What's new

Biển Phú Quốc-Sáng Đêm Trăng Rằm-Mê Say Em Ngồi, Em THỔI...13-15/08/2011

Biển Phú Quốc-Sáng Đêm Trăng Rằm-Mê Say Em Ngồi, Em THỔI...13-15/08/2011

Ngồi nhớ lại chuyến Phú Quốc vừa rồi, bỗng nhiên nhớ ngay đến hình ảnh em Wander...mê say ngồi thổi... bong bóng đến gần trăm cái để mọi người chơi game, nên anh mượn tạm hình ảnh này để đặt tiêu đề luôn :)

Mới bốn tháng mà ghé qua PQ đến 3 lần rồi, mỗi lần 1 cảm giác khác nhau, nhưng lần vừa rồi lại làm cho tình yêu của mình dành cho PQ càng mãnh liệt hơn.

Từ từ để nhà mình viết cảm nhận, anh sơ lượt tí qua lịch trình của chuyến đi:

1. Sat, 13/08/11:

08:00: máy bay đáp xuống sân bay PQ, bắt taxi thẳng ra quán bánh canh Phụng nổi tiếng cho cả nhà ăn sáng

09:00: thẩn thơ ngồi cafe bờ biển ở Dinh Cậu, bàn lịch trình chi tiết

10:00: Lên xe 16 chỗ, đi lấy 7 xe máy cho cả đoàn, chờ Stephen-Ha

11:00: Lên đường xuống cảng An Thới

12:00-13:00: Ghé trại nuôi ngọc trai Ngọc Hiền, Cảng An thới, vòng qua chơ mua đồ ăn uống

13:00-14:00: Ghé nhà tù Phú Quốc, sau đó vòng qua cơ sở sản xuất rượu sim Tiến Thu mua 5 lít...kaka

14:30-15:00: Tập trung ở Bãi Khem, lên tàu qua Giếng Tiên

15:00-17:30: Nướng cá, uống rượu, tắm biển

18:00-19:00: Quay về Bãi Khem dựng lều cho buổi tối

19:00-20:00: Chơi với trẻ em ở Bãi Khem, ăn tối

21:00-03:00: Trời...viết tới đây vẫn còn tội nghiêp mình quá...một đêm bấy bá, lên tới đỉnh luôn, bên đống lửa hồng

2. Sun, 14/08/11

09:00-12:00: Chạy về suối tranh, tắm suối, gội đầu, massage :)) ai thiếu tiền bo thì la lên nhé

13:00- 14:00: Check-in resort, ăn trưa, ngủ nghỉ

16:00-18:00: Thăm Vườn Hồ Tiêu, Leo hái cóc, ghé qua nhà thùng sản xuất nước mắm để ướp hương cho người thơm tho

18:30-19:00: Ngắm Hoàng Hôn ở Dinh Cậu

19:00-20:00: Đi chợ đêm Phú Quốc

20:00-01:00: Đi xe công nhông, ra Bãi Sao, lên tàu đi CÂU MỰC...nhớ lại vẫn còn Nhấp Nhấp tay chân, đầu gật gật :))

01-00-01:30: Về resort nghỉ ngơi

3. Mon, 15/08/11

09:00-12:00: Tắm Biển dưới mưa, hên quá trời mưa ở nhà nếu đi thì phải ngồi cạy bùn cho xe roài :))

12:00-15:30: Bắt ghe đánh cá về, mua mực và ghẹ...lại 1 chầu bấy bá trên biển đến nỗi chẳng ai muốn về lại saigon

16:00-18:00: Ra sân bay về lại Saigon

Ôi, vẫn còn nhớ PQ quá...Hẹn ngày trở lại không xa....

Nhà mình tối mai off share ảnh, rồi post hình luôn nha.

Re: Biển Phú Quốc-Sáng Đêm Trăng Rằm-Mê Say Em Ngồi, Em THỔI...13-15/08/2011

Suối tranh đã hiện ra trước mặt, một luồng gió mát nhẹ nhàng chào đón như thổi tan cái mệt mỏi, nóng bức của chúng tôi.

Sau khi gửi những con ngựa sắt, chúng tôi mua vé và cất đồ.

Rồi mua ít đồ ăn vặt như ngô nướng với mỡ hành, chuối chiên, khoai mì luộc ướp đường tẩm nước cốt dừa và vài ký ổi để ngồi thưởng thức khi ngắm suối.

