What's new

Chuyến đi rừng Tràm Trà Sư bất ngờ- Nhưng nhiều ấn tượng nhất

attachment.php

Sáng nay, lòng cảm thấy vui vui. Công việc cũng rãnh rổi. Chợt nhớ gần đây lên D Đ' Phượt". Thấy có rất nhiều bạn trẻ đang chuẩn bị tour đi tham quan rừng Tràm Trà Sư vào mùa nước nỗi nhiều lắm. Nhất là những ngày sắp vào lể hội đua bò ở Tri Tôn.

Mình thì ở kg gần mà cũng kg quá xa với rừng Tràm Trà Sư. Nhưng chỉ đi vào rừng có 2 lần.
Một lần thì có đi thuyền vào rừng ngắm cò,giang sen,điên điển...và dơi ngựa trong thời gian rất ngắn
Và một lần đến rồi.... để nhậu cá lóc nướng với anh bạn KL, nên kg có đi tham quan gì được nhiều trong khu rừng.

Lần này, thôi cố gắng đi tìm hiểu kha khá đôi chút về rừng Tràm của quê hương mình. Chớ để khi có ai hỏi. Mà mình là thổ địa mà kg biết chút nào là quê lắm....

Tánh tôi thì thích đi đâu thì đi một mình cho đầu óc thanh thản, suy tư theo suy nghĩ của mình.

Nhưng vừa chuẩn bị đi thì có người dượng rể năm nay đã 73 tuổi, hỏi đi đâu " tôi nói vui đi phượt rừng tràm, dượng đi kg? Tôi tính nói chơi, vì thấy dượng tôi đã lớn tuổi sợ ngại đi xa. Ai ngờ ổng muốn đi thật. Thế là...khởi hành thôi.

Đến TP. Châu Đốc vào khoảng 11h. Tôi kg đi đường vào chùa Bà Núi Sam, Nhà Bàng và Tịnh Biên để vào rừng Tràm Trà Sư. Mà theo con đường tránh trung tâm TP.Châu Đốc vừa mới thi công đưa vào sử dụng gần đây để chạy.

attachment.php

attachment.php

Xa xa là núi Sam (Chùa Bà Chúa Xứ)

attachment.php

Last edited:
Re: Chuyến đi rừng Tràm Trà Sư bất ngờ- Nhưng nhiều ấn tượng nhất

Nhìn vào hình thì chiều cao rất khó đoán trúng lắm nhé ngochanh! Nói chung ngoài thực tế chiều cao,cân nặng và sức khỏe của chú PT, đã đủ yếu tố của người phi công.

Chào bác. Cám ơn bài viết rất hữu ích của bác. Em là người ngoài Bắc. Tháng 12 tới em sẽ bay vào Cần Thơ và phượt Trà Sư- Đất mũi. Cho em hỏi liệu Tháng 12 Trà Sư còn đẹp không nhỉ? Buổi trưa ăn ở trong rừng thì có chỗ ăn không? Giá cả thế nào ạ. Cám ơn bác

Chào bác. Cám ơn bài viết rất hữu ích của bác. Em là người ngoài Bắc. Tháng 12 tới em sẽ bay vào Cần Thơ và phượt Trà Sư- Đất mũi. Cho em hỏi liệu Tháng 12 Trà Sư còn đẹp không nhỉ? Buổi trưa ăn ở trong rừng thì có chỗ ăn không? Giá cả thế nào ạ. Cám ơn bác

Chào mr Hoang! Trong tháng 12 này, e đi rừng tràm Trà Sư vẫn còn nước ngập trong rừng. Tuy cảnh quan kg bằng lúc thời điểm đỉnh lũ vào tháng 9-10. Nhưng nước lũ ở đồng bằng rút rất chậm, có thể kéo dài từ 2-3 tháng mới khô đồng.
Hiện nay tại trạm quan sát trong rừng tràm, có phục vụ những món ăn đặc sản của miền Tây, giá cả cũng tương đối kg đắt bao nhiêu lắm, so với các nơi du lịch khác. Chúc e có chuyến đi miền Tây vui vẻ!

