What's new

[Chia sẻ] Bếp cồn tự chế, dùng ngon cho cả cồn khô lẫn cồn nước.

Đợt đi Tây Bắc năm rồi thì mình chơi cái thau inox cỡ 2 tấc, kèm 2 cây đũa thép. Bỏ cục cồn vô thau, gác đũa lên là đc cái bếp nhanh lẹ. Nấu xong thì rửa sạch, lấy thau múc nước tắm, đội trên đầu khi trời nắng, đi xin cơm canh ..... ^^ tiện lợi cực kì

hì, yên tâm đi bạn. Càng sử dụng cái bếp này lâu. Cồn khô càng đóng nhiều phía dưới bếp :). mình nấu đồ hộp thì cắt 1/4 cục cồn là đủ xài nè :). Mỗi chuyến đi mình để 3,4 cục cồn là xài tốt :D
Tháng sau đi đồng tháp chắc mang nhiều hơn chút để làm mồi lữa đốt củi nướng cá lóc :D

Em thấy không cần làm bếp chi cho đồ đạc lỉnh kỉnh.
Khi đi chỉ cần mang cồn khô và đồ đánh lửa (hộp quẹt). Khi nào nấu ăn thì lấy vỏ đồ hộp, vỏ lon bia cắt ra (chiều cao khoảng 5cm) rồi bỏ cồn vào là dùng được, còn đồ kê bếp thì kiếm 3 cục đá hoặc mấy khúc cây đặt nồi lên.
Dùng 1 lần rồi bỏ vào bao rác là xong, nhanh gọn lẹ :)

Em thấy không cần làm bếp chi cho đồ đạc lỉnh kỉnh.
Khi đi chỉ cần mang cồn khô và đồ đánh lửa (hộp quẹt). Khi nào nấu ăn thì lấy vỏ đồ hộp, vỏ lon bia cắt ra (chiều cao khoảng 5cm) rồi bỏ cồn vào là dùng được, còn đồ kê bếp thì kiếm 3 cục đá hoặc mấy khúc cây đặt nồi lên.
Dùng 1 lần rồi bỏ vào bao rác là xong, nhanh gọn lẹ :)

Mấy cái bếp tự chế cũng gọn lắm, không lỉnh kỉnh đâu bạn, chuẩn bị trước thì không bao giờ là thừa cả. Cái mà bạn gọi là "vỏ đồ hộp, vỏ lon bia cắt ra rồi bỏ cồn vào dùng..." thì cũng là một dạng bếp đấy. Chưa kể vỏ đồ hộp, lon bia... cũng không phải lúc nào cũng sẵn có. :)
@ Theo mình thì không nên dùng bếp cồn, vì chỉ có đi ngoài trời mới xài đến bếp, mà khi ấy thì có thể nhặt củi khô (hoặc đồ làm mồi lửa) rất nhiều. Bếp cồn hạn chế về nhiên liệu (có thể hết), bất tiện để trữ (phải mang theo cồn), và chưa kể nhiệt lượng cũng không bằng bếp củi nữa. :)
Sau đây là cái bếp của V, tuy không phải đồ tự làm, nhưng cũng xin chia sẻ cùng mọi người (không phải bản titanium đâu nhé):

Mấy cái bếp tự chế cũng gọn lắm, không lỉnh kỉnh đâu bạn, chuẩn bị trước thì không bao giờ là thừa cả. Cái mà bạn gọi là "vỏ đồ hộp, vỏ lon bia cắt ra rồi bỏ cồn vào dùng..." thì cũng là một dạng bếp đấy. Chưa kể vỏ đồ hộp, lon bia... cũng không phải lúc nào cũng sẵn có. :)
@ Theo mình thì không nên dùng bếp cồn, vì chỉ có đi ngoài trời mới xài đến bếp, mà khi ấy thì có thể nhặt củi khô (hoặc đồ làm mồi lửa) rất nhiều. Bếp cồn hạn chế về nhiên liệu (có thể hết), bất tiện để trữ (phải mang theo cồn), và chưa kể nhiệt lượng cũng không bằng bếp củi nữa. :)
Sau đây là cái bếp của V, tuy không phải đồ tự làm, nhưng cũng xin chia sẻ cùng mọi người (không phải bản titanium đâu nhé):

mua ở đâu vậy a ^^ chỉ em với hi

Ah, cái này mình ship amazon về đó bạn. Mình thấy trên Phượt có một bác tự chế loại bếp giống vậy, nhưng nhỏ gọn hơn, cũng đẹp lắm đó. :)
Là bác nào nhỉ bác V, bác V có thời gian không qua tư vấn cho em cái top pic đồng hồ G-sock của em cái hi ! Chúc bác ngày mới vui vẻ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back