What's new

[Chia sẻ] Đi bụi miền Tây - Bến Tre - Vĩnh Long - Đồng Tháp 4/4/2012

buồn buồn rủ nhỏ em xách ba-lô về miền Tây chơi, hok dè ngay dịp festival dừa ở Bến Tre.

có 1 số sự cố xảy ra nên mình chưa thưởng thức hết những thú vui ở miền Tây, chắc là đành hẹn dịp sau. kể lại với các bạn hành trình nhỏ của mình trong 2 ngày 4-5/4/2012. Xui xẻo là để quên máy chụp hình ở nhà nên chỉ có vài tấm = điện thoại.

15g 4/4 đổ 50k xăng lên đường từ Thủ Đức > Hoàng Văn Thụ > Cộng Hòa > Trường Chinh > An Sương > QL1A > Trung Lương > cầu Rạch Miễu > Bến Tre. Mất 3 tiếng thì tới thị xã bến tre.

do nhỏ em nó ở HVT nên đòi đi đường trường chinh, khuyến cáo các bạn nên đi đường Ng Văn Linh hoặc Đại lộ Đông Tây (Võ Văn Kiệt) sẽ gần hơn rất nhiều.

Ngay dịp festival nên các hotel, motel đều full khách, mình may mắn tìm dc 1 phòng trống ở Khách sạn Bến Tre trên đường Đồng Khởi đối diện công viên (gần Coopmart). Giá phòng khá rẻ, có 3 loại, bữa đó chỉ còn 1 phòng duy nhất giá 220k 2 giường, có máy nước nóng, wifi, 2 phần ăn sáng, cửa sổ hướng ra công viên ngắm cảnh rất đẹp (P108). Nói chung là KS ko tăng giá, vẫn giữ giá niêm yết như ngày thường. Thêm vài điểm cộng nữa là nhân viên vui vẻ, mấy chị tiếp tân xinh đẹp, dễ thương, nhiệt tình tư vấn & trả lời thắc mắc, KS thì mở cửa 24/24, đi chơi mấy giờ về cũng dc.Điểm trừ là cơ sở vật chất hơi xuống cấp, KS khá là cũ. Nhưng sạch sẽ & tổ chức bài bản.

Nhận phòng xong thì băng qua công viên sẽ đến quán Hủ tiếu pate nổi tiếng của thị xã Bến Tre, 44k/2 tô

Những ngày ở miền Tây 2 chị em chỉ uống nước dừa, ngon bổ rẻ.

Dừa lạnh gần KS 7k/trái
Ra chợ bến sông buổi sáng dừa dao động từ 4-7k/trái. Nên chọn mua dừa loại trái nhỏ nhất, cỡ trái ổi, giá chừng 4-5k/trái uống rất ngon
Dừa Dứa, uống thơm, trong thị xã thì chừng 11-13k/trái, ra phía ngoài Rạch Miễu hay Trung Lương thì 15k/trái

Đang mùa sầu riêng, đi 2 ngày quất 2 trái sầu riêng, giá từ 20-35k/ký tùy loại

Ăn uống no say, dạo 1 vòng chợ đêm Bến Tre thì hỏi đường tới khu Sao Mai xem triển lãm dừa. Ở miền Tây cứ hỏi đường liên tục nhé, người ta chỉ nhiệt tình. Đi xe biển số TP nhưng ko hề bị chặt chém gì cả.

Festival dừa giá vé 10k/người, kéo dài từ 4/4-9/4

Vào đây chỉ cần tham quan khu triển lãm, có rất nhiều sản phẩm làm từ dừa đa dạng, giá rẻ cực kỳ, nếu mua ở ngoài giá sẽ mắc gấp 2-3 lần

tổng thiệt hại cho hành trình đi + ăn uống + mua linh tinh hết 232k (chưa tính tiền phòng)

lồng đèn trái dừa

những món này làm bằng cọng dây mọc ở đầu trái dừa

những sản phẩm này làm bằng gân lá dừa

mua 3 món, 1 cái bình hoa và 2 giỏ cắm hoa, đi đâu cũng phải vác theo mệt mún chết :72:

mình có gom vài tấm card, các bạn nếu về miền Tây sau dịp Festival có thể đến trực tiếp những cơ sở này tham quan & mua ủng hộ hàng thủ công mỹ nghệ dừa Bến Tre

Các bạn cho hỏi, đường đi Trà Vinh, đoạn đường sau khi qua phà Cổ Chiên đến ngã ba rẽ trái về Trà Vinh còn nhiều ổ voi không?
Thanks

Mình định cuối tháng 7 sẽ đi Vinh Sang. Không biết các bạn thây khu du lich Vinh Sang thế nào? Với lại cho mình hỏi giá vòng ở Vinh Sang là bao nhiêu. Cám ơn các bạn.

Mình định cuối tháng 7 sẽ đi Vinh Sang. Không biết các bạn thây khu du lich Vinh Sang thế nào? Với lại cho mình hỏi giá vòng ở Vinh Sang là bao nhiêu. Cám ơn các bạn.
Sao bạn không đợi tới Sinh Nhật Phượt tham gia luôn cho biết Vinh Sang vừa vui lại gặp nhiều bạn bè mới .
Giá cả ở Vinh Sang bạn có thể lên google search , có đầy đủ chi tiết giá cả ăn uống, chơi và nghĩ ngơi. Chúc bạn tìm được thông tin như ý.

Cho mình hỏi tí nha, mình dự đinh tư HCM - An Giang trong 3 ngày, thì cho mình hỏi đi tuyến đường nào gần vậy ? Khoảng cách bao nhiêu km ? Thanks các bạn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,914
190,262
Latest member
topgamebaidoithuong
Back