What's new

[Chia sẻ] Cập nhật tình hình du lịch tự túc tại Paris, Thụy Sĩ, Ý, Hy Lạp và Barca từ 6/10

Cập nhật EU TRIP 10.2017

Cảm ơn các phượt thủ đã chia sẻ kinh nghiệm và hướng dẫn rất tỉ mỉ trên Hoành Tráng Châu Âu như là Medela, Chessing, Bluepearl, Kimvanchinh, leafamily.... và sau 6 tháng chuẩn bị và lên kế hoạch, mình và một cô bạn thân đã hiện thực hóa được giấc mơ được khám phá những điểm đến tuyệt vời ở Tây Âu trong vòng 16 ngày của tháng 10 năm 2017. Hành trình của chúng mình bắt đầu từ Paris – Kinh đô ánh sáng, đi qua Geneve và Bern tới Interlaken để chinh phục đỉnh Jungfraud – nóc nhà Châu Âu rồi sau đó vượt qua Lucern, Zug và dừng chân tại thành phố xinh đẹp Zurich, tiếp đến là Venice – thành phố lãng mạn trên sông, Rome – với đấu trường Collosseo ghi dấu đế chế La Mã hào hùng, Tòa thánh Vatican, Santorini – viên ngọc biếc trên biển Agean, quay về với Florence thành cổ yên bình trước khi đến với Barca – với vũ điệu Rambalas đường phố sôi động và những công trình kiến trúc độc đáo của Gaudi và kết thúc ở Madrid.
Một chuyến đi tuy không dài nhưng đầy ắp những trải nghiệm thú vị và cả những kinh nghiệm để sẻ chia cho người thân và bạn bè để thực hiện những chuyến đi trong tương lai thuận lợi hơn.
Phần I - Công tác chuẩn bị cho chuyến đi.
Bước 1: Trước tiên là chốt về thời gian và số người đi cùng: Các bạn cần chắc chắn về số ngày cho chuyến đi (cân nhắc về tài chính, sức khỏe và ngày nghỉ phép) để lựa chọn điểm đến cho phù hợp và thời gian trong năm (xuân hạ, thu đông) để lên lịch trình chi tiết hàng ngày. Đi theo gia đình/nhóm từ 4-6 người là thuận tiện nhất – dễ thống nhất lịch trình, tiết kiệm chi phí đi lại, ăn uống và dễ quản lý. Đi dịp tháng 4-5 và 10-11 thì chi phí sẽ rẻ và cũng vắng khách du lịch hơn vì là mùa thấp điểm, mùa cao điểm là từ tháng 6-9. Bọn mình chọn đi đầu tháng mười, thời tiết nắng đẹp và hơi se lạnh ở Pháp và Thụy Sĩ, ở Ý, Hy Lạp và Tây Ban Nha thì mình không chắc có dám đi vào mùa hè không vì quá nắng nóng – sẽ rất mệt và sẽ chỉ đi bộ được vào sáng sớm hoặc chiều muộn thôi – đổi lại là thời gian hè thì ngày sẽ rất dài.
Bước 2: Sau khi đã chốt được bước 1 nêu trên, các bạn sẽ lựa chọn điểm đến: đi những nước nào, những thành phố/vùng miền nào và thời gian lưu lại tại mỗi điểm đến, theo kinh nghiệm của mình thì nếu đi với gia đình có trẻ nhỏ và người già thì không nên di chuyển quá nhiều – mỗi điểm đến ở lại 2-3 tối là vừa đủ. Các bạn nên sử dụng Google map hoặc các phần mềm travel như là Sygic, Travelfy để dễ dàng lên lịch trình chi tiết và hợp lý và ít nhất là cũng phải chốt được điểm đến đầu tiên và điểm kết thúc chuyến đi để tiện cho việc book vé máy bay và lên lịch trình xin visa.
Bước 3: Xin visa – Visa Schengen sẽ phụ thuộc vào nước nào là điểm đến đầu tiên hoặc lưu lại lâu nhất trong hành trình. Theo kinh nghiệm của bản thân và bạn bè đã từng đi Châu Âu thì xin visa tại Pháp, Ý, Hà Lan là khả thi hơn cả. Chuyến đi vừa rồi mình xin visa tại ĐSQ Tây Ban Nha. Khi đã có kế hoạch đi Châu Âu và thông qua được bước 1 và 2 thì các bạn nên xin visa sớm, trước 2 tháng thì càng tốt vì sẽ có thời gian để book vé máy bay, tàu đi lại nội địa EU với giá cực kỳ rẻ.
Bước 4: Hậu cần
Vé máy bay HN/HCM- Châu Âu: Qatar Airway, Emirates, Thai Airways (TG), AirFrance và VNA. Bọn mình book vé đợt sale khủng của Qatar Airways HAN-MAD-HAN có $430 khứ hồi bao gồm tất tật cả hành lý ký gửi 30kg. Từ tháng 2/2018 Qatar có đường bay thẳng HAN-Châu Âu không phải transit qua BKK và DOHA nữa nên mình càng kết bay của hãng này.
Vé máy bay nội địa EU: Vueling Air, Easy Jet và Aegean Air. Mình có bay một chuyến của Ryan Air và cạch mặt hãng này luôn nhé. Ba hãng HK giá rẻ kia đều rất chi là OK. Book sớm giá rẻ giật mình luôn.
Vé tàu, bus và tramp đi lại trong từng nước và giữa các nước EU: Cứ website chính hãng (https://en.voyages-sncf.com/en/train-ticket, https://www.sbb.ch/ticketshop/b2c/sprache.do?en, ect.,) mà book, mình sẽ chia sẻ ở từng điểm đến bên dưới sau nhé. Các bạn cũng có thể vào https://www.goeuro.com/ để định tuyến, thời gian, loại phương tiện và so sánh giữa giá vé và thời gian của các loại phương tiện trước rồi vào web chính thức tìm book vé – đặc biệt là vé promotion sau.
Khách sạn thì các bạn có thể book qua Agoda, Booking.com, AirB&B hoặc tham khảo luôn một số KS được chia sẻ trên Diễn đàn của Phượt.vn.
Bước 5: Thông tin liên lạc: Các bạn nên tải và cài sẵn các app trên smartphone vì thực sự rất là hữu ích và cần thiết vì Châu Âu, Úc và Mỹ không giống như đi các nước Châu Á, Nhật, Hàn. Roamning hoặc sử dụng SIM nào thì cũng đã được các phượt thủ chia sẻ rất chi tiết trên Diễn đàn của Phượt.vn. Riêng mình thì sử dụng SIM của Vodaphone gói 20EUR 5GB/30 ngày, 200 phút gọi nội mạng EU trừ UK và Thụy Sĩ, check KS, vé tàu, máy bay, Googlemap thoải mái và mình có mua thêm 5EUR nữa để sử dụng mạng xã hội: FB, Zalo, Viber, Twitter không giới hạn. Đến SB điểm đến đầu tiên bạn tìm quầy Vodaphone để mua SIM nhé hoặc Train station.
Bước 6: Pack đồ và lên đường.