Suối tranh được ví như là một tuyệt tác thiên nhiên của Phú Quốc, nó bắt nguồn từ các khe nhỏ của các ngọn núi thuộc dãy Hàm Ninh, men theo từng khe đá, uốn lượn quanh qua những thảm thực vật xanh mượt, trước khi hòa mình vào một dòng chính để tạo thành con suối lớn với chiều dài 15 km.

Con đường lên suối tranh khá nhỏ đủ để 2 người nắm tay nhau đi dưới tán rừng xanh mát và dưới chân được sắp bởi những viên đá gọi là “không được bằng phẳng cho mấy” nên hơi gồ ghề khó đi.

Nhưng đặc biệt là nhất là cái cảm giác “leo núi mà như không leo núi”, vì đá ở đây rất thấp dường như không có bậc nên chúng tôi không hề cảm thấy mệt mỏi và mất sức.

Xung quanh dòng suối được bao bọc bởi những khóm cây khẳng khiu nhưng rắn rỏi với đủ loại hình thù kỳ quái mang một nét đẹp hoang sơ lạ kỳ.

Tiếng suối róc rách từ khe đá, mùi hương của núi rừng phảng phất cùng tiếng chim hót thánh thót như mê hoặc khiến chân bước không thể dừng, chúng tôi đi tiếp lên thượng nguồn.

Và rồi dòng thác nơi đầu nguồn Suối tranh đã hiện ra trước mặt, chúng tôi reo mừng trong niềm vui sướng.

Từng hạt nước li ti sắp hàng nối đuôi nhau đổ xuống như một tấm thảm nhung được dệt bởi hàng triệu đường chỉ bằng nước. Suối Tranh không còn róc rách như ở cuối nguồn mà nó ào ạt đổ xuống trong cái nắng ấm áp phủ lên bề mặt trong xanh của cây rừng rồi nhẹ nhàng nằm bên cạnh những tảng đá.

Chúng tôi quay lại nơi nghỉ chân đã chọn, ngắm nhìn làn nước trắng xóa và mềm mại, tôi không dự định là sẽ tắm, đến chỉ là để ngắm cảnh, để thưởng thức cái vẻ đẹp được ban tặng như là “hoàn mỹ” của dòng suối, nhưng không thể chạy trốn khỏi sự quyến rũ…

Tôi để 2 chân của mình ngâm trong suối mát, chỗ tôi đứng xuống cũng chỉ ngang đùi, một cảm giác lạnh mát chạy rần từ dưới chân lên đến đỉnh đầu rồi lan ra hai vai, hai tay, mắt, mũi rồi toàn thân khiến tôi cảm thấy như mình đang trôi giữa suối.

Đắm mê với cảm giác diệu kỳ, tôi không để ý mình đang bước trượt vào một hòn đá, ùm…thế là cả thân người tôi nhao xuống nước, ướt hết…, tôi phì cười và bất đắc dĩ trở thành người đầu tiên trong đoàn tắm suối.

Tôi mở hàng cũng đắt thật, thấy tôi một mình tung tăng dưới dòng suối mát, xế tôi chịu không nổi cũng lao ùm xuống tắm.

Janae & TMH hoa cả mắt cũng nhào xuống theo.

Hai người này hông hiểu trước giờ có gội đầu hông, mà cầm dầu gội cứ lúng ta lúng túng, chẳng biết xử lý sao họ đành nài nỉ tôi để giúp họ, tiền bo bạc tỷ họ cũng chịu miễn là đừng để vuột mất phút giây quý giá nhất trong đời họ, tôi thì cũng chẳng muốn chút nào vì đang mê đắm với cảnh đẹp thiên nhiên, nhưng tặc lưỡi chợt nghĩ, đời phượt còn dài, thôi thì nhân cơ hội này kiếm chác vài đồng để đi phượt tiếp, nên chỉ lấy rẻ mỗi người có 30k (như vậy là đã quá rẻ rề và đã quá nhân từ rùi đấy), vậy mà đến giờ tôi vẫn còn phải bò lên diễn đàn để đòi nợ, rõ khổ, các bạn hãy nhìn 2 gương mặt này

Hồi đầu còn mến mến 1 chúc nhưng sao giờ càng ngắm càng thấy mà géc, hãy xem công sức của tôi.

