What's new

[Chia sẻ] Châu Âu 45 ngày và 11 nước

Hành trình của mình qua các nước Pháp, Bỉ, Đức, Séc, Hung, Áo, Slovenia, Ý, Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, rồi quay lại Lyon, Thụy Sỹ, Milan, vì mình bay Qatar về từ Milan.
Đây là lần thứ 2 mình đến châu Âu, lần trước mình cũng đã đi Pháp, Bỉ, Hà Lan, Luxembourg. Mình có visa 1 năm nên lần này không phải xin.
Gọi là đi 11 nước nhưng có nơi chỉ đến đúng thủ đô như Bồ Đào Nha, Hungary. Còn lại mình thường ở một thành phố và đi thêm 1 thành phố nhỏ/làng trong ngày.
Thích nhất thì là Bỉ và Thụy Sỹ. Hungary (Budapest) thì hơi thất vọng vì không như tưởng tượng. Thấy cũng bình thường, có lẽ do đã qua nhiều nơi đẹp hơn trước đó. Thành phố Liege cũng hơi thất vọng vì không có gì đặc sắc lắm, nhưng đến đúng hôm festival nên âm nhạc, biểu diễn nghệ thuật cũng khá vui.
Mình ở toàn bộ là airbnb. Mình thấy ở airbnb rất thích vì ở với dân địa phương, họ cũng thường cùng sở thích du lịch nên nói chuyện rất dễ, rất thân thiện và có người còn quan tâm mình rất kỹ (có sữa, hoa quả, ăn sáng, nhiều người còn mời cafe, rủ đi ăn tối, uống bia, hay dẫn đi thăm quan). Giá cả airbnb cũng rẻ hơn nhiều, chỉ bằng 1/2, 1/3 hotel nhưng về chất lượng thì tương đương.

Điểm đầu mình đến là Paris. Đây là lần thứ 2 nên mình cũng chỉ đi lại mấy nơi mình thích như bờ sông Seine, nhà thờ Đức Bà, khu Latin. Hôm sau thì mình đến một ngôi làng gần Paris, là Muret-sur-Loing. Lần nào mình đến Paris trời cũng mưa tầm tã. Mấy ngày hôm sau chính là trận lụt lịch sử ở Paris nhưng lúc đó mình đã sang Bỉ.

Lần trước mình đến CDG cũng cùng giờ, tháng 9, mùa thu có lẽ không phải mùa cao điểm nên hầu như không phải đợi để nhập cảnh, rất nhanh. Lần này cũng giờ đó nhưng phải đợi rất lâu. Nhân viên hải quan cũng chỉ có lèo tèo vài người, lúc đó là 7h sáng thứ 7.
Một điều khá bất tiện ở sân bay CDG là máy bán vé tàu tự động không nhận tiền giấy, nên phải xếp hàng mua vé, mình thử thẻ hsbc thì cũng không được (có lẽ ko đúng cách, vì ở nơi khác vẫn dùng được).
Ở airbnb thì luôn cần contact với host từ trước để tìm hiểu đường đến apartment. Airbnb có app cho điện thoại, có thể dùng để gửi message cho host và sẽ nhận được cả bằng sms nữa. Mình chỉ thấy ở airbnb chỉ có một điều hơi bất tiện là cần confirrm giờ check-in, gặp mặt nhận chìa khóa, vì họ là những người hàng ngày vẫn đi làm. Nên mặc dù đã confirm từ trước nhưng đến lúc check-in nếu có trục trặc gì mà không có 3g/internet thì sẽ rất khó khăn.

Căn hộ ở Paris mình ở là ở quận 13, gần china town. Chủ nhà là 2 vợ chồng, có một cô con gái mới được 3 tháng. Contact qua airbnb thì tưởng là nhà một cô gái độc thân :) nhưng khi đến nơi thì mọi việc đều qua anh chồng.

Nghỉ ngơi nốt buổi sáng, chiều mình đi bộ thăm thú, tìm chỗ ăn.

Một nhà thờ nhỏ ở quận 13, trên đường đi:

DSC00275 by Cuong Nguyen, on Flickr

Từ nhà thờ có thể nhìn thấy Patheon

DSC00273 by Cuong Nguyen, on Flickr

Last edited:
Từ bờ sông lại rẽ vào phố Latin :)
Mình hay đi theo kiểu, đến các địa điểm chính rồi sau đó lang thang đến đâu thì đến, như thế trên đường đôi khi gặp được rất nhiều thứ mà nếu đi theo lịch trình khó mà thấy. Mình cũng không dùng bản đồ lúc đi, mà lúc về thì sẽ dùng apple map hay app Triposo để định vị đường về. Mình thấy app Triposo rất hay, vì nó có hướng dẫn các điểm cần đi, bản đồ định vị, bản đồ metro,... bạn cần download trước, khi có internet.
Cả chuyến đi này mình chụp hơn 10000 ảnh riêng với máy ảnh (dùng điện thoại chụp linh tinh nữa) :)

DSC00573 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00574 by Cuong Nguyen, on Flickr

Mình thích đi bộ trên những con phố như thế này. Một việc mà nếu đi theo tour hay theo nhóm lịch trình cụ thể cũng khó thực hiện được.

