What's new

[Tin tức] Đi Cần Giờ bằng thuyền cao su

Xin chào các cụ, các bác trong nhà Phượt, đã biết nhà mình lâu rồi nhưng bây giờ mới có dịp để trình làng đây, có gì sai sót, mong được thọ giáo nhé.

Câu chuyện bắt đầu từ niềm đam mê có tính...dây chuyền của nhóm NESRC, câu lạc bộ máy bay mô hình điều khiển Đông Bắc Saigon, khởi đầu từ niềm đam mê máy bay mô hình RC, rồi cano, thuyền buồm mô hình, sau đó là thuyền buồm thật ở câu lạc bộ thuyền buồm Trị An và những chuyến du mục trên sông bằng thuyền cao su bơm hơi.

Chuyến phượt Cần Giờ bằng thuyền lần này với phương châm là:

Mạo hiểm mà an toàn.
Phương tiện nhỏ mà mục tiêu to.
Lên kế hoạch chi tiết hết hợp với tùy cơ ứng biến.
Teamwork để vượt qua khó khăn.
Giao lưu thân ái.

Phương tiện:
1 xuồng bơm hơi dạng Roll-Up, 6 năm tuổi, máy 2 thì 5 HP.
1 xuồng bơm hơi dạng Kayak, 6 tháng tuổi, máy Honda 4 thì 2 HP.
1 GPS Garmin xịn, 2 Handheld radio Motorola.
1 máy ảnh Cannon chống nước, 1 bản đồ đường bộ dùng tạm cho đường sông gọi là…Hà đồ.
Lều 5 người và các đồ nghề phượt cơ bản.

Nhân lực:
5 chiến sĩ, từ tuổi teen đến U50 đều có đủ.

Lương thực:
Nước suối, mì gói.

Phóng sự ảnh:

1. Hành trình chuyến đi.

2. 4h30 sáng: Chuẩn bị lên đường đến điểm hạ thủy. Ai nấy đều đã háo hức cả đêm.

3. Lắp Honda 2 ngựa lên chiếc Kayak. Máy chỉ nặng 13kg, sướng gì đâu.

4. Con Marriner 5 ngựa cũng đã ráp xong, lên đường thôi.

5. Một thoáng lo lắng trên gương mặt thuyền trưởng ":(Đi nỗi hông đây ta :( "

Last edited:
Re: Đi Cần Giờ bằng thuyền cao su.

Chuyến đi rất thú vị!
Các bác cho em hỏi cái máy thủy Honda 2 HP bác mua ở đâu vậy? Giá cả thế nào? Em đang tìm 1 con để đi câu cá lóc.
Cần giờ thì em cũng lang thang trên sông nhiều rồi. Hết Lý Nhơn lại qua cửa Đồng Tranh chỉ có điều em đi bằng ghe 5 tấn. hehe em đi câu bông lau mà!
Cảm ơn các bác!

Theo em biết thì cái máy đấy ở nước ngoài, ở bên mình chỉ có Yamaha thôi, cũng 2hp nhưng động cơ 2 thì. Thấy trên mạng lại có cả cái này: http://cnzjyuanhang.en.alibaba.com/...2_stroke_3_5hp_long_shaft_outboard_motor.html

Cái Honda thì nổi tiếng là nhẹ - 13 kg, bền vì máy 4 thì, giá khoảng 800 Mỹ. Còn cái Hangkai hàng khựa còn nhẹ hơn - 10 kg, 2 thì, giá khoảng < 200 Mỹ (theo như giá ở cái link trên), động cơ lại mạnh hơn 3.5hp, chỉ có chất lượng thì hẳn là không bằng. Có thể đặt mua ở Móng cái, chỗ này: http://www.muaba.com/category.php?id=66

Em cũng đang tìm mua máy thủy gắn ngoài loại nhỏ. Nếu bác mua được thì lên đây chia sẻ thông tin nhá. Cám ơn bác trước.

Ở chỗ em có người bán lại hàng 2nd hand một máy 9.9 yamaha mất nắp (có thể độ lại) giá khoảng 12tr và một máy Yamaha 4hp còn mới lắm giá 5tr. Em sợ 4hp thì chạy cái 3.5m chở 2 người sẽ rất chậm, còn cái 9.9 thì thấy 12tr hơi mắc, không biết nên mua không? Anh em có kinh nghiệm giá cả máy outboard tư vấn em với.

Em định làm quả này, bác có tham gia không?

p/s: bác chịu khó viết hoa đầu câu cho đẹp bài viết và topic nhé. Cảm ơn bác.

Khâm phục mấy bác ở trên quá. @ trantin84: bác mà đi cái này là phải có ghe bầu đi theo hộ tống mới được, chứ ko thì lúc về tới nhà là má nhìn hổng ra luôn đó :D

Ở chỗ em có người bán lại hàng 2nd hand một máy 9.9 yamaha mất nắp (có thể độ lại) giá khoảng 12tr và một máy Yamaha 4hp còn mới lắm giá 5tr. Em sợ 4hp thì chạy cái 3.5m chở 2 người sẽ rất chậm, còn cái 9.9 thì thấy 12tr hơi mắc, không biết nên mua không? Anh em có kinh nghiệm giá cả máy outboard tư vấn em với.

bạn cho mình hỏi cái động cơ yamaha 4hp giá 5tr mà bạn nói bán ở đâu vậy?

Ở Nha Trang bạn ơi nhưng mà mình mua luôn rồi vì kiếm lòi con mắt ko ra, mai test thử đẩy nổi cái xuồng 3.5m của mình không.

Chuyến này đi độc đáo quá , chắc trên phượt đây là chuyến đầu tiên quá ^^

Các anh ơi cho em hỏi: thuyền cao su như trên khi mua về gắn động cơ có phải đi kiểm định mới được chạy trên sông không, hay muốn chạy cứ vác ra mà đi vậy? Xin cám ơn.

Các anh ơi cho em hỏi: thuyền cao su như trên khi mua về gắn động cơ có phải đi kiểm định mới được chạy trên sông không, hay muốn chạy cứ vác ra mà đi vậy? Xin cám ơn.

Chào spiritnguyen, theo quy định thì dưới 5 HP thì chứ đi vô tư như đi xe đạp vậy thôi, còn trên 5 HP thi cần có bằng, nhưng nói chung là thuyền phao đi ít bị hỏi lắm,các bác CSGT thủy hơi khác các bác đường bộ, hay thông cảm cho dân chơi lẻ tẻ lắm. Chúc bác mau có thuyền.

phải nói là quá tuyệt, ủng hộ chủ thớt 2 tay luôn. Thuyền phao bác chủ thớt xài bên em có bán nhưng giá cả hơi cao nên không nhập về bác nào có nhu cầu thật sự cứ alo để em hỏi giá dùm, có gì đăng kí đi ké 1 chuyến cho thỏa lòng. hehhe. úp hình cho bà con tham khảo luôn
1 em nè

em thứ 2

em thứ 3

em này hình như bác chủ thớt dùng nè

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,924
190,268
Latest member
NutGarden
Back