What's new

Chín tháng rong chơi Canada

Hì hì mình chưa bao giờ nghĩ là mình sẽ nuôi 1 cái topic trên 1 forum nào đó, ko phải vì mình có định kiến gì với các forum, hay vì mình theo chủ nghĩa bài trừ các mối quan hệ trên mạng, mà đơn giản chỉ vì mình chưa bao giờ nghĩ đến việc đó ^^ (À nhớ kỹ lại thì thật ra có lần mình đã tạo topic trên 1 diễn đàn về vật nuôi để hỏi về 1 vài vấn đề "tế nhị" cho 2 ku míu nhà mình).
Biết đến phuot.com cũng lâu rồi nhưng mà cứ save mãi trên bookmark chứ cũng chưa có thời gian vào đọc. Đợt này vì đang lên plan cho chuyến đi Trung Quốc sắp tới nên lò mò vào đây đọc, rồi sa vào lưới tình lúc nào chẳng hay hehe.

Hôm nay tự dưng khoái viết lách nên nhảy vào làm 1 topic, nhân tiện làm quen với các sư phụ trong Phượt luôn nha.

Mình muốn chia sẻ với mọi người 9 tháng sống và đi chơi (nghĩ kỹ thì cũng có đi học nữa) của mình ở Canada năm ngoái hen. Đây ko hẳn là 1 chuyến phượt mà là cả 1 thời gian dài, mình cũng ko chắc là mình post lên đây thế này có đúng ko nữa. Văn mình ko hay lắm chữ cũng ko đuợc tốt lắm, có gì nhờ hình ảnh nói hộ.

Năm 2 đại học (mình học đại học ở Pháp), mình bắt đầu nhăm nhe nhòm ngó cái chương trình exchange 1 năm học đi các nước khác. Hehe chẳng phải có tinh thần ham học cầu tiến gì cho cam, chỉ là tận dụng đi chơi thôi ah (mà mình thấy 90% sviên đi exchange là với hoài bão lớn lao đi du lịch)

Sang năm 3 kế hoạch đó mới xúc tiến được. Giấy tờ thủ tục thì lằng nhằng dài dòng lắm, nghĩ lại cũng vẫn còn ngán ngẩm. Mà thực ra cứ dính đến giấy tờ hành chính là mình ngán rồi hehe. Chỉ nhớ cái DSQ Canada ở Paris, nhân viên rất tử tế và làm việc cũng nhanh gọn.

Thế là khăn gói quả mướp lên đường. Đích đến là trường đại học Laval ở Quebec. Mình thì xưa giờ chẳng biết Laval là trường nào, đăng ký đại vì có mấy anh chị mình quen năm trước cũng exchange ở đó rồi, kêu là ngon lành cành đào lắm. Học phí ở Canada thì đắt kinh rồi, có điều mình đi exchange nên học phí đóng cho trường bên Pháp (rất rẻ :p), (rồi hết năm học sẽ được cấp cái bằng trường bên Pháp chứ ko phải bằng của trường Canada).

Vì mình ham vé máy bay giá rẻ nên hành lý chỉ được cho có 20kg. Và mình cũng chỉ xách có 20kg sang chuẩn bị cho 1 năm máu lửa bên kia đại dương. Hôm đó sáng sớm được bạn tiễn ra ga tàu để bắt TGV lên Paris. Mình đợi mãi mà chẳng thấy đứa nào nhỏ chút lệ đưa tiễn. TGV của mình chạy véo đến sân bay Charles de Gaulle luôn. Chuyến bay của mình là sáng sớm ngày hôm sau. Mình ko muốn tốn tiền cho 1 đêm hostel trong Paris để rồi sáng hôm sau dậy thiệt sớm lê lết va li ra sân bay (mà giờ đó cũng chưa có metro hay bus ấy chứ), nên đã quyết định overnight tại sân bay. Hít mà 4h chiều TGV đã đến sân bay, thế là mình ngồi dài cổ ở đó cho đến sáng hôm sau.

Mặc dù đã có kinh nghiệm qua đêm ở sân bay mà vẫn bị shock kỹ thuật đôi chút. lạnh tái tê.

