What's new

[Chia sẻ] Chinh phục Cực Đông – hành trình phá vỡ mọi giới hạn của bản thân

Chinh phục Cực Đông – hành trình phá vỡ mọi giới hạn của bản thân

Chào các bạn, bài viết dưới đây mình sẽ chia sẻ cho các bạn về một cách nhìn mới về hành trình cực Đông (không người dẫn đường) cũng như kinh nghiệm và sai lầm của chính bản thân rút ra trong cuộc hành trình chinh phục vừa rồi.
Bản thân mình không phải là một phượt thủ chuyên nghiệp chỉ là một phượt thủ đam mê thôi nên sai lầm là điều khó tránh khỏi, mình sẽ nói về sai lầm của bản thân trước để phần nào đóng góp chút kinh nghiệm của các bạn đi sau.
- Lên kế hoạch đi trong 01 ngày. Như các bạn đã biết hầu như các nhóm trước đây đi thường đi 02 ngày và có người dẫn đường, mình đã quá chủ quan vì thông tin về hành trình đã có quá nhiều trên mạng nên mình dự đoán thời gian đi và về quá gấp rút.
- Quá tự tin vào thể lực của mình để đi trong 01 ngày (nhưng nhờ có vậy mới thấy sức mạnh tinh thần là quan trọng như thế nào đối với các chuyến đi).
- Sử dụng bản đồ, định vị, GPS làm hướng dẫn chính.
- Và cuối cùng là thời điểm đi không hợp lý. Thời điểm mình đi vừa rồi là đang có đợt áp thấp nên biển rất động, gió thổi rất mạnh đồng thời vừa rồi Khánh Hòa chịu đợt mưa lũ lịch sử nên mưa rất nhiều, gây ra mất dấu và những con đường mòn mới (mình sẽ nói cụ thể ở phần sau).
Về công tác chuẩn bị hay địa điểm xuất phát như thế nào thì trên các diễn đàn đã nói rất nhiều nên mình sẽ không nói lại, mình chỉ lưu ý các bạn là nhớ mang nhiều nước nhé (3lit/01 người). Các bạn lưu ý hạn chế tối đa đi 01 mình nhé trừ những đại ca chuyên nghiệp. Kế hoạch của mình lúc đầu là đi 01 mình nhưng sau đó mình thấy không an toàn nên rủ thêm 01 đứa em “dồi dào” thể lực để đi cùng hỗ trợ. Mình cũng có chuẩn bị thêm 01 ít dây thừng, dây rút, bật lửa, dao, đèn pin, sơn xịt… để đề phòng một số trường hợp xấu. Vì đi không người dẫn đường nên mình chuẩn bị khá kỹ thông tin từ kinh nghiệm của các bạn đi trước, các bạn phải nhớ lưu số điện thoại của chú Hai và chú Ba và vài anh lái tàu và nhớ gọi điện trước (nhớ xài Viettel để có sóng mạnh) để có gì hỗ trợ kịp thời nhé.
Bắt đầu hành trình.
05h sáng 2 anh em xuất phát từ Nha Trang, đi theo quốc lộ khi đến khu vực tt Vạn Giã thì không đi quốc lộ mà đi đường Nguyễn Huệ mục đích là ngắm cảnh thôn quê và vịnh Vân Phong tuyệt đẹp. Hết đoạn đường ra tới QL thì rẽ trái vào Ninh Ma, đây là đoạn đường dẫn vào Đầm Môn, đoạn đường khá đẹp và vắng xe, bạn có thể “bung lụa” tốc độ ở đoạn này rất là đã ha nhưng nhớ phải làm chủ tốc độ nhé. Tới đây rồi có thể ngửi mùi hôi rất đặc trưng của rong biển khô nhé, riêng mình mùi này làm mình rất là háo hức.
7h45 mình đã có mặt ở mốc Đầm Môn 0km, đây là cột mốc các bạn phượt thủ hay chụp nên mình cũng tranh thủ làm 01 cái.:D

Sau đó gửi xe tại đằng sau lưng nhà nghỉ Hải Hà, ở đây mình chọn phương án đi bộ toàn tập chứ không đi xe máy vào như một số nhóm nhé (vì mùa này gió cát rất mạnh và đường sạt lở khá nguy hiểm). Đi bộ ra con đường sơn vạch vàng và có dấu chỉ Mũi Đôi tại điểm xuất phát, cái này các bạn để ý kỹ rất dễ tìm nhé (ngay trên google map cũng có điểm này đó là “trekking startpoint”).

8h Let’s go !!!

Đi thẳng điểm hướng dẫn ban đầu, các bạn nhớ đi chếch về phía tay trái (phía bờ biển) thì dốc sẽ ít cao hơn. Mình vừa đi vừa định vị thì thấy đi không đúng con đường mòn trên google map nhưng không sao đường do mình tạo ra mà.

Re: Chinh phục Cực Đông – hành trình phá vỡ mọi giới hạn của bản thân

Mình cũng muốn đi 1 lần cho biết nhg bạn up hình thiếu nhìu quá. ko biết nếu có dịp bạn có thể hổ trợ dc mình ko.

Chào bạn, hiện tại có rất nhiều group tổ chức đi cực Đông, nếu bạn muốn mình có thể hỗ trợ.
Còn nếu bạn muốn đi trong ngày và không có người dẫn đường thì nên đi thêm 1 bạn nữa và phải chuẩn bị tốt thể lực và dụng cụ cần thiết.
Sorry bạn vì đã lâu rồi mình không on vì mải mê các chuyến hành trình khác.
p.s: Đoạn sau mình hoang mang và mệt quá nên không còn tâm trí mà chụp choẹt nữa
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

Mình hiểu cảm giác mệt, lạc đường, và đôi lúc thấy thật sự sợ và tuyệt vọng, mình đã từng lạc một mình giữ rừng núi Ma Thiên Lãnh ... nhưng hôm nay mình vẫn còn nghồi đây mới thấy như vậy mới đáng để sống. :) tính ra bản năng sinh tồn cũng cao :)

Chinh phục một điểm du lịch mới cũng giống như chinh phục được một mức của bản thân, mình thì ko đi phượt nhiều như bạn, chỉ đi vòng vòng các tỉnh ở việt nam thôi, mà chưa đi hết nữa chứ, việt nam mình có nhiều điểm thú vị quá, mới lạ mà tiếc cái là có nơi thì xa quá.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back