What's new

[Chia sẻ] Bangkok: I love you...

Mặc dù đã “ăn nằm” với forum khá lâu rồi nhưng em cũng chỉ mới chính thức đăng ký làm thành viên của forum cách đây vài ngày và đây chính là bài viết đầu tiên của em (vì thời đại học còn phải lo cơm áo gạo tiền nên chỉ dám nhìn các anh các chị phượt khắp nơi mà nuốt nước bọt cho qua cơn thèm)...:D

Thấy mấy anh mấy chị đi nhiều nơi quá em thích lắm, nên “ăn cắp thông tin” :D hoài mà không share lại với mọi người thì cũng kỳ quá nên em xin gửi đến mọi người bài viết đầu tiên này với cái nhìn tổng thể và những kinh nghiệm khi đi du lịch Thái Lan. Rất mong mọi người có thể cho em một vài nhận xét.

Thật ra em đi Thái Lan đến những 7 lần rồi ;), có khi theo tour có khi tự túc, 5 lần là đi 5N5Đ, 1 lần là đi 5N4Đ, và gần đây nhất là 4N3Đ vào đầu tháng 07/2013 nên thành ra em sẽ lấy 1 lần đi dài nhất là 5N5Đ để chia sẻ với mọi người. Còn nữa, em thì dĩ nhiên cũng chọn Bangkok-Pattaya để chia sẻ với mọi người. Em biết là ở đây cũng sẽ có nhiều anh chị đã đi Thái Lan lắm rồi nhưng em vẫn xin phép chia sẻ vì bài viết của em sẽ có nhiều chi tiết riêng đặc thù …hihi.

Nhớ lại lần đầu tiên đi nước ngoài (không tính Campuchia đâu nha), cho nên chuẩn bị khiếp lắm, cứ như lật hết cái nước Thái Lan lên vậy…^^…Ba Má nói cứ như em đi luôn không về… :) …thôi bắt đầu thôi nào.

1. Lên kế hoạch: Cái này thì không khó vì cứ lên mạng mà lấy chương trình của các công ty du lịch là có đầy đủ hết trơn, nếu chịu khó thì lên mạng tìm các cụm từ như “kinh nghiệm đi Thái Lan” để có thể so sánh và lựa chọn những điểm đến đáng đồng tiền bát gạo nhất vì nói thiệt là Thái Lan xấu lắm, không bằng 1/100 Việt Nam mình, nhưng về du lịch thì 50 năm nữa Việt Nam mình mới có cửa ngồi nói chuyện với Thái Lan nhé, cái hay của họ là ở chỗ đó…hihi

2. Về vé máy bay: Em thì em chỉ mới đi của Turkish Airlines, ThaiAirways và Vietjet. Em đã bỏ thời gian ra để list ra toàn bộ các hãng hàng không bay đi Thái Lan hiện tại cho mọi người xem.

À mà chắc mọi người đều biết đọc vé máy hết rùi đúng không? Nếu chưa biết thì cứ comment em sẽ reply cho ạ.

LỊCH BAY TUẦN CỦA VIETNAM AIRLINES ĐI BANGKOK: hàng ok, giá mắc, chất lượng bình thường, máy bay nhỏ

1 VN 601 SGN BKK 0850 1020 (bay hằng ngày)
2 VN 605 SGN BKK 1145 1310 (bay hằng ngày)
3 VN 603 SGN BKK 1700 1830 (bay hằng ngày)

1 VN 600 BKK SGN 1120 1250 (bay hằng ngày)
2 VN 604 BKK SGN 1425 1555 (bay hằng ngày)
3 VN 602 BKK SGN 1930 2100 bay hằng ngày)

LỊCH BAY TUẦN CỦA THAIAIRWAYS ĐI BANGKOK: hàng xịn, giá tốt nếu mua sớm, mua trễ thì nó cao ngất trời nhưng máy bay thì thôi chứ, máy bay to vãi và đẹp mê hồn, tiếp viên người Thái nam nữ gì đẹp ráo, đẹp còn hơn hoa hậu hay nam vương…hehe

1 TG 551 SGN BKK 1020 1145 (bay suốt tuần nhưng trừ thứ 6)
2 TG 551 SGN BKK 1020 1145 (chỉ bay vào thứ 6)
3 TG 557 SGN BKK 2050 2215 bay hằng ngày)

1 TG 550 BKK SGN 0745 0915 (bay suốt tuần nhưng trừ thứ 6)
2 TG 550 BKK SGN 0745 0915 (chỉ bay vào thứ 6)
3 TG 556 BKK SGN 1815 1945 bay hằng ngày)

LỊCH BAY TUẦN CỦA LUTHANSA (ĐỨC) ĐI BANGKOK: hàng ok, hãng này là của Đức, tuy hàng không giá rẻ nhưng chất lượng ổn, có điều là ít chuyến chuyến quá, đi và về phải lựa cho kỹ, không thì không có chuyến mà bay.

