What's new

Di tích đoàn tàu không số ở Bến Tre

Nhân dịp kỷ niệm 50 năm ngày mở đường Hồ Chí Minh trên biển 23/10/1961 - 23/10/2011. Mình xin giới thiệu với các bạn một tou đi trong ngày từ Sài Gòn về Bến Tre thăm di tích đoàn tàu không số ở Thạnh Phú . Lộ trình tầm 350km do đi cả 3 huyện miền biển của Bến Tre là Bình Đại , Ba Tri và Thạnh Phú . Quãng đường từ SG đi Long An mình sẽ đi từ sáng sớm và về tầm 9h đêm vì cũng chẳng có gì tham quan ở đoạn này , đi vầy cho nó mát.

Di tích về Đường HCM trên biển thì có nhiều như Vàm Lũng (Cà Mau ) , cửa Sông Ray ở Vũng Tàu , Vũng Rô ở Khánh Hòa. Các bạn có thể tìm đọc thêm ở cuốn "Ký ức tàu không số " của tác giả Mã Thiện Đồng , hầu như các nhà sách ở SG đều có , cũng chỉ 35 ngàn thôi.

Đọc mấy bài hồi ức của anh thì y như mình đang phượt...Khỏi mất tiền, nắng noi...Há há...
Mà công nhận anh đi ghê thiệt, chụp hình nhiều thiệt,...tỉ mỉ ghê....Like like...^^

Đây là vài tài liệu về ông Đạo Dừa Nguyễn Thành Nam để mọi người tham khảo trực tiếp:

http://vantuyen.net/index.php?view=story&subjectid=7005

http://vn.360plus.yahoo.com/nguyenvanphuong58/article?mid=103&fid=-1

Bách khoa toàn thư mở Wikipedia: ((Wikipedia, http://vi.wikipedia.org/wiki/Đạo_Dừa )

Ảnh ông Đạo Dừa Nguyễn Thành Nam khi du học ở Pháp.

Khi tự xưng là Phật Thích Ca.

Và khi vận động tranh tổng thống ở Sài Gòn năm 1967, lực chưa .

Ông thử nghiệm hòa đồng dân tộc bằng cách nuôi chuột và mèo sống chung với nhau trong một lồng. Qua hình ảnh này ông chứng-minh là hai kẻ đối-nghịch vẫn có thể "sống chung hòa-bình" và mong muốn Việt Nam sẽ không còn chiến tranh.

Sau biến cố 1975, Đạo Dừa bị cấm, tài sản bị nhà nước trưng dụng, ông tìm cách vượt biên nhưng không thoát và bị bắt đưa đi học tập cải tạo . Về sau, ông được người thân trong gia đình lãnh về sống tại Phú An Hòa.

Năm 1990, ông qua đời ở tuổi 81.(theo wikipedia ).

Chia tay Cồn Phụng đã sẩm tối , mình về SG lúc 9h đêm.

Trên Cồn Phụng cũng có hàng quán nhưng nghe đồn mắc lắm nên chẳng ghé.

Kết thúc 2 ngày ngang dọc Bến Tre , cảm ơn các bạn đã quan tâm cổ vũ , hẹn gặp lại vào những cung Miền Tây khác nhé , chúc các bạn vui khỏe !

Re: Di tích đoàn tàu không số ở Bến Tre .

Gặp một gia đình đan chổi bằng cọng tuốt từ lá dừa. Cũng vào ngó nghiêng tí chút , một cái chổi chỉ 3 k.

Ở đây có cái cây gọi là cây mái dầm (chắc nhìn giống mái chèo nên gọi thế ) , nghe bảo chạm vào ngứa lắm.

Những con rạch nhỏ len lỏi trong vườn nhà chính là mạng lưới giao thông chằng chịt góp phần không nhỏ trong cuộc chiến tranh du kích ở Nam Bộ.

Ra lộ nhựa (chưa phải là ĐT 883).

Cây mái Dầm đó ngày xưa 5 , 6 tuổi , chơi nhà chòi ( Cất nhà = lá dừa ) rồi bán tiệm , lấy cái thân nó làm bánh mì , thịt là trái dừa non sắc mõng ra , nhét dô . tiền là lá cây , vui lắm ..... Bây Giờ là Sinh Viên rồi , nhớ quá đi

Re: Di tích đoàn tàu không số ở Bến Tre .

Ở đây cũng có người Hoa và nhị tỳ hình như là nơi thờ Thần Tài của họ thì phải , cái này mình không rõ lắm , bác nào biết giải thích hộ nhé.

[
Nhị tỳ là nghĩa địa đó bạn, hok phải nơi thờ thần tài đâu.(NO)(NO)

bạn thật sự làm mình súc động qua..! Mình ở hải phòng nhưng năm 1999 đến 2002 mình đã sống ở bên tre 3 năm mình qua phụ mình làm cầu ở thạnh phú 3 năm (cầu an điiền xã an quy và an điền, cầu bồng bồn xã an thạnh)còn những xã thanh phong thạnh hải, an quy, an nhơn, phà cầu ván mình lắm rõ như long bàn tay, tiếc là không có nổi 1 kiểu anh nào cả, kỷ niệm,trầm ruột ngọt là món khoái khẩu của mình..hehe

Phải đó bạn , có những kỷ niệm gắn bó trong lòng mặc dù không có hình ảnh , một lúc nào đó bỗng nhiên gặp lại hình ảnh xưa và kỷ niệm cũ ùa về vui buồn lẫn lộn . Cuộc đời là những chuyến đi mà .

update 13/7/2012
hành trình đi bằng oto từ quận 1, hcm đi bến tre: chỉ mất 1h45ph (7am-8.45am); đường đi rất thuận lợi, đi đường cao tốc, về ngã 3 trung lương, đi thẳng về bến tre, qua cầu Rạch miễu. thời gian ngắn ngoài dự đoán, đường xá tốt. Vấn đề là đóng phí oto khá nhiều: đai lộ nguyễn văn linh, phí cao tốc, phí cầu rạch miễu
Thú vị: không gian yên bình buổi sáng tại bến tre; dừa vẫn còn rất nhiều (chặt ko hết); cafe tại bến tre ko ngon, bỏ đường vào sẵn ly cafe??? (tập quán?)
Đau đầu: dừa đang hạ giá nhưng kêu 1 trái dừa tại quán cafe gần trung tâm thương mại: 14k/trái :)

@ tourist123 : Haha Bạn ơi dừa Bến Tre còn rẻ khá nhiều so với dừa "ba nhát" Mũi Né đó - giá mới nhất là 25- 30 k một trái nha!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,624
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back