Đây là đường vào nơi phục vụ ăn uống trong rừng tràm Trà Sư

attachment.php

Cám ơn bác nhiều, vậy là em yên tâm lên cung rồi

Cám ơn bác nhiều, vậy là em yên tâm lên cung rồi

Năm nay lũ kg lớn, mưa kg nhiều. Nếu e thích tham quan cảnh mùa nước nổi của rừng tràm. Nên tranh thủ đến tham quan rừng tràm Trà Sư trong giai đoạn này là tốt nhất!

Cám ơn những thông tin thú vị của bác chủ, tháng sau mình sẽ đi Trà Sư nên những chia sẽ này của bác rất là bổ ích.

Cám ơn những thông tin thú vị của bác chủ, tháng sau mình sẽ đi Trà Sư nên những chia sẽ này của bác rất là bổ ích.

Cám ơn binbinle đã chia sẽ bài viết. Tháng sau đi rừng tràm Trà Sư là cũng trúng vào đầu mùa lũ, thì quan cảnh trong rừng tràm cũng khá lý tưởng. Nhưng hiện nay mực nước tại trạm Tân Châu vẫn còn dao động từ +2.10m đến +2.20m, nên hai đập ngăn nước Trà Sư và Tha La vẫn chưa xã lũ vì chưa đạt theo yêu cầu thiết kế xã lũ. Nên rừng Trà Sư hiện nay vẫn chưa có nhiều nước. Nhưng dù chưa đủ lượng nước để làm xanh, đẹp khu rừng tràm, nhưng với những lượng mưa vừa qua ở đây cũng đũ để cho các loài bèo phát triển. Bèo hoa dâu cũng là một biểu tượng của rừng tràm Trà Sư. Chúc binbinle có chuyến đi về miền Tây vui vẻ. ( binbinle tham khảo thêm bài viết về rừng tràm Trà Sư trong mùa khô)

https://www.phuot.vn/threads/203721-Thăm-lại-Trà-Sư-trong-mùa-khô-hạn

Những đám lúa trời ( còn gọi là lúa ma).Bất kể nước dâng đến đâu, lúa cũng vẫn vượt lên khỏi mặt nước và trổ bông.
Nhưng lúa rất sợ ánh nắng mặt trời. Khi lúa đã chín tới, nếu kg có ai gặt để đập, thì khi mặt trời lên, hạt tự nhiên rơi rụng.

Hạt lúa dài gấp rưởi hạt lúa thường.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Lúa này có ăn đc ko anh ? Nhìn cây cầu bị ngập nước hồi nãy cũng ghê quá, đúng là nếu đi ban đêm chắc lọt sông luôn !

Lúa này có ăn đc ko anh ? Nhìn cây cầu bị ngập nước hồi nãy cũng ghê quá, đúng là nếu đi ban đêm chắc lọt sông luôn !

Lúa này giả ra gạo ăn rất tốt đấy Marygold, đó đúng là lúa sạch. Nhưng bây giờ rất hiếm, ngày xưa thì mùa nước nỗi mọc rất nhiều.

Đã trung tuần tháng 08 AL rồi, mà rừng tràm Trà Sư vẫn còn đang chờ đón lượng nước đổ về. Đó là một điều rất ít khi xảy ra trong những năm gần đây. Với độ ngập chỉ từ 0,4-0,6 m, những thảm thực vật rừng tràm vẫn chưa hồi phục lại sau một mùa khô hạn. Trong năm qua, cũng vào thời điểm này. Cánh rừng tràm đã xanh mướt dưới những dòng nước phù sa.

( Hình ảnh năm qua 2014 tại rừng tràm vào thời điểm và địa điểm này )

attachment.php

( Năm 2015)

attachment.php

attachment.php

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86