1 LH 773 SGN BKK 2110 2240 (bay vào thứ 3, 6 và chủ nhật)
1 LH 772 BKK SGN 1515 1655 (bay vào thứ 3, 6 và chủ nhật)

LỊCH BAY TUẦN CỦA AIRASIA (MALAYSIA, GIÁ RẺ) ĐI BANGKOK: giá rẻ nè, đặt trước nửa năm là giá như đi ăn Sumo BBQ, haha. Chú này thì không bay tới sân bay quốc tế mới Suvarnabhumi đâu nhé, nó tới sân bay DongMuang cũ nhưng gần trung tâm Bangkok hơn, cũng ko sao. Đi giá rẻ thì dĩ nhiên hơi tạp nham, nhiều ràng buộc ví dụ như không hoàn, không đổi, không bay mất vé…NÊN SUY NGHĨ KỸ khi mua vé này, thường thì VÉ GIÁ RẺ LÀ DÀNH CHO NGƯỜI GIÀU [không biết mọi người có hiểu ý em không ?!...hihi]

1 FD2791 SGN DMK 0945 1110 (bay hằng ngày)
2 FD2795 SGN DMK 1755 1925 (bay hằng ngày)
3 FD2799 SGN DMK 2120 2245 (bay thứ 2, 6, 7 và chủ nhật)

1 FD2790 DMK SGN 0745 0915 bay hằng ngày)
2 FD2794 DMK SGN 1555 1725 (bay hằng ngày)
3 FD2798 DMK SGN 1920 2050 (bay thứ 2, 6, 7 và chủ nhật)

LỊCH BAY TUẦN CỦA TURKISH AIRLINES (THỔ NHĨ KỲ) ĐI BANGKOK: hàng ok, của châu âu, máy bay to đùng, đồ ăn nhẹ nhưng hơi bị no, tuy nhiên nhớ đừng có uống cái TOMATO JUICE nha, em tưởng là nước ép cà chua, mẹ ơi ai dè là nước ép cà chua của bọn Âu, nó cứ như là anh chị mua hộp cá mòi về, bỏ phần cá và uống trọn phần nước sốt được ướp lạnh nhé [hôm đó lỡ gọi, uống mà cứ mắc nhợn, mắc ụa mà không biết đổ đi đâu, ráng uống cho hết, muốn trợn trắng con mắt…@@”] cứ orange juice hoặc mineral water, pepsi, coca… mà quất tới nhé.

1 TK 069 SGN BKK 2025 2150 (bay hằng ngày)
1 TK 068 BKK SGN 1535 1705 (bay hằng ngày)

LỊCH BAY TUẦN CỦA VIETJET AIR (GIÁ RẺ) ĐI BANGKOK : hàng mới chào sân một thời gian nhưng cũng ổn, máy bay tuy nhỏ nhưng mới, máy lạnh phà phà như trong băng đăng, khiếp…ăn uống cũng được, hợp khẩu vị …

1 VJ 8901 SGN BKK 1115 1245 (bay hằng ngày)
1 VJ 8902 BKK SGN 1350 1520 (bay hằng ngày)

3. Về thị thực và hộ chiếu:
Hộ chiếu thì chắc ai cũng biết hết rồi nè, nhưng có lưu ý là nhiều người vẫn thấy trên hộ chiếu để ngày hết hạn ví dụ là 01/08/2018, nhưng thực tế là ngày 01/02/2018 là cái hộ chiếu đó đã vứt đi rồi nhé, toàn thế giới đều vậy, không phải chỉ riêng ở Việt Nam đâu nha.
Cho nên nhiều người có hộ chiếu thường mất trắng tiền tour tiền vé máy bay vì khi ra tới sân bay mới biết mình “có hộ chiếu như không”, như vậy hộ chiếu phải còn thời hạn so với ngày về lại Việt Nam trên 6 tháng nha, không thì sẽ mệt mỏi… (NO)
Về thị thực thì Việt Nam mình vô tư nhé (nhưng nhiều người vẫn chưa biết dzụ này và không phận biệt được thị thực và hộ chiếu là gì).
Nếu mọi người có dẫn người nhà đi chơi mà không phải là người có quốc tịch Việt Nam (Việt kiều và người nước ngoài) thì nên chú ý coi chừng họ không được phép nhập cảnh vào Thái Lan nha. Ví dụ như Kenya nè, kaka…
Nhưng mà cũng đừng lo, TL là nước du lịch nên nó miễn thị thực hầu hết các nước à, nếu đụng quốc tịch không được tự do vào Thái Lan thì sẽ phải tốn ít thời gian để làm thủ tục xin visa on-arrival ngay tại sân bay [cái này em cũng không rành, vì em kỹ tính lắm nên em tìm hiểu chơi, hình như tốn 35usd, khai báo này nọ].

