What's new

[Chia sẻ] Cưỡi voi trên đất triệu voi-Lào review

Một số chuyến đi khác của e từ khi bắt đầu join diễn đàn:
1.Xách vespa lên và đi: Hòa Bình-Mộc Châu-Mai Châu-Nậm Chiến-Nậm Khắt-Tú Lệ-Yên Bái-Phú Thọ-về
https://www.phuot.vn/threads/183052...t-Tú-Lệ-Yên-Bái-Phú-Thọ?p=1229273#post1229273
Chú ý trước khi đọc bài
- Các bác cần trích dẫn thì vui lòng trích dẫn đúng câu, đúng hình ảnh đó thôi. Đừng trích dẫn cả bài dài dằng dặc xong comment 1,2 câu vu vơ; tốn tài nguyên diễn đàn, mà gây cảm giác khó chịu cho người đọc
Review chuyến đi Lào từ mùng 2 tết đến mùng 9 tết:
- Sau khi lập thớt tìm bạn đồng hành trên phuot.vn; fb phuot.com, nhóm fb phuot club thì team đi Lào dần được thành lập, lúc đầu là 4 mem: 2 nam, 2 nữ. Xong tưởng vỡ team vì thằng bạn e xin rút bất thình lình, rồi lại có tiển triển khi có 1 anh zai khác nhập team. Cuối cùng thêm 3 girl nữa join, thế là 5 girl, 2 boy, ok lên đường.
- Chuẩn bị đồ đạc cá nhân:
- 1 balo The northface electron 26; 1 bình nhựa đựng nước Giant; 1 bình giữ nhiệt; 1 hộp đựng cơm mini 3 ngăn, có nắp Kova (2 cái bình và 1 hộp cơm này về sau thành thừa, vì e bỏ ý định mua xe đạp để đạp về VN); 1 sổ ghi chép mini, ghi các thông tin cá nhân, liên lạc khẩn cấp; 1 khóa dây xe đạp Giant (cái này sau thành thừa vì ko mua xe đạp để đạp về VN nữa; còn lúc thuê xe máy/xe đạp ở Lào nó đưa xe kèm khóa luôn)
- Đồ đạc y tế: Dầu gió, thuốc cảm, bepberin, bông băng gạc
- Đồ wc: bàn chải, kem đánh răng, dao cạo, dầu gội, khăn ướt, sáp vuốt tóc
- Đồ công nghệ: Iphone, camera du lịch, thể thao, hành trình (quay, chụp được ở dưới nước 30 mét) SJ4000 HD; gây tự sướng, tai nghe
- Giầy dép quần áo: 1 đôi Converse (lúc đầu định mang theo đôi tông nữa, nhưng converse bỏ tất ra phi khắp nơi là ổn), quần siêu nhân, tất; 2 sơmi, 2 quần dài, 1 áo khoác nỉ, 5 áo thun ngắn tay, 3 quần lửng
- Đồ ăn cho 1 ngày trên xe (đề phòng trường hợp bị bắt ăn cơm tù): 2 túi xúc xích tôm, bò; 2 hộp thịt bò cà ri và thịt bò sốt cà chua. Giò nai, giò xào. Xôi (cuối cùng ăn mỗi 1 lúc bữa trưa ở HN. Lúc đến nào mở ra chỉ xúc xích, đồ hộp là ok; các thứ khác bốc mùi luôn)
Chuẩn bị cho team
- In luôn ra bản giấy mail xác nhận đặt phòng và bản đồ đến khách sạn ra để hỏi đường cho dễ (cái này khi sang đến Lào phát huy hiệu quả cực cao luôn. Các bác khác còn đang lơ ngơ vì mất google map và hỏi đương, còn team e xì giấy ra phát là đc tuk tuk cho về đúng nơi đúng chỗ luôn)
- Yêu cầu các thành viên cung cấp thông tin: Họ và tên, điện thoại, mail, địa chỉ, số liên lạc khẩn cấp...để để phòng khi có biến.
- Yêu cầu các thành viên tự chuẩn bị đồ ăn cho 1 ngày trên xe, khi gặp nhau thì gộp đồ lại cho gọn nhẹ. Tránh tình trạng 1 người phải chuẩn bị đồ cho nhiều người, tay xách nách mang mệt mỏi.
- Quán triệt: Tuyệt đối tự bảo quản hành lý của mình, ko xách hộ đồ (kể cả người của team), đặc biệt là khi đi qua cửa khẩu (lý do chính là ma túy, lơ ngơ hết đường về quê mẹ)

