What's new

Biển Phú Quốc-Sáng Đêm Trăng Rằm-Mê Say Em Ngồi, Em THỔI...13-15/08/2011

Biển Phú Quốc-Sáng Đêm Trăng Rằm-Mê Say Em Ngồi, Em THỔI...13-15/08/2011

Ngồi nhớ lại chuyến Phú Quốc vừa rồi, bỗng nhiên nhớ ngay đến hình ảnh em Wander...mê say ngồi thổi... bong bóng đến gần trăm cái để mọi người chơi game, nên anh mượn tạm hình ảnh này để đặt tiêu đề luôn :)

Mới bốn tháng mà ghé qua PQ đến 3 lần rồi, mỗi lần 1 cảm giác khác nhau, nhưng lần vừa rồi lại làm cho tình yêu của mình dành cho PQ càng mãnh liệt hơn.

Từ từ để nhà mình viết cảm nhận, anh sơ lượt tí qua lịch trình của chuyến đi:

1. Sat, 13/08/11:

08:00: máy bay đáp xuống sân bay PQ, bắt taxi thẳng ra quán bánh canh Phụng nổi tiếng cho cả nhà ăn sáng

09:00: thẩn thơ ngồi cafe bờ biển ở Dinh Cậu, bàn lịch trình chi tiết

10:00: Lên xe 16 chỗ, đi lấy 7 xe máy cho cả đoàn, chờ Stephen-Ha

11:00: Lên đường xuống cảng An Thới

12:00-13:00: Ghé trại nuôi ngọc trai Ngọc Hiền, Cảng An thới, vòng qua chơ mua đồ ăn uống

13:00-14:00: Ghé nhà tù Phú Quốc, sau đó vòng qua cơ sở sản xuất rượu sim Tiến Thu mua 5 lít...kaka

14:30-15:00: Tập trung ở Bãi Khem, lên tàu qua Giếng Tiên

15:00-17:30: Nướng cá, uống rượu, tắm biển

18:00-19:00: Quay về Bãi Khem dựng lều cho buổi tối

19:00-20:00: Chơi với trẻ em ở Bãi Khem, ăn tối

21:00-03:00: Trời...viết tới đây vẫn còn tội nghiêp mình quá...một đêm bấy bá, lên tới đỉnh luôn, bên đống lửa hồng

2. Sun, 14/08/11

09:00-12:00: Chạy về suối tranh, tắm suối, gội đầu, massage :)) ai thiếu tiền bo thì la lên nhé

13:00- 14:00: Check-in resort, ăn trưa, ngủ nghỉ

16:00-18:00: Thăm Vườn Hồ Tiêu, Leo hái cóc, ghé qua nhà thùng sản xuất nước mắm để ướp hương cho người thơm tho

18:30-19:00: Ngắm Hoàng Hôn ở Dinh Cậu

19:00-20:00: Đi chợ đêm Phú Quốc

20:00-01:00: Đi xe công nhông, ra Bãi Sao, lên tàu đi CÂU MỰC...nhớ lại vẫn còn Nhấp Nhấp tay chân, đầu gật gật :))

01-00-01:30: Về resort nghỉ ngơi

3. Mon, 15/08/11

09:00-12:00: Tắm Biển dưới mưa, hên quá trời mưa ở nhà nếu đi thì phải ngồi cạy bùn cho xe roài :))

12:00-15:30: Bắt ghe đánh cá về, mua mực và ghẹ...lại 1 chầu bấy bá trên biển đến nỗi chẳng ai muốn về lại saigon

16:00-18:00: Ra sân bay về lại Saigon

Ôi, vẫn còn nhớ PQ quá...Hẹn ngày trở lại không xa....

Nhà mình tối mai off share ảnh, rồi post hình luôn nha.

Re: Biển Phú Quốc-Sáng Đêm Trăng Rằm-Mê Say Em Ngồi, Em THỔI...13-15/08/2011

Xế của tôi nói rằng chỉ đi “hú hí” khoảng 30 phút rồi sẽ quay trở lại, nhưng chờ hoài mà chẳng thấy tăm hơi, sợ trễ chuyến đi, nên ngựa sắt của chủ thớt đành phải tống 3, còn tui quá giang ngựa sắt của Janae.

Trên đường đi về tụi tui có mải mê tâm tình một vài chiện… nên đã để lạc mất chủ thớt, tôi ngồi sau cứ đinh ninh là Janae biết đường, vì anh ta làm xế mà, còn tôi ư, do còn ngất ngây cái cảm giác sung sướng ở Suối Tranh, nên buổi trưa trên đường đến nơi tá túc tôi đã không còn tâm trí để nhớ, bây giờ trong đầu, tôi hoàn toàn mù mịt với cái ngõ về nhà, thậm chí đến tên nhà ở tôi cũng còn không nhớ nữa huống hồ…, ôi! cái bệnh làm ôm…

Ngựa đang bon bon, chợt Janae dừng lại rồi nói “Ủa đường nào đây?”, đang đắm chìm trong những dòng suy nghĩ miên man, tôi hoàn hồn lại, tưởng Janae đùa nên tôi cũng hỏi lại “Janae không biết đường sao?”, “Không biết”, tôi ngồi dựng lên, trời lúc này có chết người không chứ, sao không nói cho tui sớm, giờ lạc mất chủ thớt rồi làm sao, tôi mếu máo và bắt đầu sụt sịt um sùm…

“Thôi tiêu bị lạc rồi”, đường gì mà lạ hoắc, đất đá lổm nhổm, lại còn đang xây lại nữa chứ, tôi cảm thấy cát bụi mù mịt bay trong đêm tối, chúng tôi đứng giữa con đường không người, không nhà, không trăng, không sao, không ánh đèn, hàng cây tối đứng im lìm nhẹ nhàng quan sát, chỉ có cơn gió thoảng cười khẩy lướt qua.