Và cuối cùng là chuẩn bị TIỀN…hehe…Hành trình bắt đầu nào… :)

Last edited:
Gửi các bạn,

Mình thấy Chủ đề (topic) này với hơn 370.000 lượt view, cũng như hơn 1700 lượt bài viết, nhưng đa phần các câu hỏi gần đây mang nội dung và tính chất hỏi/đáp/chia sẻ thông tin về du lịch Thái Lan.
Với các vấn đề các bạn cần được tư vấn thêm, các bạn có thể đặt câu hỏi tại Sub-box Hỏi đáp, Thông tin du lịch châu Á, bài [Tổng hợp] Tông tin du lịch Thái Lan (phần 2) (các bạn có thể nhấp dòng chữ để đến đường dẫn)

Xin chân thành cảm ơn anh/chị đã có nhiều đóng góp cho bài viết trong thời gian qua.

P.s: Anh/chị vui lòng đọc kỹ trước khi viết bài

Dear,

Khi mình chia sẻ bài viết này thì mình đã cố gắng hết sức để có thể làm khác hơn những topic khác - cùng điểm đến hay khác điểm đến. Đó là việc thay vì giới thiệu những nơi mình đã đi qua hoặc chỉ là chia sẻ cảm xúc - hình ảnh thì mình đã chia sẻ thật nhiều kinh nghiệm mà mình có thể biết để giúp mọi người có được một chuyến đi tốt hơn, đúng mục đích hơn..v.v.v...

Mình đã cố gắng bỏ thời gian để duy trì và đóng góp cho topic không vì mục đích nào khác ngoài việc đáp ứng mục đích thực tế của mọi người đó là có được những câu trả lời của mình (và của cả những thành viên khác) một cách nhanh chóng và hiệu quả nhất có thể.

Với tình hình hiện tại, mình mới biết mình đã đi ngược lại với yêu cầu của forum khi cùng mọi người liên tục trả lời giúp đỡ các thành viên có thắc mắc. Thật sự mình rất xin lỗi. Thực tế một phần là mình chưa từng vào mục hỏi đáp để xem vì mình nghĩ trong đó sẽ chỉ có những câu hỏi và những câu trả lời cơ bản nhất (giống như trên trang web) mà diễn đàn đã thống kê, còn trong từng topic sẽ là những câu trả lời thực tế cho từng trường hợp cụ thể như bọn mình đã và đang làm.

Topic này bây giờ không chỉ là topic của riêng mình mà còn là thành quả chung của mọi người với cùng mục đícch cung cấp thông tin về Thái Lan một cách hiệu quả nhất. Và đây là lần thứ 2 mà topic bị xóa rất nhiều nội dung vì không hợp với quy phạm của diễn đàn. Vì để không muốn có lần thứ 3 và khiến một số bạn tưởng rằng mình đã tự ý xóa những bài thắc mắc của họ, không tôn trọng họ thì bây giờ mình xin phép thông báo : CHÍNH THỨC NGƯNG GIẢI ĐÁP VÀ HỖ TRỢ THÔNG TIN TẠI TOPIC NÀY.

Mình xin hứa sau này nếu có những chuyến đi khác (ví dụ như mình đã đi Hàn Quốc 5 lần và mình đang soạn bài), mình sẽ làm theo mô tuýp của những topic khác đó là chia sẻ hình ảnh và giới thiệu điểm đến chứ không hướng dẫn giải đáp nữa, tất cả là để tránh lại đi vào lối mòn như topic này và lại nhận được những thắc mắc về thái độ.

Xin chân thành cảm ơn !!!

. . .Và đây là lần thứ 2 mà topic bị xóa rất nhiều nội dung vì không hợp với quy phạm của diễn đàn. . .

Ái chà, alvinhuang à, thật tế ra các bài viết ấy không phải bị xoá mà đã được chuyển đến Thông tin du lịch Thái Lan (Phần 3), alvinhuang nếu có thời gian thì sang đó hỗ trợ mình giải đáp thắc mắc cho các thành viên với nhé. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của bạn nhé.

Thông tin có giá trị mà bạn đóng góp cho diễn đàn luôn được gìn giữ và bảo quản tốt, "xin đừng lo nhé"

Rất lấy làm tiếc vì sự hiểu nhầm này nhé alvinhuang, sắp tới mình cũng có đi Thái Lan cho chuyến đi lớn. Bạn đã giúp mình rất nhiều rồi đấy, xin cảm ơn! :)

cám ơn bạn, rất thú vị, bên này Bruxelles hãy Paris dân thứ thiệt không ai vào Starbuck, vê SG Trung nguyên ngon hơn nhiều. Bên Thái đi xe car liên tỉnh thấy có vẻ chắc chắn hơn Hoảng long, Phương trang mặc dầu made in china.