7 tiếng gật gà gật gù trên máy bay, mở mắt ra đã là Quebec rồi, hạnh phúc quá. Mình tự cảm thấy mình là con người sống không được tình cảm cho lắm thì phải^^, sao cứ nghĩ đến được đi đâu là mình thấy sung sướng rồi ah. Thời gian đầu ở xứ lạ mình chẳng bao giờ thấy nhớ nhà mà chỉ ham đi khám phá của lạ^^. Rồi từ từ khi của lạ thành của quen, cuộc sống lại mất đi niềm vui khám phá, lại đi vào lối mòn học hành cơm áo gạo tiền, lúc đó mình mới bắt đầu nhớ nhà. Chẳng bù các bạn của mình đi du học khóc sưng cả mắt nguyên tháng đầu tiên, sau đó từ từ quen dần.

Mình được 1 con bé người Quebec ra đón ở sân bay. Nó là trưởng nhóm phụ trách các hoạt động cho sinh viên trao đổi của khoa mình ở trường Laval. Em ấy rất là dễ thương, nó và anh bồ lái xe đưa mình về tận ký túc xá, trên đường đi cũng hỏi chuyện rất là thân mật. Ấn tượng ban đầu của mình về nơi này thật là tốt đẹp.

1 tuần đầu ở Quebec chỉ có chơi, chơi, và chơi (các hoạt động cho sinh viên trao đổi do trường tổ chức), thăm thú thành phố và trường học + làm quen với các bạn mới + làm giấy tờ nhập học, nhà cửa, tài khoản...

Khu Petit Champlain, là khu old town của Quebec.

Lâu đài Frontenac, nằm trong khu old town

Quàng trường FAO 1 chiều mưa

Nhà thờ Notre Dame dé Victoires

Lần đầu tiên sang Pháp, cảm giác của mình cũng chỉ trên bình thường 1 chút, có vui sướng, có háo hức, nhưng ko có cảm giác choáng ngợp như lần đầu mình khám phá Quebec. Thật khó để miêu tả rõ cái cảm xúc đó (mình có vấn đề về ngôn từ chăng? ^^), Quebec có cái gì đó rất thỏai mái, rộng rãi, năng động, phóng khóang, mặc dù thành phố này là thành phố Châu Âu nhất của Bắc Mỹ, và cũng có tuổi đờ kha khá rồi.
Mình sang đúng vào năm kỷ niệm sinh nhật lần thứ 400 của Quebec (1608-2008) nên thành phố có rất nhiều họat động nhộn nhịp. Nghe nói trước khi mình sang đây 2 ngày Celine Dion có 1 buổi concert miễn phí trong thành phố, Celine Dion là người vùng Quebec mà, tiếc ghê gớm luôn.

Những chiếc mặt nạ ngộ nghĩnh, sản phẩm của nền văn hóa ameriindien.

Cái này gọi là raquette, là giày để đi trên tuyết, nếu bạn không muốn bị chôn vùi trong mấy mét tuyết vào mùa đông.

Những chiếc dreamcatchers được bày bán nhiều nơi. Treo cái này đầu giường khi đi ngủ, những giấc mơ xấu sẽ bị mắc lại ngay cái mạng nhện hình tròn, chỉ có giấc mơ đẹp đi qua được, giúp bạn có giấc ngủ ngon.

Last edited:
Re: 9 tháng rong chơi Canada

Hồ của khu vực Rocky Mountains đẹp lắm, có cái xanh biếc màu da trời, có cái lam ngọc, trong veo, như tấm gương cho núi và cây soi mình xuống. Núi ở đây cũng đẹp và lạ, rất hùng vĩ.

Tôi cũng chưa có dịp xem hết tất cả các bài trên Phuot.com nên cũng không rõ đã có bạn nào up hình khu vực Rocky Mountains khi hồ chưa bị đóng băng chưa, thật sự rất là đẹp. Các bạn có thể lên google search Lake Louise, Peyto Lake, Moraine Lake, Valley of the ten peaks.... chắc chắn sẽ không thất vọng :)

Oh gì chứ ảnh Canadian Rockies thì tớ nhiều, để bốt lên mấy cái ủng hộ bạn trym Kền Kền đầu Trọc :D

1- Bow lake, Banff national park, Alberta :

2- Emerald lake, Yoho national park, BC :

Oh gì chứ ảnh Canadian Rockies thì tớ nhiều, để bốt lên mấy cái ủng hộ bạn trym Kền Kền đầu Trọc :D

Hình bác đẹp quá :) May mà em cũng biết trước những chỗ này rồi, chứ không bỗng dưng nhìn thấy ảnh của bác chắc em chết mất ^^

