What's new

[Chia sẻ] Chia sẻ kinh nghiệm đặt phòng/vé máy bay trực tuyến: Chất lượng cao + Giá cả hợp lý

caothu11

Phượt thủ
Chia sẻ kinh nghiệm đặt phòng/vé máy bay trực tuyến: Chất lượng cao + Giá cả hợp lý

Nhân chuyện có một bạn trên diễn đàn phuot.vn ta gặp rắc rối khi mua vé máy bay trên mạng, mình có một số kinh nghiệm muốn chia sẻ với các bạn. Giao dịch, mua đồ trên mạng thì chỉ mới bắt đầu thịnh hành từ nhiều năm nay. Lợi ích của nó là tiện lợi thì ta không bàn, nhưng mà không phải ai cũng có thể sử dụng một cách dễ dàng. Mình viết bài này để mọi người có thể biết thêm kinh nghiệm để có thể dễ dàng giao dịch/mua đồ trực tuyến, mà điển hình là vé máy bay và khách sạn. Trong thới này sẽ chia làm 2 bài. Một bài về vé máy bay và một bài về khách sạn.

Bài 1 - Đặt vé máy bay.
Ở đây, mình lấy ví dụ là hãng hàng không quốc gia Việt Nam Vietnam Airlines. Đầu tiên là các bạn vào trang web: www.vietnamairlines.com. Sau khi vào được web, các bạn hãy chọn nơi đi (Ô màu đen) và nơi đến (Ô màu violet). Song song đó là lựa chọn ngày đi (Ô màu đỏ) và ngày về (Ô màu cam). Quên, trước hết là các bạn phải chọn là hành trình khứ hồi hay một chiều hay là nhiều chặng (Dòng màu xám nằm ở trên cùng). Theo mình thì các bạn nên chọn khứ hồi nếu chỉ đến 2 điểm, còn nếu đến nhiều điểm thì nên chọn nhiều chặng . Các bạn không nên chọn một chiều vì giá nó rất là đắt. Sau khi làm xong những bước đó, các bạn sẽ chọn số lượng người đi là người lớn, hay trẻ em, hay trẻ sơ sinh (Dòng màu xanh blue). Khi đã xong hết, các bạn hãy bấm nút tìm chuyến bay để sang bước tiếp theo. À, còn cái ô màu xanh lá cây mình khoanh lại, thì ô đó dành cho những bạn nào có mã khuyến mãi để giảm giá,...Thường thì mã khuyến mãi nó sẽ giống như cái ô màu vàng mình khoanh ở trong cái phần "Ưu đãi đặc biệt nhân kỷ niệm 70 năm quốc khánh".

(Còn tiếp)

Re: Chia sẻ kinh nghiệm đặt phòng/vé máy bay trực tuyến: Chất lượng cao + Giá cả hợp

Sau khi đã bấm vào tìm chuyến bay, nó sẽ ra một trang mới. Các bác nhớ phải để ý cái ô mình khoanh đen, vì ô đó nó thể hiện ngày và giá thấp nhất của ngày đó. Chẳng hạn tuần đấy thì giá bằng nhau, nhưng có khi thì một tuần có ngày 22 giá là 1.000 đồng nhưng ngày 25 thì giá chỉ có 500 đồng. Vì vậy các bạn nhớ để ý. Sau đó các bạn hãy tìm chuyến bay thích hợp với nhu cầu bản thân. Như mình thì mình sẽ chọn chuyến bay VN 226. Một chuyến bay sẽ có nhiều loại giá khác nhau (Ô màu cam), thì mỗi mức giá sẽ có ưu, nhược riêng. Giá càng rẻ thì sẽ có nhược điểm là bạn không thay đổi ngày được,... Giá càng đắt thì ngược lại. Như mình thì mình không có cần thay đổi nên mình chọn luôn mức giá 1.550.000 đồng. Sau khi bạn chọn thì ngay bên góc phải máy sẽ hiển thị lại ngày giờ chuyến bay bạn đã chọn (Ô màu vàng).

Đó là chiều đi, còn chiều về cũng giống như vậy. Bạn lăn chuột xuống sẽ thấy những chuyến cho chiều về. Thì chiều về cũng như chiều đi vậy, mình không nhắc lại nữa. Sau khi bạn đã chọn 2 chuyến đi và về thì bên góc phải sẽ có thanh bar thể hiện lại toàn bộ ngày, giờ chuyến bay đi và về bạn đã chọn (Ô màu đen), và giá tiền đã bao gồm thuế cũng như phí, nói chung là full đó (Ô màu đỏ). Đầy thì tổng cộng nhà mình mất 8.385.000 đồng cho 3 người.

Re: Chia sẻ kinh nghiệm đặt phòng/vé máy bay trực tuyến: Chất lượng cao + Giá cả hợp

Các bạn lăn chuột xuống bấm nút tiếp tục để đến bước xác nhận hành khách và thanh toán. Sau khi bấm nút tiếp tục thì sẽ hiện ra một trang mới. Các bạn bắt đầu điền những gì mà họ yêu cầu. Nhớ là không sử dụng dấu tiếng Việt khi viết. Các bạn chỉ cần điền những gì mà có dấu hoa thị màu đỏ (Cần thiết). Sau khi xong hết, bấm nút tiếp tục để hoàn thành những công đoạn cuối cùng.

Bài 2 - Đặt khách sạn.
Các trang web đặt khách sạn trực tuyến hiện nay thì nhiều lắm, nên mình lấy một ví dụ mà được biết và sử dụng đến nhiều nhất, đó là agoda. Đầu tiên, các bạn vào trang web www.agoda.com. Khi lên trang web này, bạn chọn điểm đến (Ô màu violet), ngày đến là ngày mà nhận phòng check-in (Ô màu đen), số đêm bạn ở (Ô màu xám), và hệ thống sẽ tự động hiển thị ngày bạn trả phòng check-out (Ô màu đỏ). Các bạn lưu ý là ta nên thông báo số người chính xác để tránh bị khách sạn phạt thêm tiền.

Sau khi bạn bấm chữ Search (English), Tìm kiếm (Tiếng Việt), nó sẽ hiện ra rất nhiều khách sạn. Các bạn cứ xem giá cũng như khu vực được hiển thị, thấy cái nào phù hợp thì chọn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,039
190,361
Latest member
vesinhcongnghieptphcm
Back