What's new

Câu chuyện ý thức khi đi Hà Giang (tách từ topic Tam giác mạch)

Status
Not open for further replies.
Tôi tách các bài viết về sự kém ý thức, thậm chí là phá hoại của một bộ phân thành viên sang topic này, để topic Tình hình Tam Giác Mạch - Hà Giang 2012 không bị loãng.
Đây cũng là lời cảnh báo với các thành viên về ý thức khi đi du lịch.
Chitto.

Đoàn sb vừa về đầu tuần này, tam giác mạch đã nở nhiều và đẹp. Nhưng có quá nhiều hình ảnh không đẹp của các Phuoter và khách du lịch. Từng đoàn, từng đoàn ùa vào ruộng hoa tạo dáng... hoa tả tơi rạp dưới chân người, không chỉ đạp lên hoa khi di chuyển mà họ còn đè bẹp cả 1 khoảng để ngồi cho áo váy khỏi bị dính đất dơ. Chụp chán chê, họ kéo nhau đi với cả ôm hoa to đùng cột phía sau xe máy... Nhìn mà xót!!! Cứ như vầy sẽ còn được mấy mùa hoa???

P/s: sb có sai lệch chủ đề, các mod xóa dùm, đừng phiền he, thanks.

Last edited by a moderator:
Re: Tình hình Tam Giác Mạch - Hà Giang 2012

Cậu này có phải thuộc đoàn của @Phong Vân không nhỉ? :))
http://ione.vnexpress.net/tin-tuc/n...bi-tai-nan-khi-phuot-xe-may-len-ha-giang.html

He.. đúng là cậu này thuộc đoàn mình. Mình chỉ có sai lầm duy nhất là trước lúc đi ko tuyển kĩ xế.. và cũng do có vài xế mới nên chưa biết mấy người này đi xe ra sao.. Cứ nhìn dáng.. nghĩ trai trẻ cao to.. thể nào cũng có sức khỏe.. tay lái chắc.. Ai ngờ là.. Cậu này mắt vừa cận.. đi xe chưa bao giờ đi xa quá 50km. Thế là mình đành phải cho cậu ấy làm ôm từ HN lên Đồng Văn. Nhưng do cậu ấy nặng quá.. lại hay ngủ sau xe nữa thì xế nào chịu cho nổi, cho chạy 1 mình thì lại thấy ko an toàn tý nào cho cậu ấy. Thế là sáng hôm sau quyết định cho cậu ấy bắt xe ô tô về HN sớm trước đoàn. Ai ngờ trên xe cậu ta gặp dc nhà báo nào.. nổi máu anh hùng + Chém gió cậu ta trả lời thành thế.
Còn các vụ tai nạn mà cậu này kể trong bài. Thực ra chỉ là 2 vụ ngã xe ở đường bằng phẳng, khi đang đi với tốc độ 40km/h và mấy người chỉ bị trầy da ở tay và chân. Đã được đoàn băng bó khử trùng cẩn thận. và mọi người đều hào hứng đi cho tới cùng.

Sự thật nó là thế.. Mình thề nếu mình nói sai thì chắc mình chả phải là người.

He.. đúng là cậu này thuộc đoàn mình. Mình chỉ có sai lầm duy nhất là trước lúc đi ko tuyển kĩ xế.. và cũng do có vài xế mới nên chưa biết mấy người này đi xe ra sao.. Cứ nhìn dáng.. nghĩ trai trẻ cao to.. thể nào cũng có sức khỏe.. tay lái chắc.. Ai ngờ là.. Cậu này mắt vừa cận.. đi xe chưa bao giờ đi xa quá 50km. Thế là mình đành phải cho cậu ấy làm ôm từ HN lên Đồng Văn. Nhưng do cậu ấy nặng quá.. lại hay ngủ sau xe nữa thì xế nào chịu cho nổi, cho chạy 1 mình thì lại thấy ko an toàn tý nào cho cậu ấy. Thế là sáng hôm sau quyết định cho cậu ấy bắt xe ô tô về HN sớm trước đoàn. Ai ngờ trên xe cậu ta gặp dc nhà báo nào.. nổi máu anh hùng + Chém gió cậu ta trả lời thành thế.
Còn các vụ tai nạn mà cậu này kể trong bài. Thực ra chỉ là 2 vụ ngã xe ở đường bằng phẳng, khi đang đi với tốc độ 40km/h và mấy người chỉ bị trầy da ở tay và chân. Đã được đoàn băng bó khử trùng cẩn thận. và mọi người đều hào hứng đi cho tới cùng.

