What's new

[Chia sẻ] Châu Âu – Những điều có thể bạn chưa biết

Trên này đã có rất nhiều bài chia sẻ chi tiết về việc du lịch Châu Âu rồi nên bài này chủ yếu là mình muốn chia sẻ việc “ăn chơi” ở Châu Âu.

Lần gần đây nhất đi Châu Âu, mình được trải nghiệm những thứ như người bản địa nên mình muốn chia sẻ trải nghiệm này để các bạn có đi ngang qua những nơi này, sẽ biết thêm một vài thứ, và có thêm lựa chọn cho việc ăn chơi thưởng thức của các bạn. Mình hi vọng các bạn khác cũng vào chia sẻ để mình biết được những cái hay cho những chuyến đi sắp tới của mình.

Mình sẽ viết từng nước, và tiếp tục đi thì sẽ tiếp tục viết.

CÁC NƯỚC GẦN ĐÔNG ÂU

Mình tạm gộp một vài nước vào nhóm này để viết. Thực ra mấy nước này mình mới chỉ đến có một lần, nhưng cảm nhận chung của mình là nó cũng đẹp từ thiên nhiên cho đến kiến trúc, có bề dầy lịch sử và đặc biệt là du lịch giá cả hợp lý hơn khu vực Tây Âu.

POLAND – BA LAN

Điều đặc biệt ở Ba Lan là các loại hoa quả vào mùa hè, rẻ mà ngon vô cùng. Ba Lan là nước trồng nhiều nông sản như các loại berry (cherry, blueberry, raspberry), bạn có thể mua cả cân với giá chỉ vài Euro mà nó tươi, giòn, ngon. Mình nhớ ngày nào cũng ra siêu thị hay chợ mua blueberry về ăn, ngồi 15 phút là đã chén xong cả cân blueberry. Khi mình ở vùng ngoại ô, sáng dây đi chạy gần ven rừng, thấy raspberry dừng lại hái ăn ngon vô cùng.

Nếu bạn lái xe chạy dọc Ba Lan, đừng quên dừng chân ở các quán ăn vùng nông thôn ở bên đường. Các quán ăn này có đặc điểm là nhà gỗ, xây kiểu cổ. Nếu bạn vào quán ăn Châu Á, đa phần sẽ do người Viêt làm chủ, nhưng bạn nên vào các quán truyền thống Ba Lan để thưởng thức món ăn của họ. Ba Lan có nhiều loại soup, hãy thử một hoặc nhiều món soup ở đây, mình thích nhất là Zurek. Sau khi ăn soup thì bận hãy thử một món thịt, ăn xong là bạn chỉ có thể lăn ra xe chứ ko đi nổi nữa, quá là no.

Ba Lan không có nhiều motorway nên lái xe ko nhanh được, lại có nhiều đoạn đưởng sửa, mình lái xe chẳng bao giờ buồn ngủ thể mà ở Ba Lan lái xe vào buổi trưa buồn ngủ dễ sợ vì chạy xe cứ 80km đều đều. Một điều lưu ý là khi lái xe ở Ba Lan, làn ngoài cùng chỉ giành cho vượt chứ còn đi bình thường, có đi nhanh cũng phải đi vào làn bên trong, đến khi cần vượt mới chuyển qua làn bên ngoài.

CZECH REPUBLIC – CỘNG HÒA SÉC

Prague (Praha) thì đẹp rồi, mình thấy mặc dù thành phố cũng rộng nhưng cách tốt nhất để đi thăm quan và cảm nhận thành phố là đi bộ. Khi ở đây ngày nào mình cũng đi bộ 15km, đi đủ mọi ngóc ngách. Mình hay đùa với các bạn là đi mòn cả Prague.

Nếu bạn để ý thì vào những ngày cuối tuần ở đây có rất nhiều đám toàn đàn ông đi thành một hội đến đây tiệc tùng. Các nhóm sẽ ăn mặc theo một chủ để nào đấy, và sẽ có một người ăn mặc nổi bật/kỳ cục nhất đấy là chú rể tương lai. Thành phố này là điểm đến của các bữa tiệc chia tay độc thân của đàn ông Châu Âu.

SLOVENIA

Đây là một nước có phong cảnh đẹp vô cùng, đồi núi, những cái hồ, những dòng suối xanh biếc. Rất thiếu xót nếu bạn lái xe qua Slovenia mà ko dừng lại ở đây vài đêm. Không khí ở đây cực trong lành, thanh bình. Đi bộ ở những ngôi làng nhỏ rất thú vị, lên núi ngắm cảnh đẹp. Với mìn Slovenia đến là để hòa mình vào với thiên nhiên.

CROATIA

Croatia là một điểm đến đầy háo hức của mình, vì mình ko biết gì về nước này trước kia mà ai cũng đến rồi cũng khen nó đẹp. Croatia đẹp thật, khi đến đây mình đã bỏ qua thủ đô mà chỉ đến những thành phố nhỏ hơn nằm ven biển phía nam. Đây là khu vực đặc biệt đẹp của Croatia.

Nếu bạn lái xe từ phá bắc xuống phía nam thì bạn sẽ đi qua một vùng đồi núi trông hơi khô nhưng lại tạo nên một phong cảnh rất đẹp. đường đi sẽ uốn quanh/xuyên qua các ngọn núi. Có đoạn gió rất to, xe bắt buộc phải đi chậm lại. Đoạn đường này gió to thường xuyên, khi gió quá to ở mức báo động, họ sẽ chắn đường ko cho đi nữa cho đến khi nào an toàn mới được đi. Hôm mình đi về được thông báo có khả năng đường bị đóng, nhưng may quá gió ko manh như dự báo nên được đi. Nhưng mình cũng xuống xe ở trạm nghỉ gần đấy, đi ra khỏi xe gió to như muốn thổi bay mình luôn, rốt cuộc phải bám vào đứa bạn mới dám đi.

Mấy thành phố ven biển đẹp, cổ và cũng rất sôi động. Các hòn đảo ở đây cũng rất đẹp, thanh bình. Tắm biển ở đây thì tuyệt vời, phải nói là một trong những nước mình thích tắm biển nhất thừ trước đến nay. Nước biển ở đây sạch, nhảy xuống là bạn thấy người sảng khoái rồi. Nhiều bãi biển trong đến mức bạn có thể nhìn thấy và vớt lên những con nhím biển, biển ở đây ko có bãi nào ko trong xanh cả.

Đến đây bạn nên ăn các loại cá, các món cá rất tươi, tuy nên ko nên chọn fish platter, vừa nhiều vừa đắt mà ăn nhiều loai cùng một lúc thực sự là ko ngon. Cũng đừng quên món đặc biệt ở đây là black risotto được nấu từ cá mực và mực đen của nó. Món này hầu hết các quán làm khá ngon, có một quán nằm trên đảo Solta là mình thấy ngon nhất. Đây là một món đặc trưng của Croatia và gần như ngày nào mình cũng gọi món này lúc ở đấy (ở Hà Nội ngày trước có mỗi Metropole làm món này giờ nó đã bị bỏ khỏi menu).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back