Vancouver

Vancouver có khá nhiều điểm du lịch nhưng mà vì thời tiết xấu với lại Johanna vẫn bị ốm nên chúng tôi cũng chỉ nằm nhà ăn uống nghỉ dưỡng (beer). Có 1 điểm mà tôi thích nhất và 3 chúng tôi đều quyết định sẽ đi là cầu treo Capilano. Từ trung tâm Vancouver chúng tôi đi Seabus qua North Vancouver, rồi tiếp tục bắt bus đi thêm 1 lát nữa. Trời thì tối rất nhanh và tuyết dày. Đau lòng nhất là đến nơi thì biết cái park đóng cửa vì lý do thời tiết huhu, tuyết rơi dày không đảm bảo an toàn cho du khách tham gia các trò chơi họat động trong công viên.

Cầu treo Capilano (Capilano Suspension Bridge) rất là đẹp. Được xây dựng từ năm 1889, cầu treo dài 137m, bắc ngang qua con sông Capilano sâu hun hút 70m phía dưới. Mình cũng muốn thử 1 lần đi qua cây cầu này xem cảm giác nó như thế nào :D Hehe chắc cũng ghê lắm, cái cầu mây ở Sapa mà mình đi cũng thấy run chân rồi à :”>

(stầm, nguồn http://www.capbridge.com/)

Chúng tôi đã dự định là khi nào đến Vancouver sẽ đi Whistler, địa điểm số 1 ở tỉnh bang British Colombia cho các họat động dã ngoại, thể thao ngòai trời vào mùa đông cũng như mùa hè. Thế nhưng sau khi Johanna và Petri rút lui, kiên quyết bám trụ Vancouver, tôi (vốn dốt thể thao :D)cũng ko muốn đến Whistler nữa. Điều đáng tiếc nhất là không đến thăm đuợc bức tượng Inuit Inukshuk ở Whistler.

(Bức tượng Inukshuk ở Whistler, stầm, nguồn http://www.trekearth.com/gallery/No...ern/British_Columbia/Whistler/photo470045.htm)

Inukshuk là hình nhân đuợc dựng lên từ đá, thường đuợc bắt gặp ở vùng cực của Bắc Mỹ. Inukshuk là 1 biểu tượng đặc biệt của người Inuit. Theo ngôn ngữ của người Inuit, Inukshuk có nghĩa là có hình dạng giống con người.

Inukshuk giúp chỉ đuờng và bảo vệ những người khách lữ hành cô độc của vùng cực.Khi bạn băng qua những dãy núi ở vùng Arctic lạnh lẽo và heo hút của Bắc Mỹ, nếu bắt gặp 1 hình nhân bằng đá Inukshuk, điều đó có nghĩa rằng ai đó đã từng ở đây và bạn đang đi đúng đuờng. Cánh tay dài hơn của Inukshuk chỉ hướng mà bạn nên đi theo để tìm thấy thung lũng. Một số Inukshuk có lỗ tròn ở giữa, nhìn qua đó bạn có thể sẽ thấy 1 Inukshuk khác phía xa xa.

Inukshuk còn tượng trưng cho sự lãnh đạo, tình đòan kết và ý chí. Tuy mỗi viên đá là 1 thực thể riêng biệt, nhưng đã đuợc lựa chọn để phù hợp với những viên đá còn lại. Mỗi viên sẽ đỡ viên đá phía trên nó, và đuợc đỡ bởi viên đá bên dưới. Cùng nhau những viên đá sẽ tạo thành 1 thể cân bằng và bền vững. Inukshuk nhắc nhở chúng ta về tầm quan trọng của tình bạn và rằng chúng ta phụ thuộc lẫn nhau rất nhiều để có thể tồn tại.

Inukshuk còn mang trong mình nhiều ý nghĩa khác…

Bức tượng Inukshuk ở Whistler đuợc chọn làm linh vật cho thế vận hội mùa đông 2010 đuợc tổ chức ở Vancouver.