Quành đi, quành lại vẫn không thấy tăm hơi đường vào nhà mình ở đâu, Janae tức tốc rút ngay máy ra hỏi đại ca google, nhưng đại ca bực bội mà trả lời “ở đây đường xá lộn xộn lắm, đến tao còn bị lạc chứ huống hồ gì chúng mày, thôi tự mà mò đi”.

Tôi và Janae lo xút vó, cứ lò dò tìm đường trong đêm tối, như chợt nhớ ra điều gì rồi tôi hối Janae gọi điện cho Trứng, đúng là hoảng quá chẳng còn suy nghĩ được chuyện gì sáng suốt, Janae tức tốc gọi hỏi Trứng, thì được biết đường vào nhà kế bên cái khách sạn ngàn sao, Trời ah, nhìn đâu đâu cũng ra khách sạn ngàn sao cả, biết cái khách sạn nào gần nhà mình.

Hừm, cho chết cái tội say mê ngắm cảnh đẹp, đáng đời cái tội dụ xế tám ngang đường, vắt cạn suy nghĩ tôi vẫn không thể hình dung được một chút manh mối nào ra chỗ mình ở, chợt Janae hỏi tôi có nhớ khách sạn mình tên gì hay không, tôi cười méo xệch chào thua, Janae nói hình như có từ đầu là Thái, thái gì nhỉ….???, hay là Thái Phượng Hoàng, ừ chắc là vậy, tôi lo lắng ậm ờ cho qua.

Theo hướng dẫn lại của Trứng, chúng tôi chọn mốc rồi đếm từng cái khách sạn ngàn sao, trong ánh đèn lờ mờ của con ngựa sắt, chúng tôi đã nhìn ra con hẻm nhỏ vào nhà mình, ah, Thái Phượng Hoàng đây rồi, cả hai mừng huýnh rẽ vào và cố nghếch nhìn lại bảng tên cho rõ, nhưng không phải, hàng chữ đề là Thái…Tân….trời ah, chữ gì đây…ah…Tiến, tụi mình nhớ lộn rồi phải là Thái Tân Tiến…

Đúng là cảnh mò đường, mò nhà trong đêm đen đến là khổ, đã thế chưa hết, chúng tôi còn mò lộn vào cái khách sạn kế bên, sắp sửa leo xuống cất con ngựa sắt, thì nhìn lên mới tóe ra Lâm Hà, cả 2 lại túc tắc đèo nhau tiến sâu vào trong nữa, đến lúc này con đường vào nơi tá túc lúc buổi trưa chợt lóe lên trong tôi, tôi nhớ ra rồi, cái đường vào nơi ở rất nhỏ, cũng toàn là cát và còn phải đi xuống một con dốc nhỏ.

Vã cả mồ hôi, cuối cùng chúng tôi cũng về nhà để kịp chuyến đi hoành tráng về đêm.

Đến lúc này, khi nghĩ đến cảnh lạc đường đêm hôm đó, tôi vẫn không khỏi bật cười khúc khích, cái tên khách sạn cùng con đường đã nằm sâu trong miền nhớ của tôi.

(Kỳ tiếp -> sẽ là…

Tôi vẫn còn nhớ, đêm ấy trời đen như mực, không trăng, không sao, tôi chỉ thấy ánh đèn lấp láy như những viên pha lê tỏa sáng giữa màn đêm vô tận, gió cứ hiu hiu thổi, còn ánh nhìn của những ai đó vẫn cứ chăm chú…

Ngồi tựa đầu vào chiếc ghế nhựa, chân gác lên thành ghế, tôi cảm thấy hơi lành lạnh, nhưng tay tôi thì vẫn phải kéo lên rồi thả xuống, cứ liên tục, liên tục như vậy không biết bao nhiêu lần, rồi không có gì cả, tôi nhẹ nhàng đi vào giấc ngủ lúc nào không hay…)

.

Hải sản tươi ngon quá , không biết các bạn ăn thấy thế nào chứ mình nhìn rất là tươi , như mới đem từ dưới biển lên vậy.
Thông thường thì người ta phải sục oxy ( cho hàng còn sống ) hay ướp đá ( cho hàng đã chết ) , nhưng ở đây , mình hầu như chẳng thấy gì cả , đơn thuần họ chỉ bày hải sản lên bàn cho khách lựa thôi. Mà nhìn rất tươi.
Không biết nước chấm hải sản có phải là muối ớt chanh không nhỉ ?

Không biết nước chấm hải sản có phải là muối ớt chanh không nhỉ ?

Tuỳ theo bạn ăn món gì, và tuỳ theo bạn thích phong cách gì, Ví dụ: Cầu gai có người thích ăn nướng mở hành đậu phộng, có người thích ăn sống với bồ tạc

Nếu đi Phú Quốc đem theo mấy chai ớt chanh Nha Trang thì tuyệt cú mèo =))

Đã hơn 1 năm rồi nhỉ? Lần này chủ thớt đi tiền trạm để chuẩn bị cho nhà mình đi sống đời ngư dân. Hẹn ngày mưa tạnh bão tan, mình lại về PQ thăm Bắc Đảo :)

thik nhất là mấy món hải sản bắt tại nơi du lịch và nướng tại chỗ luôn, ở sg ăn ko tươi mà còn ướp hóa chất

hơn 1 năm.. , rùi khi trở lại sẽ còn những ai nhưng chắc chắn rằng ko như cũ..nhớ các ac thật..14 thành viên

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back