1 đấm cho thằng nhà báo bố láo
1 đấm cho thằng hợi kia chém gió
Và 1 đấm cho ông anh lần sau nhớ tuyển người kĩ hơn nhé
Đọc báo và nghe nó chém thì người ngoài k thể biết được

Em đồng tình với giải thích bác đưa ra, bác chỉ hơi sai một điều duy nhất thôi là tổ chức một nhóm quá nhiều người thôi cho nên không tuyển được kỹ xế nhưng cái này thì cũng khó. Trình độ xe máy đến đâu thì làm sao mà biết được, đầy người trông rất khỏe nhưng thần kinh hơi yếu cho nên đi chậm và xử lý kém, cái này thì phải vào cuộc mới biết được.
Hơn nữa em thấy việc đi xe đường trường thì không thể nói mạnh được, cái này là may rủi. Em đọc xong bài báo thấy vô lý ở chỗ. Đêm mà xe nào cũng phóng được 80 km có mà đoàn bác đủ tiêu chuẩn thành lập đội đua xe công thức 1 à. Mà đang đi với vận tốc 70 - 80 km mà ngã thì chắc may thì còn về được Việt-Đức chữa trị, chứ chưa nói đến 90% là đi luôn. Mà đi thế ngã xong vẫn đi được tiếp thì có mà thành siêu nhân.
Còn vụ bác cho cả đoàn nằm ở chợ trời mưa, em không biết sự thực đến đâu nhưng nếu em trong đoàn bác em OK luôn. Đã đi thì phải xác định, nắng mưa là việc của trời. Nằm chợ ngủ cũng chẳng sao, thế mới máu ....(beer)

Em đồng tình với giải thích bác đưa ra, bác chỉ hơi sai một điều duy nhất thôi là tổ chức một nhóm quá nhiều người thôi cho nên không tuyển được kỹ xế nhưng cái này thì cũng khó. Trình độ xe máy đến đâu thì làm sao mà biết được, đầy người trông rất khỏe nhưng thần kinh hơi yếu cho nên đi chậm và xử lý kém, cái này thì phải vào cuộc mới biết được.
Hơn nữa em thấy việc đi xe đường trường thì không thể nói mạnh được, cái này là may rủi. Em đọc xong bài báo thấy vô lý ở chỗ. Đêm mà xe nào cũng phóng được 80 km có mà đoàn bác đủ tiêu chuẩn thành lập đội đua xe công thức 1 à. Mà đang đi với vận tốc 70 - 80 km mà ngã thì chắc may thì còn về được Việt-Đức chữa trị, chứ chưa nói đến 90% là đi luôn. Mà đi thế ngã xong vẫn đi được tiếp thì có mà thành siêu nhân.
Còn vụ bác cho cả đoàn nằm ở chợ trời mưa, em không biết sự thực đến đâu nhưng nếu em trong đoàn bác em OK luôn. Đã đi thì phải xác định, nắng mưa là việc của trời. Nằm chợ ngủ cũng chẳng sao, thế mới máu ....(beer)
Bài báo này thì mình nghĩ độ chính xác chắc chỉ 50-50 thôi.
Nhưng nếu bạn ủng hộ việc ngủ giữa thời tiết mưa lạnh của Hà Giang hôm đó ( ừ thì là có mái che của chợ cũ Đồng Văn) k chăn, túi ngủ thì k ổn. Đoàn 50 người thì chắc phải có khoảng 25 nữ, chưa kể 1 số bạn nam thể tạng yếu,. Chạy liên tục 500 km mà ngủ thế này là rất nguy hiểm, cảm lạnh đêm hôm dễ đi luôn như chơi đấy bác ạ

Đã về và gặp rất nhiều đoàn :)) mất 40k thì bác người Mông cho chụp thoải mái nhưng vẫn nói rất dài hơi, thế là đoàn mình chụp 2, 3 kiểu bên ngoài rồi đi luôn :D( chỗ nhiều hoa nhất từ dinh nhà Vương vào Lũng Cú)

Nhưng nếu bạn ủng hộ việc ngủ giữa thời tiết mưa lạnh của Hà Giang hôm đó ( ừ thì là có mái che của chợ cũ Đồng Văn) k chăn, túi ngủ thì k ổn. Đoàn 50 người thì chắc phải có khoảng 25 nữ, chưa kể 1 số bạn nam thể tạng yếu,. Chạy liên tục 500 km mà ngủ thế này là rất nguy hiểm, cảm lạnh đêm hôm dễ đi luôn như chơi đấy bác ạ

Ở bên Wall FB của tớ, anh em hay đi cũng xào nấu vụ nhà bác Phong_Vân này đã kéo dài tới hơn 300 cmt rồi mà còn chưa có dấu hiệu dừng lại. Những gì cần nói đã nói hết rồi, chỉ hy vọng lần sau bác nếu còn tổ chức chuyến đi thì cẩn trọng hơn trong việc tuyển quân, 1 chuyến đi chất lương và đặt mục tiêu an toàn lên hàng đầu luôn tốt hơn là 1 chuyến đi đông số lượng nhưng nhiều rủi ro. Cũng mong bác xem lại cách tìm địa điểm dừng nghỉ an toàn cho cả đoàn, xem quả ảnh cả đoàn nằm nghỉ ngay lòng đường, đúng chỗ góc cua mà hãi hùng quá (NO)