Oh...xin lỗi, ý mình là một phần...vì 2 người bạn ở chung phòng với mình gốc Nam Định đều nói như thế...
Có gì thì góp ý, mình sẽ sửa, đừng cáu gắt như thế...

Hí, mình cũng là người bắc nhưng k bị ngọng. Nhiều bác ngoài Bắc bị ngọng nhưng k phải toàn miền đâu nha :D

Nhắc nhở thiện chí dành cho các thành viên nào có ý định đặt câu hỏi về vấn đề du lịch đến Thái Lan, xin vui lòng đến Chủ đề (Topic) [Tổng hợp] Thông tin du lịch Thái Lan (phần 3) trong Mục (Sub-box) Hỏi đáp Thông tin du lịch châu Á.

Rất cảm ơn các thành viên đã có những chia sẻ chân thành và hết sức tuyệt vời về phượt Thái Lan, nhưng chúng ta phải thực hiện và làm đúng nơi đúng chỗ để dễ tra cứu không bị trải dài trên quá nhiều chủ đề nhưng mục đích hỏi là giống nhau.

Ý nghĩa của việc mở bài viết trong chủ đề này nên giống với tên của nó Bangkok I love you. . . nghĩa là chúng ta nên chia sẻ về cảm giác sau khi đi du lịch về (chứ không phải là trước).

Các thành viên lưu ý dùm mình để tránh bị dính các vấn đề không hay về quản trị nhé.

Trân trọng!

Em chào mọi người.
em xin lỗi vì phải post lại bên này. Em muốn nhờ mọi người tư vấn chuyến đi sắp tới của em bên Thái.
đây là lần đầu em sang nên em muốn nhờ mọi người tư vấn lịch trính giúp em thêm ạ.

Ngày 23/04:
Tới BKK lúc 12:45.
Mua sim 3g 7 ngày để liên lạc và check map và book Uber hoặc Grab.
Di chuyển vào Bangkok bằng tàu điện trên ko mất 45bath tới ga RATCHAPRAROP ( Lác cha ba lốp).
Ra ngoài đón taxi (ưu tiên Uber or Grab) tới khách sạn ( đang cần them thông tin để đặt khách sạn rẻ và thuận tiện cho việc di chuyển dự định book khách sạn Nasa Vegas Hotel) nghỉ ngơi khoảng 30-1h.
Đi chợ cuối tuần Chatuchak (Jatujak) còn được gọi là chợ JJ. Đi lượn và mua sắm 6h chợ đóng cửa.
Xong muốn đi lang thang và ăn uống khu vực hợp lý tiện cho đường về. em định đi Chinatown nhưng mới sang sợ 2 đứa vịt đi cùng ko đu được vì mệt.
Ngày 24/04:
Lang thang chùa phật ngọc, cung điện hoàng gia, hoang cung -chua wat po- wat arun- wat phakeo- golden mountain, chua phat vang.
Chiều 3h suất phát đi Pataya. 5h30 tới check in tại khách sạn Hill inn (424/25-27 Kasetsin Road Soi5, Ratchawarun Moo12, T.Nong Prue, A.Banglamung, Chonburi, 20150 Phía Nam Pattaya, Thái Lan)
Nghỉ ngơi tắm rửa, ăn uống gì đó rồi đón xe tới khu coi Big eye( cái này chắc em nhơ tơ vấn them vì em đi cùng 2 bạn nữ nhưng thanh niên nghiêm túc nên coi cái nó nhẹ nhẹ chút,hihi) mình nên book vé ở Thailan2 hay tới đó mới book.
Coi xong chắc lượn vòng vòng walking street.
Ngày 25/04:
Em đang phân vân giữa 2 opt:
+ Lang thang buổi sáng thăm quan một số địa điểm ở PTY chiều nên lại BKK.
Tối lang thang ngắm view toàn thành phố BKK có mắc không ạ.
Hoặc chợ đêm.
+ ở lại một đêm nữa lang thang ra đảo chơi. Vụ ăn chơi này nhờ các bác chỉ đường mình tự đi bjo có rẻ hơn book tour không ạ.
Ngày 26/04:
Lang thang dream world hoặc Sarafi các bác xem chỗ nào thú vị hơn, giá cả chỗ nào rẻ hơn giúp em ạ.
Buổi chiều tụi em đi mua sắm chắc sang Big C có nhiều đồ với rẻ.
Ngày 27/04:
Em bay trưa mà 2 đứa bạn em lại bay sáng em 7:00, nên em ra đó luôn để đợi về.
Mong các bác tư vấn them giúp em để có lịch trình hợp lý. Tính ăn chơi 5 ngày bên đó mà không được bao nhiêu.
Cảm ơn các bác nhiều ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back