What's new

Đèo Sa Mù sương giăng...,Tây Trường Sơn quạnh vắng.

Trường Sơn Đông,Trường Sơn Tây.
Bên nắng đốt ,bên mưa quây
Em dang tay,em xòe tay...a

attachment.php

Mồng 6 Tết,dưới miền xuôi vẫn còn không khí Xuân nhiều:)
Ra đường thấy ngựa xe như nêm,áo quần lòe loẹt,gã tự dưng nhớ về núi rừng Trường Sơn,nhớ quay quắt những cung đường quạnh vắng,nhớ những lúc 1 mình thả hồn theo tiếng gọi của gió ngàn.
Và gã tự hỏi mình Xuân có về trên non cao?

Những cơn say chếnh choáng của những bữa nhậu đầu năm càng thôi thúc gã lên rừng,gã móc điện thoại nhắn tin rủ vài người bạn phượt.Nhưng rồi người bận cái này,kẻ bận cái khác,không ai đi được.
Và rồi gã quyết định độc hành với 1 con ngựa rất cũ:)),con ngựa gã mua từ năm 1994.

attachment.php

Chuyến đi đầu năm gói gọn trong 3 ngày với hơn 1000km.

Gồm đường Hố Chí Minh từ Thạnh Mỹ Quảng Nam ra tới cầu Đak rông dài 319km.
Trọn con đường Tây Trường Sơn từ Khe Sanh Quảng Trị ta tới Khe Gát Quảng Bình dài 243km.

Đường Đông Trường Sơn từ Khe Gát về Cam Lộ Quảng Trị dài 141km.

Rồi gã lại lộn ngược ra Đồng Hới vòng vèo 1 chút và theo đường QL1 xuôi về.

Đường Trường Sơn thì gã cũng đã đi nhiều nhưng chưa bao giờ gã đi trọn con đường Tây Trường Sơn,con đường vắng nhất và cũng mang trên mình gánh nặng lịch sử nhiều nhất khu vực Miền Trung...

Lần này gã sẽ đi trọn cả 2 con đường cả Đông lẫn Tây trong 1 chuyến...

Được gửi đăng bởi 2Su (21/03/2011)

Last edited by a moderator:
E cũng tính làm chuyến Tây Trường Sơn như bác vào tháng 11, xuất phát từ Hà Nội và về quê ở Quảng Nam. E đọc bài của bác thấy háo hức quá, bác cho e yahoo để trò chuyện thêm đc không ạ :D

Lâu rồi lại có bác lôi cái topic này lên. Đây là chuyến đi mơ ước của em trong năm nay, em đã định đi từ tháng 6 nhưng vì nhiều lý do linh tinh mà tới giờ vẫn chưa thực hiện được và vẫn đang ấp ủ chuyến đi này trong tháng 1/2014 trước đợt tết âm lịch.
Mà cho em hỏi thêm là đi đường này có gặp rắc rối gì với biên phòng hay kiểm lâm không? EM thấy mấy bài có kể kiểm lâm làm barie chặn giữa đường cũng sinh ra hoang mang?

mới đọc tới trang 2, thấy khung cảnh 2 bên đường đa số rừng đã không còn, hơi buồn!
chắc là phải làm 1 chuyến cung này thôi ^^

Đọc topic của Thienson mà nước miếng cứ chảy !!! Ực
Năm vừa rồi làm chuyến xuyên việt, đi qua thị trấn Thạnh Mỹ thấy ngã ba rẽ vào đường TRƯỜNG SƠN TÂY mà thèm, chỉ tiếc là đang đi với "gấu mẹ vĩ đại". Mà gấu mẹ nhà mình không duyệt mấy cung đường vắng vẻ nên đành tự nhủ lòng mình rằng đợi dịp khác vậy.

Hè này em định làm một chuyến đầu tiên ra Bắc của tuổi 19.. Từ Đà Nẵng ra Quảng Bình rồi về lại lúc đi thì tính đi nhánh Trường Sơn Đông đoạn từ Quảng Trị... tình cờ đọc được bài này, lòng em càng nôn nao hơn, nhưng có chút lo lắng trên tuyến đường đó... vì đây là lần đâu tiên và đi bằng con AB nữa .. Mọi người ai đi rồi cho em biết đường xá, an ninh thế nào ko ạ ..:)

Hè này em định làm một chuyến đầu tiên ra Bắc của tuổi 19.. Từ Đà Nẵng ra Quảng Bình rồi về lại lúc đi thì tính đi nhánh Trường Sơn Đông đoạn từ Quảng Trị... tình cờ đọc được bài này, lòng em càng nôn nao hơn, nhưng có chút lo lắng trên tuyến đường đó... vì đây là lần đâu tiên và đi bằng con AB nữa .. Mọi người ai đi rồi cho em biết đường xá, an ninh thế nào ko ạ ..:)

Đi ban ngày thì vô tư bạn àh. Đường quốc lộ cứ vi vu thoải mái, bây giờ không còn hoang vắng như ngày trước nữa, người qua lại nhiều rồi. Đợt rồi đi vào Phong Nha tôi còn thấy em Roll-Royce chạy trên đường Trường Sơn đông.

Đường Trường Sơn Đông thì nó...đông người , đông xe như đường Quốc lộ 1A bác à, không giống đường nhánh Tây đâu :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back