What's new

[Chia sẻ] Đất Mũi - Cà Mau ( Thông tin chính xác từ người Cà Mau )

Là người Cà Mau , sinh ra và lớn lên nơi tận cùng tổ quốc vậy mà chưa mọt lần mình đặc chân tới đất mũi vì vậy sáng hôm đó mình nói với bà xả , 2 đứa mình đi Đất Mũi .*thiệt hả anh , khi nào đi ? . Ngay bây giờ . *Ok (c) . Thương vợ nhất chuyện này , niếu bạn là Phượt thủ , or tập tành phượt , thì một người bạn gài hoặc vợ có máu phiêu lưu , thì chuyến đi của bạn mới vui và hứng thú , đặc biệt là ít tốn kém (vợ mình thì Khách sạn ngàn sao She cũng ok ) đi bụi mà
Theo như nguyện vọng cũa nhiều bạn rất muốn chinh phục cực nam tổ quốc , cho nên mình sẽ cố gắng tạo topic này một cách dầy đủ để chuyến đi của bạn tới quê hương tôi được thành công hơn :)
Muốn chinh phục cực nam tổ quốc , điểm đến đầu tiên là TP Cà Mau . khi bạn đã đến Cà mau thì mình khuyên các bạn hãy ở lại thành phố Cà Mau một đêm rồi sáng mai mới lên đường , vì lý do xương máu hai vợ chồng mình ko tìm được khách sạn ở Đất Mũi :( , và ko có tàu về vì chuyến cuối cùng về xuất bến lúc 3giờ chiều .:(( ko còn cách nào khác là phải ở lai đây chờ tới sáng mai thôi , (xem hết hành trình bạn sẻ hiểu tại sao mình khuyên bạn đi sơm )
Thành phố Cà Mau về đêm cũng có nhiều chương trình giã trí . lắm niếu bạn thích Shopping thì Đường Trần Hương Đạo , hoặc chợ đêm Cà Mau ,
niếu bạn có máu ca nhạc thì đến với câu lạc bộ hát với nhau trên đường Phan Ngọc Hiển . tai nhà Văn Hóa CM ,
Cà mau về đêm thì hoạt động mạnh nhất la các quán nhậu , đặc trưng nhất là khu chân cầu Huuỳnh Thúc Khán ở đây có hơn 50 quán nhậu san sát nhau lớn nhỏ đủ hết , đặc biệc giá bình dân .

Tiểu Yêu Vũ đã quá khen rồi , anh nghỉ đơn giản là giớ thiệu và một ít thông tin cho Cả nhà phượt , anh chi em nào có muốn đi cực nam thì cũng ko bị lở đường . có người thích bài của anh viết cũng mừng mừng , vậy phai phát huy mới được . thank em
Đọc bài viết của anh mà muốn vào luôn trong đó, đã lưu địa chỉ mail của anh để có lúc cần ah, cám ơn anh

Vì vợ chồng em phải đi làm,nên chắc chỉ có thể đi được những ngày nghỉ lễ,hoặc có thể xin nghĩ phép ngắn ngày.Cho em hỏi,tụi em đi xe máy,thời gian đi và về thì tốn khoảng bao nhiu ngày vậy anh?Nếu đi thì mình một mạch đến Cà mau luôn hay nghỉ tại tỉnh nào rôì qua hôm sao mới đi Cà mau?