Chào bạn kenkendautroc, cám ơn bạn rất nhiều về bài viết này.
Mình hiện đang học tại Canada, ở Toronto.
Mình cũng ấp ủ kế hoạch đi du lịch khắp Ca từ lâu nhưng vẫn chưa biết bắt đầu từ đâu.
Đọc bài viết của bạn mà mình ... ngẩn ngơ tò te.
Mình chỉ vừa ở đây được 3 tháng, mình đang lo ngại xin visa sang Mỹ sẽ gặp khó khăn, vì mình vừa kết thúc khóa học anh văn, phải đợi đến tháng 9/2011 mới vào học chính khóa. vậy là mình có hẳn 6 tháng free. Nhưng cũng chính vì có 1 thời gian hỏng dài như vậy, minh lo rằng DSQ Mỹ sẽ không cấp Visa cho mình, vì lo ngại ... mình sẽ ở lại Mỹ luôn ??!! Xin nói thêm mình đã có giấy báo nhập học của tườngờ Toronto, đóng tiền xong 1 học kỳ.
Mình rất muốn đi 1 tour như bạn, hy vong bạn có thể dành chút thời gian cho mình xin thêm thông tin về việc xin visa sang Mỹ và bus tour.
Bạn có thể liên lạc với mình qua email được không: [email protected]
Cảm ơn kenkendautroc nhiều lắm :)

Cám ơn kenkendautroc nhiều lắm, mình đã nhận được mail. Chúc bạn mau có những chuyến đi thú vị như vậy nữa để chia sẽ với mọi người nha :D

Victoria

Không đi Whistler nữa nhưng mà sau vài ngày lười biếng nằm nhà tôi quyết định sẽ đi Victoria, dưới sự cổ vũ nhiệt tình của Johanna (à tôi nghĩ Johanna cho rằng mọi người nằm lỳ ở nhà là do cô ấy bị ốm, nên việc tôi dời gót ngọc ra khỏi Vancouver 1 ngày có thể khiến cô ấy vui hơn chăng? ^^)

Vì chỉ định đi Victoria 1 ngày nên tôi khởi hành từ rất sớm. Greyhound cũng có tuyến Vancouver-Victoria nhưng mà cái Pass của tôi không dùng đuợc cho tuyến này chẳng hiểu tại sao, có lẽ vì phải đi phà chăng? Thế nên tôi đã ra bến xe mua 1 vé 2 chiều của 1 hãng bus nào đó chẳng nhớ có phải của Greyhound ko nữa.

Victoria là thủ phủ của tỉnh bang British Colombia. Thành phố nằm ở mũi phía Nam của Vancouver Island.

Vừa ra khỏi bến xe chưa bao xa đã vấp ngay 1 cột Totem.

Cận cảnh cái mặt trên cột Totem

Chiều tối về đi xuyên qua 1 tòa nhà trong đó cũng có khá nhiều cột Totem

Ngoài ra ở Victoria còn có công viên Thunderbird với 15 cột Totem rất ấn tượng.

Thành phố Victoria được ca ngợi nhiều bởi người dân thân thiện, thời tiết dễ chịu, môi trường sống và làm việc tốt, không khí trong lành, thiên nhiên tươi đẹp.

Được đặt tên theo nữ hoàng Victoria của Vương Quốc Anh, thành phố mang dáng vẻ Anh hơn bất kỳ thành phố nào khác ở Bắc Mỹ, với những khu vườn tuyệt đẹp được chăm sóc công phu (đó là lý do tại sao Victoria được gọi là thành phố của những khu vườn), những lá cờ có hình Union Jack (tỉnh bang British Colombia từng 1 thời là thuộc địa của Anh), và những buổi chiều êm đềm trôi qua bên tách trà...

Cách Victoria khỏang 20km có vườn Butchart rất đẹp và nổi tiếng.

Ấn tượng về thành phố này là nó hơi bị sặc sỡ ^^

1 khu phố màu mè

Nhất là khi màn đêm buông xuống, từ những cái cột đèn dọc theo cảng Inner, 1 cột đèn 5 bóng cũng phải 5 màu khác nhau, cho đến tòa nhà Quốc Hội cũng được lên đèn sáng trưng như cây thông Noel

Tòa nhà Quốc Hội

Kết thúc 1 ngày, phải về bến xe để kịp lên bus. Để trễ bus thì phiền lắm vì ngày mai chúng tôi sẽ rời Vancouver. Lúc về lại đi ngang qua cái museum này trông hấp dẫn quá mà không kịp vô

Về đến nhà cũng đã hơn 8 giờ tối. Johanna và Petri đang ngồi măm sushi. Tôi liền nhảy vô.
Hic lần đầu tiên ăn sushi bạch tuộc sống (theo như tôi hiểu lời miêu tả của Johanna thì cái miếng trắng trắng phía trên miếng sushi của tôi là bạch tuộc còn chả hiểu có phải là bạch tuộc thiệt không nữa).

