What's new

[Chia sẻ] Du lịch Đài Loan - Tổng hợp

Alishan hiện đang là điểm du lịch phổ biến khi đến Đài Loan. Các bạn có thể đến Alishan từ Sun Moon Lake nhưng phổ biến hơn là đi từ Chiayi.

Từ Chiayi, các bạn có thể đi bus đến Alishan nhưng có một cách đi nữa mà chắc chắc ai cũng muốn thử. Đó là đi bằng Alishan Forest Railway. Đây là tuyến đường sắt cổ xưa (xây từ thời Nhật dùng vận chuyển gỗ) và đi qua nhiều cảnh đẹp. Do dính nhiều cơn bảo nên dù đã sửa chữa nhiều lần, tuyến đường sắt cổ này hiện giờ chỉ chạy được từ Chiayi đến Fenchihu. Ai muốn tới Alishan thì lại phải dùng bus từ Fenchihu.

Khó khăn đối với du khách nước ngoài (như Việt Nam mình) là mua vé tàu Alishan Forest Railway. Nó khó vì mỗi ngày chỉ có 1 chuyến xuất phát lúc 9:00 từ Chiayi và đến Fenchihu lúc 11:20. Chủ Nhật thì tăng cường thêm 1 chuyến nữa; xuất phát lúc 10:00 và đến 12:20. Chỉ có khoảng 138 chỗ ngồi cho mỗi chuyến.

Rất may là từ ngày 14/1/2016, các du khách đã có thể mua online qua mạng. Chi tiết hơn, các bạn đọc ở link này nhé:

http://www.railway.gov.tw/Alishan-en/CP.aspx?sn=18237&n=20823

Bạn có thể mua trước hai tuần và nên mua càng sớm, càng tốt vì nó hết rất nhanh.

Mình sẽ tiếp tục cập nhật thông tin cho chia sẻ này!

Last edited:
Re: Du lịch Đài Loan - Cách mua vé tàu lửa chặng Chiayi - Fenchihu cho hành trình Ali

Xuống tàu ở Feichifu rồi làm sao để đi đến Alishan forest và ngắm bình minh ở Zhushan hả bạn? mình thuê ks ở ngay khu phố cổ Fenchifu

Re: Du lịch Đài Loan - Cách mua vé tàu lửa chặng Chiayi - Fenchihu cho hành trình Ali

Xuống tàu ở Feichifu rồi làm sao để đi đến Alishan forest và ngắm bình minh ở Zhushan hả bạn? mình thuê ks ở ngay khu phố cổ Fenchifu

Từ Fenchihu (trạm B1), bạn đi xe bus đến Shizhou (trạm số 9) rồi băng qua đường để đi chuyến xe bus khác đến Alishan (trạm 12) như hình chụp sau:
attachment.php

Muốn ngắm bình mình ở Zhushan, bạn phải có mặt ở Alishan từ 5 giờ sáng. Suy ra bạn hoặc phải ngủ ở Alishan hoặc thuê xe từ Fenchihu đi trong đêm (vì thời gian di chuyển từ Fenchihu đến Alishan ít nhất cũng mất 1 tiếng). Theo tớ, nếu đã thuê khách sạn ở Fenchihu thì bạn tranh thủ ngắm bình minh ở Fenchihu. Vị trí nào chắc phải nhờ khách sạn chỉ giúp cho bạn. Sau đó, đi bus lên Alishan chứ khách sạn ở Alishan mắc dã man :)

Last edited:
Từ Fenchihu, bạn đi xe bus đến Shizhou rồi băng qua đường để đi chuyến xe bus khác đến Alishan như hình chụp sau:
attachment.php

Muốn ngắm bình mình ở Zhushan, bạn phải có mặt ở Alishan từ 5 giờ sáng. Suy ra bạn hoặc phải ngủ ở Alishan hoặc thuê xe từ Fenchihu đi trong đêm (vì thời gian di chuyển từ Fenchihu đến Alishan ít nhất cũng mất 1 tiếng). Theo tớ, nếu đã thuê khách sạn ở Fenchihu thì bạn tranh thủ ngắm bình minh ở Fenchihu. Vị trí nào chắc phải nhờ khách sạn chỉ giúp cho bạn. Sau đó, đi bus lên Alishan chứ khách sạn ở Alishan mắc dã man :)

Mình nghe nói bus Fenchifu-Alishan-Fenchifu rất là khó book vì vừa ít xe, vừa ít chuyến. Với lại trên hình không có lịch trình trình Shizhou-Alishan. Theo mình biết thì bus routine Fenchifu-Alishan-Fenchifu như sau, có đúng vậy ko bạn?
Bus từ Fenchihu đến Alishan : xuất phát 13:00 or 14:40 (daily); + 11:55 (holiday & weekend)
Bus từ Alishan đến Fenchihu : xuất phát 10:30 (daily); + 14:10 (holiday & weekend)

Mình nghe nói bus Fenchifu-Alishan-Fenchifu rất là khó book vì vừa ít xe, vừa ít chuyến. Với lại trên hình không có lịch trình trình Shizhou-Alishan. Theo mình biết thì bus routine Fenchifu-Alishan-Fenchifu như sau, có đúng vậy ko bạn?
Bus từ Fenchihu đến Alishan : xuất phát 13:00 or 14:40 (daily); + 11:55 (holiday & weekend)
Bus từ Alishan đến Fenchihu : xuất phát 10:30 (daily); + 14:10 (holiday & weekend)

Đúng đó bạn. Bus giữa Alishan và Fenchihu mỗi ngày chỉ có hai chuyến. Tuy nhiên, bạn nên dự phòng phương án khác đó là di chuyển từ Fenchihu đi Shizou (dùng B1 Line). Chỉ cần ra tới trạm Shizou là bạn đã ra đường lớn. Đường này có rất nhiều xe đi Alishan từ Chiayi (dùng A line và B line).