Người đầu tiên là TMH

Bây giờ nhìn lại cái mặt đầy phủ phê này là tôi lại muốn khóc…

Và tiếp đến.... tới lượt Janae

Cảm giác ngây ngất cứ như là đang muốn lên thiên đàng dzậy…

Còn xế tôi, thấy cảnh phê của 2 ông ấy quá đủ, nên một mình tự xử…

Còn Chủ thớt thì vô cùng ung dung tự tại, không màng chuyện thế sự, dấu mình nằm trên một tảng đá, để lắng nghe tiếng thầm thì của suối và thưởng thức tiếng lảnh lót của chim.

(Kỳ tiếp -> Sẽ là…………...???????????.....)

Còn Chủ thớt thì vô cùng ung dung tự tại, không màng chuyện thế sự, dấu mình nằm trên một tảng đá, để lắng nghe tiếng thầm thì của suối và thưởng thức tiếng lảnh lót của chim.

Sao chị đánh giá cao ảnh dữ vậy, anh ngủ đó mà. Tối hôm trước xỉn quá mà ngủ có 2 tiếng nên lên suối ngủ bù thôi. Không nghe tiếng chim hót hay suối róc rách gì đâu :D

Bây giờ nhìn lại cái mặt đầy phủ phê này là tôi lại muốn khóc…

He he. đại gia như thế này mà để cho chị W lên diễn đàn đòi xiền po là sao nhỉ? Thui có nhiêu đưa hết cho chị W đi anh àh, biết đâu chị sẽ cho anh 48 tỉ......=))

Trong chuyến đi này mình biết chắc là chỉ có A TMH là mang nỗi niềm nặng nhất. Điều này mình đã kiểm chứng bằng cả đoạn đường dài đẩy đích A. TMH đi tìm chỗ vá xe

A. TMH ơi, anh mang nỗi niềm nặng thế sao không lên đây chia sẻ bớt với anh em đi chứ. Anh mà cứ ôm khư khư như vậy thì phượt lần sau chắc chắn là bể bánh nữa đoóa :))

Keke, từ lúc đầu ham hố đi xe máy, đến lúc này thì mới thấm cái nổi khổ của việc bể bánh xe đến 3 lần!!!
Có lẽ do trọng lượng trên xe bị quá tải chăng=))
@Amida: tấm hình này ở đâu ra vậy? Bữa giờ em không thấy. Anh còn dìm hàng nào độc nữa àh?

Keke, từ lúc đầu ham hố đi xe máy, đến lúc này thì mới thấm cái nổi khổ của việc bể bánh xe đến 3 lần!!!
Có lẽ do trọng lượng trên xe bị quá tải chăng=))
@Amida: tấm hình này ở đâu ra vậy? Bữa giờ em không thấy. Anh còn dìm hàng nào độc nữa àh?
Trứng ơi! Anh nào dám dìm hàng với em. Tấm này a chụp bằng điện thoại đó. Hôm đẩy A.TMH mệt quá định qua quán cafe kế bên uống tí nước để lấy lại sức nhưng nhìn cái mặt thiểu nảo của ai kia nên đành lang thang qua ngồi buôn chuyện cho có bạn có bè híc híc khổ cho cái thân tui

Dấu mặt hoài kg chịu nỗi, thôi dành lộ diện để mọi người xử luôn.

Ngày mai, sau khi nhà mình chơi bowling , anh sẽ mời ăn tối. Riêng Wanderlust, anh sẽ bù trả thêm những gì anh có. Hy vọng em không từ chối :)

@Amida: anh kg biết em chụp hình trên lúc nào, lúc đó anh thật sự cũng mệt, và rồi khi tới Suối tranh, sự sung sướng đã bù đấp lại những mệt mỏi đó.

Thanks cả nhà, mọi người rất thân thiện và cởi mỡ với nhau, mình rất thích tình cảm như thế này. Như Wanderlust từng nói, nếu có đánh đổi, chỉ mong giây phút này đừng trôi qua.

Nói vậy thôi, mình đâu còn 48 tỉ để đổi khoảnh khắc này, hic...

Úi da, mọi người họp mặt tưng bừng nữa hả. Cho mình tham gia với hehe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back