Vì vợ chồng em phải đi làm,nên chắc chỉ có thể đi được những ngày nghỉ lễ,hoặc có thể xin nghĩ phép ngắn ngày.Cho em hỏi,tụi em đi xe máy,thời gian đi và về thì tốn khoảng bao nhiu ngày vậy anh?Nếu đi thì mình một mạch đến Cà mau luôn hay nghỉ tại tỉnh nào rôì qua hôm sao mới đi Cà mau?
Hi em . anh trở lại bài của em mới biết là em ở SG
Em cũng mong mấy bác tư vấn thêm.Mũi cà mau có phải là cực nam ko ạh.Từ sai gòn đi xe máy để chinh phục cực nam thì đi và về cần bao nhiu thời gian nhỉ?Đường ra cực nam có khó khăn ko,hay chỉ đi tàu...
Trước tiên Mũi cà mau chổ chiếc tàu đó là tận cùng của cực nam. niếu như từ SG vợ chồng em kết hơp đi du lịch miền tây sông nước hay các tỉnh khác và ra đất mũi luôn , như vậy chuyến đi của em sẽ có nhiều thú vị hơn là chỉ đi ra dất Mũi rồi về lại SG . du lịch miền tây thì em cứ tham khảo thêm ,
Để trả lời 2 câu hỏi của em .
Quốc lộ 1A đi tới Huyện Năm căn , Thuộc Cà Mau .-từ TP cà mau tới Năm Căn khoảng 60phút chạy xe (chạy Châm)
tới năm căn em sẻ chạy thẳng vô bến xe Năm căn ( bến xe và bến cao tốc chung 1 chổ , trên quốc lộ 1A luôn )
Muốn ra đất mũi thì từ đây phải đi cao tốc , hoặc đò bao, niếu em đi 2 vợ chồng thì đi cao tốc đi trên 4 người thì đi đò bao ok . đi cao tốc nhanh hơn . vé cao tốc khoảng 60ngàn/người . xe em gởi căn tin ngay bến cao tốc có tới khoảng 5-6 chổ gởi xe 5ngàn/ngày .
Cao tốc thì từ sớm tới 12h trưa khoảng 1 tiếng đồng hồ có 1 chiếc , em ko phải vội .nhưng niếu em muốn đi trong ngày về thì phải đi sớm vì chuyến về lại năm căn cuối là 3 giờ chiều . ( anh khuyên tận đái lòng là niếu ai muốn đi trong ngày về thì phải chuẩn bị và xuất phát từ Cà Mau lúc 5 giờ sáng . tới năm căn 6 giờ sáng . tranh thỉ ra tới đất mũi trước 8 giờ sáng . từ 8 giờ chơi tới 1 giờ chiều là quá đủ rồi và về lại Cà Mau chuyến cao tốc 1 hoặc 2 giờ chiều là tốt nhất . ) lỡ chuyến 2 giờ bể hộp số , hoặc hư máy thì chuyến 3 giờ cứu bồ . còn niếu như bị kẹt lại đất mũi thì ngủ muỗi luôn .

Dạ,em cám ơn anh rất nhiều,sẽ ghi chép lại khi em đi ra đó...Nếu đi kịp trong 3 ngày,chắc em sẽ sắp xếp đi sớm...Còn ko phải chờ 1 kì nghĩ lễ dài thôi :)

OK em , chúc may mắn khi đi nhớ chụp nhiều hình Post lên nha , chuyến về nhớ ghé qua chợ mua tôm khô về ăn và làm quà , ở CM muốn mua tôm khô ngon và đúng giá (ko cần trã giá đâu , năm nào a về lại bên này cũng mua hơn 20kg ) Vựa tôm khô THÀNH CHINH ở chợ phường 7 , ở CM người ta gọi chợ P7 hoặc Chợ CM , hoặc CHợ nông sản thực phẩm , . chung một chổ .

(BB) em đã đi Cà Mau một lần rồi...ở nhà bạn gần Ông Trang 4 ngày 3 đêm luôn....phải nói rất đã....chơi cũng đã, ăn cũng đã...đọc bài của anh em lại muốn đi nữa ngay bây giờ :D. người dân mến khách ghê...có gì họ đãi hết còn chở tụi em đi Đất Mũi chơi nữa. mà cuộc sống nhiều người ở đó cũng khó khăn lắm, thiếu thốn nhiều thứ, thức ăn cũng đắt hơn. du lịch cũng ko phát triển lắm, phải nói là chưa thể làm khách thích thú mà tiêu tiền. hy vọng là sau này sẽ mạnh lên nhiều.

ime_Tuananh nói đúng

Du lichj của CM chưa phát triển , Mình nghỉ thu hút lớn nhất của Cà Mau là , cực Nam , Hải sản , lòng mến khách ,,,......Hy vọng sẻ có nhiều bài viết nhiều hình anh để quảng bá cho tỉnh nhà

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back