What's new

[Chia sẻ] Cảm nhận lang thang Đức - Áo - ý

Vì thớt cũ của em "Du lịch Châu Âu kiểu tự túc" hơi dài, sợ các bác đọc lâu, em xin phép mở thớt mới, để giới thiệu về chuyến đi từ Đức sang Ý (qua Áo) của nhà em.
Đây là con đường các bác Du lịch rất hay đi, vì nó rất đẹp, em sẽ cố gắng post nhiều ảnh chi tiết để các bác tham khảo.

Để Khởi động, em xin post một số ảnh đại diện

Berlin

Bad Saarow (khu nghỉ của các quan lại đông đức)

Munich

Venice

Innsbruck
KXQ3KSAk2vsBhbQQde_cO_2kotQeL9Uz1lIPaZzv0D8=w1001-h667-no

Last edited:
Re: cảm nhận lang thang đức-áo-ý

Lâu lắm mới gặp từ Genosse. hồi mới thống nhất Đức, tớ trẻ người non dạ chào một ông kỹ thuật viên : Hallo, Genosse!, ông ấy hừm cái rồi bảo Genosse ( đồng chí) vừa ngoẻo rồi ! :D hóa ra, tây cũng giống mình, thù nhau mới gọi là đồng chí!
Cái ảnh Venice... xem mà ghen tị, chụp đẹp thế!

Lâu lắm mới gặp từ Genosse. hồi mới thống nhất Đức, tớ trẻ người non dạ chào một ông kỹ thuật viên : Hallo, Genosse!, ông ấy hừm cái rồi bảo Genosse ( đồng chí) vừa ngoẻo rồi ! :D hóa ra, tây cũng giống mình, thù nhau mới gọi là đồng chí!

Thế hóa ra là bác cũng biết, Dân đức bị gọi đồng chí là tức lắm bác @Hahoi nhỉ.

Cái ảnh Venice là do em hóng trên thớt của bác mà mò mẫm ra chỗ chụp đấy. Bác còn nhớ đấy là chỗ nào ko ?

Last edited:

tàu đến ga Frankfurt/Oder, là ga đầu tiên ở biên giới đức.
Nhìn cách thiết kế nhà ga đã thấy khác, hiện đại và tiện dụng hơn.
Các bác nhìn cái đồng hồ này là biết ngay là đang ở trên đất đức. Kiểu đồng hồ này được thiết kế riêng cho đường sắt đức từ trước năm 45, không thể tối giản hơn với mục đích giúp cho mọi người có thể đọc giờ dễ dàng từ khoảng cách xa. (theo lời của genosse Schweini)

Em nhảy xuống làm một pô ảnh đánh dấu.
Khi nhảy lên tầu, gặp ngay hai chú cảnh sát đức, to như hai con tịnh, vừa đi vừa .ửi "scheiss Tur Polaschki " ý nói là Cửa tầu của BL như mứt. Vì người chúng nó to quá lại phải lách qua cửa hẹp, nên mỗi lần đi qua thì cái túi đeo lại bị mắc vào tay nắm cửa, vất vả rất. Thấy em chúng nó dừng lại hỏi "alles Oke" ý là muốn xem phản ứng thế nào, nếu thấy biểu hiện sợ hãi thì sẽ kiểm tra giấy tờ.

Ga S-bahn Erkner, thế là đã đến địa phận berlin rồi!

Bọn trẻ con nhà em nhìn thấy tầu S-bahn này cứ chê xấu hơn tầu điện của Singapore. Đợi đến lúc các con đi tàu điện trên cao ở Hà Nội rồi mới biết tay. Tầu điện S bahn của berlin được phát triển từ năm 1838, lúc đấy dân đức có lẽ còn nghèo hơn VN bây giờ nhiều lần.

Các bác thấy, tầu chạy trong địa phận thủ đô mà xung quanh toàn rừng là rừng. Cái này là đẳng cấp của bọn tây lông, mấy anh châu á dù có bao nhiêu tiền chăng nữa cũng không thể đạt được. Tính tham nó ăn vào máu rồi, chỉ muốn xây nhà kín mặt đất thôi ạ,

Dọc đường tầu

Chủ nhật bà con đi dạo, chào hàng xóm, buôn chuyện..

Cành của cây ngô đồng này, hay được các bác bán hoa cắt làm dây buộc, giống như cây mây ở nhà mình. Ngành hoa và làm móng là độc quyền của dân Việt mình ở Berlin.

Khu này là khu Berlin Karlshorst, trước đây có trại ngựa đua rất to. Bây giờ không biết còn không ?

Mấy ông vẽ Gravity chẳng chừa chỗ nào cả, lọ mọ ra tận đây vẽ thì cũng giỏi thật.

Bác Medela ơi đó là Graffiti, đúng là phục mấy bạn xịt màu này, nhiều khi chót vót trên mấy cây cột mà họ cũng vẽ nốt.

Và công nhận người bên hướng Đông Âu đẹp hơn hướng Tây, theo như mấy nơi NhatviD đã qua thì người Hungary đẹp nhất và Balan đẹp nhì. Cả trai lẫn gái, hay mình may mắn toàn gặp người đẹp cũng không biết :)

Và công nhận người bên hướng Đông Âu đẹp hơn hướng Tây, theo như mấy nơi NhatviD đã qua thì người Hungary đẹp nhất và Balan đẹp nhì. Cả trai lẫn gái, hay mình may mắn toàn gặp người đẹp cũng không biết :)

Đồng tình với bạn!Con gái Hungary(có lẽ) là đẹp nhất châu Âu :D

Công nhận hay thật. Ở Đức bao lâu mà hôm nay bác Medela nói em mới biết từ Genosse này đấy, chứ chưa thấy ai nói bao giờ. Có lẽ khi nào Đức thoát khỏi chế độ TB thối nát để tiến lên lý tưởng của cụ Marx thì từ này mới được sử dụng lại;)
P.s Cái ảnh ở Venice là ở đảo Burano đúng ko bác. Nhà bác nghỉ đêm lại ở đó hay sao mà chụp được quả ảnh buổi tối chất thế ạ, đến nỗi bác HaHoi phải suýt xoa. Vì em nhớ hình như tầm chiều muộn là hết tàu về Venice rồi mà. Hay là bác đi du thuyền riêng ra đấy đấy

Last edited:

Cảm ơn bạn NhatviD đã sửa hộ, mắt mũi thế nào mà lại đánh thành "trọng lực". Tiếng anh lởm nó khổ thế!

Bác Medela ơi đó là Graffiti, đúng là phục mấy bạn xịt màu này, nhiều khi chót vót trên mấy cây cột mà họ cũng vẽ nốt.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,656
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back