DSC00575 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00577 by Cuong Nguyen, on Flickr

Last edited:
Biểu diễn opera đường phố

DSC00586 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00587 by Cuong Nguyen, on Flickr

Cherry, lúc mình sang là đang rộ mùa, ở Paris không nhớ lắm là khoảng 6-8e/kg. Giá cherry rất khác nhau trên khắp nơi mình qua, rẻ nhất là ở Barcelona có 2e/kg, còn đắt nhất là ở Zurich thấy hơn 20e/kg. Cũng tùy chỗ thấy ngon, chỗ thì không ngon lắm.

DSC00590 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00591 by Cuong Nguyen, on Flickr

Bảo tàng Louvre, đến Paris lần 2 nhưng mình cũng chưa vào vì thấy nếu vào thì quá mất thời gian :), và cũng không hiểu biết gì về nghệ thuật cả. Nhưng nếu có dịp đến nữa mà thong thả thì nhất định sẽ vào.

DSC00596 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00602 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00617 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00645 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00648 by Cuong Nguyen, on Flickr

Mặc dù trời mưa, nhưng mùa hè nên 9h tối trời vẫn còn sáng, nếu có nắng thì khoảng 9h50 mới tắt nắng.

DSC00653 by Cuong Nguyen, on Flickr

Nhà thờ này là Saint-Germain l'Auxerrois, gần Lourve

DSC00616 by Cuong Nguyen, on Flickr

Cá nhân mình thấy Paris đẹp, nhưng nhiều lúc nghĩ Paris nhiều khi được ưu ái, hay quảng cáo quá. Người Paris (hay Pháp nói chung) mình thấy cũng không được thân thiện, mình đã gặp một số trường hợp như nhân viên ở ga tàu, bến xe bus không tỏ vẻ giúp đỡ lắm (không trả lời hoặc trả lời không biết, mặc dù mình hỏi rất lịch sự). Mình thấy thích những thành phố nhỏ bé hơn (sau này, trong chuyến đi).

DSC00654 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00653 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00655 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00662 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00663 by Cuong Nguyen, on Flickr

Cố chờ đến hoàng hôn nhưng cảm thấy mệt mỏi do mới bay dài, nên mình đi về. Kể ra đi du lịch hè thì được "lợi" là lâu tối, thăm được nhiều nơi, nhưng cũng hại là vì lâu tối nên hầu như hôm nào cũng sau 10h mới về đến nhà.

DSC00674 by Cuong Nguyen, on Flickr

Một đôi đang chụp ảnh tự sướng :). Ở châu Âu hay Mỹ thì họ nắm tay nhau đi, hay hôn hít ở nơi công cộng là bình thường

DSC00675 by Cuong Nguyen, on Flickr

Last edited:
Khi về đến nhà, anh chủ nhà đang pha trà và mời uống. Trà kiểu Ấn Độ, sau này kể lại thì bạn mình bảo giống trà ở trong phim Cô dâu 8 tuối :). Trà gừng + hạt trà cho vào sữa đang đun sôi.

Vì là lần 2 đến Paris, lần trước cũng đã thăm được nhiều (lần trước mình ở 1 tuần, đi cả Blois và Provins), nên mình tìm "villages near Paris" để đi hôm sau. Sau khi tham khảo thì mình chọn Moret-sur-Loing. Đi tàu từ Gare de Lyon hết khoảng 1 tiếng.

Đây là con phố mình ở, mình đi bộ ra ga Lyon (khoảng 1.5km)

DSC00677 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00678 by Cuong Nguyen, on Flickr

Một đường phố hiện đại, hình như tên là Avenue de France

DSC00680 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00682 by Cuong Nguyen, on Flickr

Trời vẫn đang mưa

DSC00690 by Cuong Nguyen, on Flickr

Để đi bộ đến ga Lyon, mình phải qua cái công viên Bercy (Parc de Bercy). Cái công viên này nhìn bên ngoài thì rất xấu, trời lại mưa nữa nên càng xấu :). Thế nhưng do mình nhìn thấy lấp ló mấy bụi hoa hồng nên mình đi vào tiếp. Không ngờ trong này là một vườn hoa rất đẹp, một vườn hồng với đủ loại hồng, có một vườn nho nữa, và rất nhiều vườn với loại hoa khác. Công viên này cũng dài, mình cũng chỉ lượn được hơn một nửa rồi đi ra ga.

Tượng trong công viên

DSC00695 by Cuong Nguyen, on Flickr

Mải mê chụp ảnh các loại hồng

DSC00706 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00708 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC00716 by Cuong Nguyen, on Flickr

Vườn nho

DSC00767 by Cuong Nguyen, on Flickr

Một căn biệt thự trong vườn

DSC00778 by Cuong Nguyen, on Flickr

Các công viên ở châu Âu, có công viên dù bé nhưng người ta thiết kế cho mình cảm giác vào đó vẫn như vào một khu rừng và cách biệt với bên ngoài, mặc dù ngay bên kia hàng cây là đường cao tốc. Công viên ở VN mình chưa thấy cv nào được như vậy, mặc dù có công viên rất to, và bây giờ thì thấy họ toàn trồng cau trong các công viên mới :).

DSC00789 by Cuong Nguyen, on Flickr

Còn rất nhiều loại hoa nhưng mình không post quá nhiều, sợ loãng.

DSC00806 by Cuong Nguyen, on Flickr

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,151
Latest member
tuanhaanh
Back