What's new

Đi bụi Jogja - Bromo (Indonesia)

Trước tiên là cám ơn các bạn đã chia sẻ thông tin về Jogja, Bromo để mình tham khảo. Mình có một chuyến đi rất tuyệt vào tháng 9. Mặc dù trên phuot.com đã có rất nhiều bài hay về Jogja, Bromo, mình xin góp thêm một chút.

Năm ngoái trên đường bay từ Bali về Kuala Lumpur, nhìn thấy một cảnh đẹp kỳ vĩ của núi lửa không biết là ở vùng nào. Search linh tinh trên mạng thì biết ở Indo có một vùng núi lửa tên Bromo rất nổi tiếng. Bình minh trên Bromo được dân du lịch châu Âu kể đến trên Lonely Planet forum với tất cả những từ ngữ tột cùng nhất của sự kỳ vĩ.

Đây là 2 cái ảnh chụp từ máy bay trên đường bay từ Bali về Kuala Lumpur vào đợt nghỉ holiday 30/4 năm ngoái

Thế là em quyết định đi bụi đến vùng núi lửa Bromo trong kỳ nghỉ này với hành trình khá là hành xác đối với em vì lâu lắm lắm rồi mới đi bụi kiểu này.

Saigon - Jakarta (ngủ bụi ở sân bay chờ chuyến bay đến Jogja sáng sớm hôm sau. Haizzz, trong đầu trước đó nghĩ rằng mình sẽ chui vào một cái spa, làm đủ thứ rồi ngủ cho sướng nhưng... đây là budget terminal. Cái terminal cho budget airline còn không mở cửa, phải ngủ ở ghế ngoài sân, chỉ cho vào trong khi đi toilet hoặc mua đồ ăn ở tiệm cafe duy nhất mở cửa suốt đêm, trời nóng và ẩm, có 1 con mèo xám trông buồn buồn chẳng hiểu ở đâu cứ đến ngồi bên chân em.)

Jogja - Bromo (hành xác 11 giờ trên cái bus hết sức chật chội với toàn đám Tây balo, may mắn thay em được ngồi cạnh tài xế, tha hồ ngắm phố phường)

Bromo (đua xe Jeep lên đỉnh Viewpoint lúc 4 giờ sáng trong cái lạnh 0 độ C, qua biển cát và những con đèo dốc kinh hoàng mà mặt đường thì lởm chởm. Trời vẫn tối đen, mây mù dày đặc. Vì may mắn được trải nghiệm qua offroad của nhóm xehoivietnam nên cũng bớt lo sợ)

Bromo - Surabaya (tiếp tục hành xác trên chuyến xe 5 tiếng đến Surabaya, được mời đến chơi với 1 gia đình Indo ở Surabaya nhưng bị thay đổi kế hoạch vào phút chót)

Surabaya - Jakarta - Saigon (phew... máy bay)

Dù sao cũng đáng bị hành xác vì quá nhiều cái hay ho trong chuyến đi.

Last edited:
Trời ơi, muốn promote cả cái topic này lên bài Trang chủ!!!

Phiêu quá, mẹ ơi!!!

Cám ơn bác ghé xem và ủng hộ. Hành trình của em ngắn gọn chỉ thế thôi ạ. Thong thả vài hôm em post bài Tibet - Nepal góp vui.

tiền thuê phòng và tiền mướn xe jeep bên ấy có đắc ko bác

Tiền phòng khách sạn ở Bromo thì hơi đắt so với chất lượng. Xe Jeep thì giá khá tốt.

Đây là một số chi phí tham khảo:

1$ = 8,950 IDR (1 Sep 2010)

Vé xem mặt trời mọc ở Borobudur: 350,000 IDR (nếu có nhiều thời gian có thể mua tour Borobudur sunrise thì đi xem nhiều thứ khác sau khi ngắm sunrise, tour này hình như khoảng 50$)
Vé xe bus từ Jogja - Bromo (đi 10 - 11 tiếng): 160,000 IDR (đi chung xe với khoảng 10 người nữa)
Sunrise Bromo jeep tour : 75,000 IDR (mua ở Lava Cafe Hotel. Nếu mua ở các tour operator là 110,000IDR. Đi cái này thì depart lúc 4 giờ sáng, 6 người/xe. Nếu muốn giành chỗ đẹp chụp hình thì nên thuê xe riêng, đi từ 3 giờ sáng)
Bromo jeep tour (private): 350,000 IDR / jeep
Private car Bromo - Surabaya: 600,000 IDR

Em ko phải là người biết trả giá nên nếu bác trả giá tốt có thể rẻ hơn. Thời điểm em đi là 2/9/2010

tiền thuê phòng và tiền mướn xe jeep bên ấy có đắc ko bác

Nếu các bạn đi tầm 8 người, thì việc thuê xe sẽ tiện lợi và rẻ hơn nhiều.
Bọn mình đi Sep năm ngoái. Thuê xe Jeep lên Bromo là 35 $, ngồi đủ 8 người. Thuê xe từ Jog đi Bromo, từ Bromo đi tiếp đến Bali 3 ngày ,2 đêm mà có 200$ đủ cho 8 người và đồ đạc

trời đất ơi, không chịu nổi rồi!!! jasmine chụp hình đẹp quá đi mất! cảm ơn bạn phải vất vả dậy sớm ở Ido để có thể chụp và chia sẻ những bức ảnh này trên diễn đàn nhé ;-)

hihi, cám ơn anh cuopbien. Bây giờ rảnh rỗi xem lại mới thấy còn nhiều hình hay hay. Em post tiếp đây.

48. Núi lửa Batok và Đền Hindu nhỏ xíu xiu trên biển cát (chụp từ miệng núi lửa Bromo)

49. Đền Hindu trên biển cát, con người bé xíu như hạt cát, 1 dãy xe Jeep xếp hàng bên trái (chụp từ miệng núi lửa Bromo)

50. Miệng núi lửa Bromo phun khói phì phò quanh năm, cây cỏ không mọc được. Núi lửa Batok ở phía trước đã nguội, cây cỏ mọc xanh tươi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,639
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back