What's new

Cảm nhận về tìn iu

BIỂN, NỖI NHỚ VÀ EM
Thơ : Hữu Thỉnh
Nhạc : Phú Quang

Em xa anh, trăng cũng chợt lẻ loi thẫn thờ
Biển vẫn thấy mình dài rộng thế
Xa cánh buồm một chút đã cô đơn
Gió âm thầm không nói
Mà sao núi phải mòn
Anh đâu phải là chiều
Mà nhuộm em đến tím
Sóng có nghĩa gì đâu
Nếu chiều nay anh chẳng đến
Dù sóng đã làm em nghiêng ngả vì anh.
http://music.vietvoice.net/song_details.php?lang=Vietnamese&ID=152

Last edited:
Thật tình là anh rất muốn gửi cho em một chiếc ghe chèo hay chiếc xuồng ba lá miền Nam. Em đội nón lá và mặc áo bà ba, khua nhẹ mái dầm trên phố, thỉnh thoảng một thằng cha nào đó chạy tắc ráng băng qua làm chiếc thuyền em tròng trành. Em có thể đi vớt những dề lục bình tím mải miết trôi trên đường Nguyễn Chí Thanh. Nam Bắc sẽ giao hòa trong những ngày mưa lịch sử của thủ đô văn hiến. Anh đã đặt hàng một cái xuồng như thế, của một tiệm mộc bên dòng Vàm Cỏ Tây. Anh sung sướng nghĩ đến những thằng đại gia lâu nay tán tỉnh em và chở em đi cà phê bằng Lexus, bây giờ ghen tỵ với chiếc xuồng anh gửi. Con Lexus của nó thì đang nổi bồng bềnh trong tầng hầm The Manor, đợi hết những ngày mưa đưa thì ra tiệm giặt mui nệm.

Em sẽ có những ngày thú vị chèo thuyền lên Lý Thường Kiệt mà nhâm nhi cà phê Phố, buổi sáng, em chèo đến phở Thìn ở Lò Đúc. Rời quán phở, em hãnh diện cặp mạn thuyền vào một tiệm spa và đưa dây mũi cho nhân viên bảo vệ rồi khỏa đôi chân ngà ngọc của em cho sạch rác. Sau đó bước lên lầu nằm thư giãn trong mùi tinh dầu oải hương. Anh thương dáng em chèo xuồng đi dự hội nghị. Em nhớ đến sớm để có chỗ buộc thuyền em nhé. Vào những ngày này, em nên để theo trên xuồng một vài cái ruột xe bơm căng. Khi đến thăm nhà bạn trong ngõ nhỏ phố nhỏ, hãy buộc xuồng cần thận rồi bơi phao vào ngõ.

Em hãy thỏa sức với niềm đam mê thể thao cảm giác mạnh, săn bắn chẳng hạn. Anh nghĩ lũ chuột từ cống rãnh sẽ trèo lên những khu cao ốc. Anh có thể gửi cho em một khẩu súng hơi. Anh thích thú với suy nghĩ em mạnh mẽ với khẩu súng trong tay và chức vụ tổ trưởng tổ săn chuột cống vừa được khu phố bổ nhiệm. Rồi đây cảnh sát giao thông đường bộ sẽ sáp nhập với cảnh sát giao thông đường thủy khi mà những con đường thủ đô hóa những dòng kênh. Buổi chiều em đi làm về ngang qua Văn Miếu sẽ thấy những cụ già ngồi thư thả buông cần kiếm con rô, con diếc. Anh sẽ gửi cho em cả một tay lưới bén. Đêm đêm em có thể ra góc đường Bưởi với phố Đội Cấn và giăng lưới. Mưa thế này, cá Hồ Tây sẽ tràn lên tha hồ cho em bắt.
(VNexpress)

Em là em thik cái bài "cốc chén" của bác Zim gái lắm ấy :D
Còn cái bài thơ này em được chép tặng đúng cái ngày Hà Nội... giông bão. Dù sao cũng tử tế hơn những thứ sì mót Nguyen định tặng, dù kết quả kiểu gì cũng là... chia tay =)) =)) =))

Người ta thường hay nói hình như
Bởi chỉ nắm trong tay những điều ko chắc chắn
Nhưng đôi khi biết nó là chắc chắn
Họ vẫn cứ hoài thích nói hình như

Và hình như... em bất lực trước ngôn từ
Nên ko thể nói với anh những điều sâu kín nhất
Nhưng lẽ nào trên đời lại có hình như sự thật
Để ko bao giờ chắc chắn được thứ tha !

Người ta vẫn thường hay nói hình như là...
Để tự an ủi mình hay để làm yên lòng người đối diện
Anh và em ai là thuyền , ai là bến ?
Hay suốt đời cũng chỉ biết hình như

Người ta vẫn cứ thích lẫn lộn giữa thực và hư
Bởi sự thật phũ phàng hơn ta nghĩ
Nên cứ để bản năng và lý trí
Đi chung đường ko biết sẽ về đâu

Người ta nghĩ rằng khi yêu nhau
Sẽ thôi ko còn hình như nữa
Rằng thế giới này chỉ còn mình hai đứa
Rồi ngang nhiên dám chắc chắn đủ điều

Bởi chữ yêu luôn gắn với chữ liều
Nên hình như mới trở thành chắc chắn
Chuyện chúng mình nên nói hay im lặng
Để ko nhầm chắc chắn với hình như ...

Sorry em quên mất cả tên + tác giả, bác nào biết bổ sung cho em nhé ;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,622
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back