Last edited:
Re: Cập nhật tình hình du lịch tự túc tại Paris, Thụy Sĩ, Ý, Hy Lạp và Barca từ 6/10

Hi Leban,
Cám ơn thông tin bạn đã chia sẻ :) Mình đang lên plan du lịch Châu Âu hành trình tương tự như bạn, bạn có thể gửi cho mình Lịch trình cụ thể và Thư nêu lý do vì sao muốn đên châu Âu gửi LSQ được không bạn? Email của mình là [email protected]
Cám ơn bạn nhiều :)

Bọn mình xin visa của ĐSQ TBN ở Lê Hồng Phong, Hà Nội và không có thư giải trình hay lý do gì đâu bạn ạ. Về lịch trình nộp kèm theo hồ sơ xin visa thì mình liệt kê theo đúng các điểm đến, kèm theo booking KS và vé máy bay nội địa các chặng book trước được vé rẻ. Các chặng đi bằng tàu TVG, SBB thì mình để note là book sau. Lịch trình của mình thì khá là căng nên không biết có hợp lý với kế hoạch của bạn ko nhưng mình copy như dưới đây để bạn tham khảo nhé. Đa số KS mình book sau đó có visa là mình hủy và đặt lại cho phù hợp với lịch trình thưc tế mình đi.