Seattle

Sáng hôm sau chúng tôi dậy sớm trả nhà rồi xách đồ ra bến xe.

“Tạm biệt Vancouver” (BB).

Bỏ lại Vancouver phía sau, bắt đầu từ hôm nay sẽ là “American dream”.

Từ Vancouver ra biên giới khá gần. Tới cửa khẩu mọi ngừơi xuống xe, tạm biệt cô tài xế, rồi xách hành lý vào làm thủ tục. Mọi thứ đều nhanh chóng không có gì phiền phức, có điều tôi phải đóng thêm ít tiền. Lúc đầu tôi tưởng ai cũng thế nên không thắc mắc gì, sau lên xe hỏi hóa ra chỉ mình tôi phải đóng, chẳng hiểu là tại sao.
Xe chạy tới trưa thì đến Seatlle, tại đây chúng tôi có hơn 1 tiếng ngồi chờ trứơc khi bắt tiếp chuyến bus Seattle-Portland.

Vì thời gian ngồi chờ cũng khá lâu nên tôi muốn ra ngòai đi dạo 1 lát. Tôi bảo Johanna và Petri là tôi chỉ đi tý thôi, tôi để lại hết đồ đạc cho 2 người trông, chỉ mang theo di động (không sim:D) và 1 cuốn guide.

Seattle trong tôi chỉ vỏn vẹn “Sleepless in Seattle” và tháp Space Needle. Từ bến xe đi bộ chút xíu là vô luôn 1 khu tòan nhà cao tầng dát kính bóng lộn. Tôi lật cuốn guide ra xem Space Needle nó nằm khúc nào, thấy có vẻ cũng xa, nghĩ rằng thôi chắc mình không tới đuợc đâu. Dè đâu đi 1 tẹo thấy ngay cái tháp lấp ló sau mấy ngôi nhà cao tầng, to ơi là to, trông gần quá chừng tưởng như ngay sát chân mình rồi. Trong lòng thấy vui vui thế là cứ nhằm hướng cái tháp mà thẳng tiến.

1 góc Seattle

Cứ nhẩn nha vừa đi vừa chụp hình qua bao nhiêu con phố rồi mà mãi vẫn chưa tới đuợc chỗ cái tháp. Khi nào cũng có cảm giác phía sau ngôi nhà kia là tháp rồi, vậy mà phía sau ngôi nhà kia chỉ có phố xá cộng thêm 1 mớ ngôi nhà khác.

Tới 1 thời điểm tôi nghĩ mình mà không quay về có lẽ là muộn giờ bus mất. Nghĩ vậy mà chân vẫn cứ bứơc đi về hứơng Space Needle.

Đi mãi, lúc không ngờ nhất đột nhiên thấy cái tháp hiện ra sừng sững ngay trứơc mắt mình, lần này nguyên vẹn cả tháp chứ chẳng lấp ló sau cái nhà nào nữa. Trông thật đẹp và duyên dáng.

Tôi chỉ có 1 phút ngắm nghía Space Needle rồi phải quay về bến xe. Lúc đầu là đi thật nhanh, rồi chạy, vừa chạy vừa tự hỏi không biết là bus rời bến chưa, nếu rồi không biết Johanna làm sao ha, tôi chẳng có lấy 1 xu trong người, không giấy tờ. Chợt nhớ ra còn cái Pass Greyhound nhét trong túi áo đang mặc, mừng quá.

Lúc đó không dám lấy điện thoại ra xem giờ nữa, sợ thấy sự thật phũ phàng :D Lại còn bị lạc đuờng mất 1 khúc . Chạy về đến nơi thấy Johanna đang đứng năn nỉ ông tài xế. Thấy tôi Johanna mừng đến sắp khóc. 2 đứa chạy vội lên xe chứ cũng không kịp nói gì. Petri trông mặt có vẻ giận dỗi, tôi mà là cậu ấy chắc tôi cũng giận lắm, cả xe lên hết rồi nếu không nhờ Johanna năn nỉ câu giờ chắc xe cũng đã chạy mất tiêu. Tôi thấy mình thật là tội lỗi quá:T.