Ko ai có thể nói trước được điều gì, khi có 1 sự việc đáng tiếc nào xảy ra trên đường có thể sẽ làm tan rã 1 nhóm / 1 nhà và làm chùn lòng cả 1 cộng đồng hay đi. Vì vậy mọi người xin hãy cẩn trọng và rút kinh nghiệm ngay từ khi sự việc tưởng chừng rất nhỏ. (BB)

Bài báo này thì mình nghĩ độ chính xác chắc chỉ 50-50 thôi.
Vâng em biết bác ạ. Em có bảo ủng hộ đâu hả bác, Em bảo đấy là em thì em Ok, nhưng kể ra thì cũng liều mạng thật, nhất là đoàn nhiều nữ. những cái này thì lead phải rút kinh nghiệm thôi.

Tam Giác Mạch mùa này đã nở..
Cánh đã hồng.. điểm chút tím than.
Nhớ loài hoa.. cứ nở bạt ngàn…
Giữa đất trời.. núi rừng.. Đông Bắc..

P/s: Tặng các bạn.. những người đã góp ý cho tôi.. về những điều.. đáng quý về chuyến đi của mình.. :X

Thực tình là mình không ngờ năm nay Tam giác mạch lại hot kinh khủng như vậy, năm ngoái còn rất nhiều người không biết TGM là gì. Những điều đáng buồn thì mọi người cũng đã nói nhiều quá rồi nên cũng không muốn nói lại. Mình chỉ lo cứ tình hình như thế này thì năm sau sẽ không còn những cánh đồng Tam giác mạch để ngắm nữa.
Một số bạn có nói là khi muốn vào chụp hoa bị mất tiền thì không thích và không muốn chụp nữa nhưng mình nghĩ khác, người nông dân đã trồng ra loài hoa đó cho chúng ta ngắm và chụp thì họ cũng xứng đáng được hưởng điều đó, hơn nữa những thiệt hại do dân phượt gây ra cho những vườn hoa thì người nông dân phải gánh chịu hoàn toàn. Một chút tiền để bù đắp chi phí cho họ thì đâu có đáng gì. Chỉ có các dịch vụ xe khách, khách sạn, hàng ăn là hưởng lợi trong khi những người tạo ra cái đẹp làm chúng ta muốn đến với HG lại chịu nhiều thiệt thòi.
Chỉ mong Hà Giang sẽ đưa TGM trở thành chiến lược du lịch để nhân rộng những cánh đồng hoa này, có thu phí cũng tốt bà con sẽ có động lực trồng nhiều hơn. Giống như những cánh đồng hoa cải La Bình bên Trung Quốc họ thu hút hàng triệu du khách từ khắp nơi trên thế giới mà tất cả vẫn được giữ gìn rất tốt.
Đâu cũng có người này người nọ, người kinh cũng thế mà người dân tộc cũng thế.
Hoặc là người kinh lên Hà Giang nhiều quá làm cho người dân tộc giờ hư mất rồi, cũng biết dùng hoa tam giác mạch để kinh doanh mất rồi.
Hoa tam giác mạch đã mất đi ý vị của nó rồi !

@Faith: Hehe trong 300 cmt đó có khoảng 10cmt của e, góp ý thì bị nói là trẻ trâu, đi được mấy chuyến mà đã lên mặt dạy đời. Hic

Nhưng ngủ góc đường thế này nguy hiểm quá. Xe tải hạng nặng nó mà mất đà, làm cái roẹt thì đi cả đoàn, hôm sau lên trang nhất ngay

Cột mốc quốc gia mà còn leo được thế này thì mình cũng botay.com luôn

Chạy xuyên đêm, 6h sáng đến thành phố Hà Giang,rồi chạy tiếp, tối ngủ ở chợ cũ Đồng Văn,chạy cả 500km để rồi ngủ giữa thời tiết mưa lạnh, k chăn, k túi ngủ thế này đây.

Cả đoàn 50 người chỉ hái ' một bó hoa nhỏ xíu này về làm kỉ niệm', hài :T:T:T

Chống spam: Hoa vẫn đẹp cho những bạn đang và sắp đi Hà Giang nhưng xin đừng phá nát những cánh đồng hoa thêm nữa.
Mình k hiểu một số bạn nghĩ thế nào khi hái những cành hoa TGM như thế này, đi đâu cũng vác về cả bó ( cải, dã quỳ rồi cả TGM), hoa để trên cây thì đẹp, hái xuống thì rũ rượi như rau héo, ham hố gì mà hái k biết ;(

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back