung là hiện đại hơn,bảo tàng sáp chỉ có tượng sáp để pose hình thui,trên đây mình có post hình nên bạn có thể xem tham khảo :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,643
190,155
Latest member
ncvinh123
Back