Last edited:
Nộm/salad Lào 25k kip = 66k VND.Thấy trong list đặc sản mạng nó review nên gọi -> Kết quả: Ăn như đấm vào mồm, vị vừa cay, vừa nồng. Thành phần của nó gồm hành tây, cà, cà chua, ớt, 1 loại mắm nêm của Lào giống mắm tôm, ớt. Cách chế biến thì đến lúc tối e được mục sở thị tại chợ đêm ẩm thực là: Cho vào cối giã lẫn lộn.
Món đó gọi như tiếng mình là nộm đu đủ (tầm mặc hung) mà. Ăn được, không quá khó ăn
Như này đúng không bạn?

Ôi bác chủ thớt ơi, gặp topic của bác như nắng hạn gặp mưa. Em hóng ngày đêm để chuẩn bị cho chuyến đi cưỡi voi cuối tháng tới. Bác sớm chữa bệnh lười đi nhé!!!

Ôi bác chủ thớt ơi, gặp topic của bác như nắng hạn gặp mưa. Em hóng ngày đêm để chuẩn bị cho chuyến đi cưỡi voi cuối tháng tới. Bác sớm chữa bệnh lười đi nhé!!!
Em theo dõi cái này mà đi nhé, chị tham gia cung với bạn này :)

Xin chao anh,
Em ten la Nate. E dang chuan bi ve Sai Gon, Vietnam vao giua thang 5. E co du dinh se du lich o cac diem sau: Hoi An, Hue, Sapa va Laos (Luang Frabang). E da tham khao kha nhieu thong tin tren websites va travel blogs. E rat muon di mot luc tu sai gon ra den Sapa roi ve lai Ha Noi de di xe bus qua Luang Frabang. Nhung em co nhung thac mac sau va mong duoc anh giup do de giai dap:
1. Chuyen xe bus tu Ha Noi den Luang Frabang mat bao nhieu lau?
2. E di tinh se di nhung cho sau day o Luang Frabang: Pak Ou Caves, Tad Sea Water Falls or Kuang Si Falls, Phousi/Chomsy Hill. Neu anh co nhung suggestions nao khac?
3. E se den Laos theo ke hoach la dau thang 6. Theo kinh nghiem cua anh, thoi tiet luc day nhu the nao? Co thuan tien hay khong?
Xin chan thanh cam on.

có 1 số bác nhắn tin, gọi điện bảo review nốt; hóa ra các bác cần mà e lại ko bít, rất sorry. Để e cố nốt phục vụ các bác

Xin chao anh,
Em ten la Nate. E dang chuan bi ve Sai Gon, Vietnam vao giua thang 5. E co du dinh se du lich o cac diem sau: Hoi An, Hue, Sapa va Laos (Luang Frabang). E da tham khao kha nhieu thong tin tren websites va travel blogs. E rat muon di mot luc tu sai gon ra den Sapa roi ve lai Ha Noi de di xe bus qua Luang Frabang. Nhung em co nhung thac mac sau va mong duoc anh giup do de giai dap:
1. Chuyen xe bus tu Ha Noi den Luang Frabang mat bao nhieu lau?
2. E di tinh se di nhung cho sau day o Luang Frabang: Pak Ou Caves, Tad Sea Water Falls or Kuang Si Falls, Phousi/Chomsy Hill. Neu anh co nhung suggestions nao khac?
3. E se den Laos theo ke hoach la dau thang 6. Theo kinh nghiem cua anh, thoi tiet luc day nhu the nao? Co thuan tien hay khong?
Xin chan thanh cam on.