Date Time Activities/Places Transportation Accomodation
Oct 6 17:30-23:05 Hanoi- DOHA Qatar Air QR835
Oct 7 07:45-13:55 DOHA-MAD Qatar Air QR149 Stay 1 night at JGM Rooms Huertas. 51, Calle Atocha, City Center, Madrid, Spain 28012 . Đã hủy ngày 13/9
20:30-22:40 MAD-Paris Easy Jet EZY 3908.
Stay 2 nights at Hotel Little Regina. 89 Boulevard de Strasbourg, 10th - Gare du Nord, Paris, France 75010
Oct 8 PARIS City Tour all day Metro, Hop on/off bus
Oct 9 07:42-12:05 PARIS-LUCERNE TVG Lyria, Basel SBB Stay 1 night at Lurcern Backpackers Luzern. Alpenquai 42, Luzern Metro Area, Luzern, Switzerland 6005. Đã hủy ngày 13/9
Oct 10 06:05-18:55 LUCERNE-JUNGFRAU LUZERN-INTERLAKEN EXPRESS IR2912
19:10- 19:56 Lucerne – Zurich Luzern, Platform 4. IR 2672 Stay 1 night at Zurich Youth Hostel Richterswil Hornstrasse 5, Richterswil-Samstagern, Horgen, Switzerland 8805. Đã hủy ngày 13/9
Oct 11 13:35-14:50 ZURICH-VENICE Vueiling air Stay 1 night at VENICE. B&B Sansevero Venice. Via Monte Sabotino 1, Mestre, Venice, Italy 30171. Đã hủy ngày 13/9
Oct 12 21:30-06:10 VENICE - ROME Trenitalia. TF 1000-9403. Booked via GoEuros Night train from Venice-Rome
Oct 13 09:45-13:00 ROME - Santorini Vueling air VY3316. Stay 2 nights at Santorini. Antonia Apartments. Fira, Fira, Santorini, Greece 84700.
Oct 14 OITA, FIRA
Oct 15 17:05- 06:00 Santorini-Athen Blue Ferry
Oct 16 09:55-10:50 Athen-ROME Ryan air. FR1199. Stay 1 night at Hotel Ducale Rome. Via Achille Grandi, 2, Termini Central Station, Rome, Italy 00185. Đã hủy ngày 13/9
ROME-FLORENCE Trenitalia. Booked via GoEuros
Oct 17 09:00-10:45 FLORENCE-Barcelona VY6004. Stay 2 nights at Hotel Santa Anna. Santa Anna, 23, La Rambla, Barcelona, Spain 08002
Oct 18 Barcelona
Oct 19 14:00-17:10 Barcelona - Madrid Renfe train. Booked via GoEuros Stay 1 night at JGM Rooms Huertas. 51, Calle Atocha, City Center, Madrid, Spain 28012
Oct 20 17:35-01:15 MAD-DOHA Qatar QR834
Oct 21 02:20-16:15 DOHA-HAN Qatar QR150. Paid return ticket

Re: Cập nhật tình hình du lịch tự túc tại Paris, Thụy Sĩ, Ý, Hy Lạp và Barca từ 6/10

Hi Leban,
Cám ơn thông tin bạn đã chia sẻ :) Mình đang lên plan du lịch Châu Âu hành trình tương tự như bạn, bạn có thể gửi cho mình Lịch trình cụ thể và Thư nêu lý do vì sao muốn đên châu Âu gửi LSQ được không bạn? Email của mình là [email protected]
Cám ơn bạn nhiều :)

Em cũng đang quan tâm quá mà chưa thấy ảnh hiện ra thớt ạ

Chắc tại mình đã để album ảnh ở chế độ Private. Để mình đổi lại nhé.

Ảnh chụp tại Paris:
upload
dateposted-public
[video]https://www.flickr.com/photos/154972521@N07/38192723044/in/dateposted-public/[/video]
[video]https://www.flickr.com/photos/154972521@N07/38021297265/in/dateposted-public/[/video]
[video]https://www.flickr.com/photos/154972521@N07/27131286069/in/dateposted-public/[/video]

Last edited:

[video]https://flic.kr/p/HkuW7i[/video]

b ơi xin visa schengen ở ĐSQ TBN có cần thư mời k?

Sao bạn ngoc2707 không xin visa qua dsq Pháp? Mình thấy các bạn trên diễn đàn nói là qua Pháp dễ hơn qua TBN nhiều. Cá nhân mình chưa xin Pháp bao giờ, mới chỉ xin TBN và UK nhưng xin TBN mấy lần rồi, mình xin đi bao nhiêu ngày thì họ cho dư ra vài ngày thôi, thậm chí còn ko thoáng như UK, xin 10 ngày họ cấp cho 6 tháng multi luôn. Mình xin đều là đi công tác.

b ơi xin visa schengen ở ĐSQ TBN có cần thư mời k?

Không cần thư mời đâu bạn ạ. Mình xin visa TBN là vì mình mua đk vé quá ư là rẻ HAN-Madrid và vì năm nay tình hình nhập cảnh EU có vẻ chặt chẽ quá nên không dám xin visa Pháp hoặc Ý. Visa TBN đúng là cho đúng thời gian bạn khai trên lịch trình thôi nên muốn ở lại lâu hơn vài ngày cũng không được. Đợt tới đi EU thì mình cũng sẽ xin visa Pháp hoặc Hà Lan.

Cảm ơn Leban về bài chia sẻ rất chi tiết của bạn. Mình đang lên kế hoạch đi Châu Âu năm tới nên những chia sẻ của bạn giúp mình được rất nhiều!

Các cao thủ cho em hỏi, nếu em bay sang Pháp mang theo 1 lít rượu gạo thì có được nhập cảnh ko ạ? Và có bị làm khó khâu hải quan ko ạ? E tính đóng vào 2 chai lavie 0.5l, rùi bỏ vô hành lý ký gửi. E đang cần thông tin này gấp và chính xác, bác nào đã từng mang rượu tự nấu qua HQ rồi thì cho em xin chút thông tin ạ. E đang hoang mang quá. Cám ơn cả nhà!

Pháp cho phép đem thực phẩm vào, không cấm như Úc hay Mỹ :D Số lượng như vậy chắc được

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back