Ngồi yên 1 góc trên xe ngắm nghía nước Mỹ qua khung cửa kính. Đất nước này thực ra chưa bao giờ là giấc mơ của tôi cho đến khi Johanna rủ tôi đi Mỹ (tôi thấy câu “càng nhiều càng ít” rất đúng, ví dụ như càng tìm hiểu nhiều người ta càng thấy mình biết ít, càng đi nhiều người ta lại càng thấy mình mới đi quá ít, lại càng muốn đi…)

Portland

Xe chạy tới chiều thì đến Portland.

Thành phố Portland thuộc bang Oregon, tây bắc Hoa Kỳ, có 1 biệt danh rất dễ thương là The city of roses. Chịu ảnh hưởng khí hậu duyên hải miền Tây, Portland có mùa hè khô và ấm, mùa đông nhiều mưa, thời tiết lý tưởng cho việc trồng hoa hồng, và trên thực tế, thành phố có rất nhiều vườn hồng. Đây cũng là nơi lễ hội hoa hồng nổi tiếng Portland Rose Festival đuợc tổ chức hằng năm.

Portland còn đuợc biết đến như 1 thành phố rất thân thiện với môi trường, thường đuợc xếp là thành phố “xanh” nhất Hoa Kỳ, cũng như luôn nằm trong top những thành phố “xanh” nhất thế giới.

Kỷ niệm ở Portland: bình thường ở nứơc ngòai nếu tôi gọi ice tea sẽ đuợc mang ra cho 1 lon Lipton Ice tea hoặc có khi là Nestea. Buổi tối đầu tiên ở Portland, vào quán ăn tối, gọi Ice tea, đuợc mang ra cho 1 ly… trà đá, uống y chang như trà đá Sài Gòn (beer)

Ấn tượng khi nhìn bản đồ thành phố, đúng là không khác gì mấy cái bàn cờ. Đường phố chạy song song thẳng tắp, đuờng ngang cắt đuờng dọc đúng góc 90 độ.

1 cây cầu ở Portland

1 cây cầu khác ở Portland

Last edited:
San Francisco

Sau 1 ngày 1 đêm ở Portland chúng tôi lên bus tiếp tục hành trình đến San Francisco.

Đến được San Francisco cũng là lúc say goodbye với cái Pass Greyhound(BB), hôm nay đã là ngày cuối có thể dùng nó. Cám ơn chú mày đã giúp tụi này đi được 1 quãng đường khá dài.

Từ bến xe chúng tôi lê lết kéo vali về hostel. Phố xá thì dốc lên dốc xuống, hành lý cũng chẳng gọn nhẹ gì cho cam (thực ra đồ đạc mang theo không quá nhiều nhưng cả tôi và Johanna đều không có valy nhỏ nên đành mỗi đứa kéo theo 1 cái vali to. Vali của tôi tuy to nhưng được cái khá nhẹ (đồ đểu mà), vali của Johanna nhỏ hơn nhưng mà không biết có phải vỏ vali làm từ đá không mà nặng vật vã. Petri thì khỏi nói rồi, đã kết thúc học kỳ ở Hồng Kông, nên phải xách tất cả đồ đạc qua đây luôn, nguyên 1 cái balo to cao hơn người). Nói tóm lại là trông ba chúng tôi như đang chuyển nhà chứ không phải đi du lịch. Nhưng mà vừa đi vừa ngắm phố phường xinh đẹp với lại nhà cao tầng nên cũng vui.

Màn kinh dị nhất: sau 1 lần bị (tôi) kéo thô bạo từ dưới đường lên vỉa hè, tất cả bánh xe của vali đã từ trần.

Thế là tôi không còn được kéo vali nữa mà chuyển thành xách vali.

Về đến được hostel thật là mừng rỡ. Hostel xinh xắn, chẳng nhớ tên gì nữa nhưng khá trung tâm, đi bộ đến khu phố Tàu cũng gần, bếp to đầy đủ dụng cụ, buổi sáng còn có tiết mục crepe và waffle miễn phí, mỗi tội view từ cửa sổ phòng chúng tôi nhìn ra không được đẹp lắm, vì chỉ thấy bức tường bên hông của nhà đối diện:D.

Không hiểu sao đến đây Johanna lại bị sốt tiếp nữa. Thế là 2 ngày đầu tôi 1 mình lang thang phố xá:go.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,760
190,172
Latest member
go88taixiucom
Back