1. Xe từ HN đến Luang Prabang mất nguyên 24-26h. Tối 7h xuất bến thì 7h-9h tối hôm sau đến nơi
2.Ở Luang Prabang thì mình thích nhất là cảm giác bình yên của nó và tắm sông. Bạn đi đến điểm hợp lưu của 2 con sông Me Kong và Nam Khan rồi đi quá lên 1 chút. Mình đánh bóng chuyền, đá bóng và tắm ở bãi cát ven sông đó. Nước chỉ lưng chừng bụng, sỏi, nước trong và chảy cũng khá, nên rất thích. Ngoài ra bạn có thể mua tour đi công viên voi, treking, leo núi, cắm trại...các văn phòng du lịch 2 bên đường họ có cung cấp (nên mua của các văn phòng dọc bờ sông thì rẻ hơn)
3. Tháng 6 chắc chắn là nóng vỡ mồm, vì hồi bọn mình đi vẫn là cuối đông mà rất nóng. Ngoài quần áo ngắn thì bạn mang theo 1 áo khoác đi đường mà mặc, chứ nóng của Lào là nóng khô, hơi khó chịu

Lại vô chùa (Sau này hầu như chùa nào e cũng ghé qua ngó tí, nhưng ko có hứng chụp hình nữa. Các bác cứ gôgle xem cái chùa nào to hoặc linh thiêng mà tự đi nhé)

Có phải hoa ban không? Em thích

Trong sân chùa có 2 cái thuyền khá dài, chắc phải 30-40m, loại thuyền vẫn thừong thấy trong các lễ hội đua của bà con Khmer

Đạp loanh quanh ngắm thôn xóm ngoại ô tiếp

Chẳng mấy mà e đã về lại trung tâm, ra bờ sông hóng gió, tránh nóng...
Doi cát ven sông đã nhìn thấy từ xa khi đứng trêm Chomsy hill, bây giờ view cận cảnh

Đường xuống bến phà sang bờ bên kia sông (bến tàu du lịch đi dọc sông cũng ngay gần đấy)

Đạp thêm 1 đoạn thì em đến River Viewpoint, điểm hợp lưu của dòng sông Nam Khan chảy ra hòa mình vào sông mẹ Me Kong...
Nhân văn chưa, ở VN chỗ nào có rồi? Em yên tâm khóa con xế điếc vào đây để xuống bờ sông chơi

Bên kia sông cũng có 1 khu chùa, vé đi qua cầu 7k kip ~ 18k VND. Cảnh đẹp thì e qua chứ chùa thì miễn

Last edited:
Em bỏ SJ4000 ra, kéo dài gậy tự sướng, nhúng xuống nước quay đá sỏi, quay cá...mấy thằng trẩu tre đang tắm sông thấy lạ phi ra ngó, chỉ trỏ. Em gạ chụp ảnh cùng làm kỉ niệm nhưng bọn hắn ko đồng ý...

Thấy cái biển cấm tắm nên e cũng mất hứng, ngắm cảnh tí rồi lại lên lấy ngựa sắt phi đi tiếp. Đi được đoạn nữa thì thấy 1 cái ban công gỗ người dân dựng ở mé sông rất râm mát, lại dừng chân tiếp xử lý nốt túi nước khoai môn, háo nước kinh khủng. Các bác nhìn kỹ vào giữa ảnh, dưới dòng sông có những chấm nhỏ màu cam, đó là các chú tiểu và sư ở ngôi chùa bên kia sông đang vùng vẫy đùa nhau dưới làn nước mát

Nhà ven sông

Lại 1 em xế cổ

Đạp xe dọc sông 1 hồi, cuối cùng e cũng tìm được chỗ để vùng vẫy...

Last edited:
Nhưng bây giờ trời vẫn còn nắng khá gắt, phi xuống sông bây giờ khéo cảm thì toi. Nghĩ vậy nên em rẽ phải, rời xa dòng sông, đạp về phía trong thành phố thăm thú thêm tí...Và lại chùa. Bán kính khu trung tâm của Luang Prabang chỉ khoảng 2-3km chứ không hơn, mà ko biết bao nhiêu ngôi chùa, đúng là cố đô của đất phật giáo có khác

Trong khuôn viên chùa cũng thấy có 2 cái thuyền dài, chắc vào dịp lễ tết thuyền sẽ được đem ra Me Kong đua

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back