Mình gửi bạn lịch trình xe bus đi Alishan:
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Còn đây là trạm xe bus ở Shizhou:
attachment.php

Khi đi xe bus từ Fenchihu đến Shizou thì xe dừng ở trạm bên tay trái của hình. Bạn muốn đi Alishan thì băng qua đường rồi đến đứng ở trạm xe bus để đón bus từ Chiayi đi Alishan.

Lưu ý: Ở Fenchihu, bạn nhớ ra đón xe càng sớm càng tốt. Kỳ mình mê ngắm cảnh và ăn uống ở Fenchihu nên ra trễ giờ. May còn có chuyến bus từ Fenchihu đi Chiayi nên mình ra được tới Shizou.

Đúng đó bạn. Bus giữa Alishan và Fenchihu mỗi ngày chỉ có hai chuyến. Tuy nhiên, bạn nên dự phòng phương án khác đó là di chuyển từ Fenchihu đi Shizou (dùng B1 Line). Chỉ cần ra tới trạm Shizou là bạn đã ra đường lớn. Đường này có rất nhiều xe đi Alishan từ Chiayi (dùng A line và B line).

Mình gửi bạn lịch trình xe bus đi Alishan:
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Còn đây là trạm xe bus ở Shizhou:
attachment.php

Khi đi xe bus từ Fenchihu đến Shizou thì xe dừng ở trạm bên tay trái của hình. Bạn muốn đi Alishan thì băng qua đường rồi đến đứng ở trạm xe bus để đón bus từ Chiayi đi Alishan.

Lưu ý: Ở Fenchihu, bạn nhớ ra đón xe càng sớm càng tốt. Kỳ mình mê ngắm cảnh và ăn uống ở Fenchihu nên ra trễ giờ. May còn có chuyến bus từ Fenchihu đi Chiayi nên mình ra được tới Shizou.

Bạn ơi, mình đang book train đi Alishan đây, nhưng mà hết chỗ rồi :( .Màn hình hiện ra như thế này nè. Canh trước 15 ngày rồi mà vẫn hết chỗ. Kinh khủng quá!
訂票結果
該區間無剩餘座位

Mình có thể book bus Chiayi-Fenchihu online ko? bạn hướng dẫn dùm nhé.

Mình có thể book bus Chiayi-Fenchihu online ko? bạn hướng dẫn dùm nhé.

Nếu không được thì bạn cứ đi bus từ Chiayi. Bus thì không thể đặt trước. Bạn có thể đón bus đi Alishan ở ga tàu HRS hay Train. Lên Alishan rồi bạn đi tàu cổ cũng được.

Sau đây là lịch trình đi tàu cổ ở ga Alishan:
attachment.php

Dạ cho em hỏi, e book hsr đến hsr chiayi lúc 8h9p, mà từ hsr chiayi đến railway chiay theo google map mất 26 phút (chưa kể đi bộ, tìm taxi) như vậy sẽ ko kịp lấy vé xe lửa trước 30 phút thì có được không ạ :((( em đã mua vé hsr rùi :(((

Dạ cho em hỏi, e book hsr đến hsr chiayi lúc 8h9p, mà từ hsr chiayi đến railway chiay theo google map mất 26 phút (chưa kể đi bộ, tìm taxi) như vậy sẽ ko kịp lấy vé xe lửa trước 30 phút thì có được không ạ :((( em đã mua vé hsr rùi :(((

Bạn đã mua vé tàu từ Chiayi đến Fenchihu? Vé bạn mua khởi hành lúc 9:00? Ngay sau khi đến trạm HSR Chiayi thì bạn ra bằng exit 2; vừa ra khỏi cửa thì ngó bên tay phải sẽ thấy trạm xe bus BRT (Bus Rapid Transit). Trạm xe này có 2 chiều. Một chiều đi Chiayi và một chiều đi Puzih. Bạn chọn chiều đi Chiayi để đến Chiayi Train Station. Tiền vé khoảng 44NT/pax và có thể thanh toán bằng EasyCard. Đến ga, bạn tìm quầy bán vé đi Alishan. Sẽ có hai ô: 1 ô bán vé và 1 ô đổi vé. Nếu bạn đi chuyến xe lửa 9:00 thì mình nghĩ vẫn còn kịp.

Bạn đã mua vé tàu từ Chiayi đến Fenchihu? Vé bạn mua khởi hành lúc 9:00? Ngay sau khi đến trạm HSR Chiayi thì bạn ra bằng exit 2; vừa ra khỏi cửa thì ngó bên tay phải sẽ thấy trạm xe bus BRT (Bus Rapid Transit). Trạm xe này có 2 chiều. Một chiều đi Chiayi và một chiều đi Puzih. Bạn chọn chiều đi Chiayi để đến Chiayi Train Station. Tiền vé khoảng 44NT/pax và có thể thanh toán bằng EasyCard. Đến ga, bạn tìm quầy bán vé đi Alishan. Sẽ có hai ô: 1 ô bán vé và 1 ô đổi vé. Nếu bạn đi chuyến xe lửa 9:00 thì mình nghĩ vẫn còn kịp.

Dạ em cám ơn anh/ chị c0805 nhiều ạ :>
Em vừa nghĩ ra cách, vì em đến Taipei vào ngày 1 mà ngày 3/5 em mới đi Alishan thì ngày 1 em sẽ tranh thủ đổi vé tàu lửa Chiayi - Fenchihua tại Taipei Main Station được không ạ? (em đã đặt mua và trả tiền online hết rồi)
Review của anh/ chị siêu kỹ luôn ạ, gỡ đúng chỗ rối của em mấy nay :))))

Cho em hỏi thêm mấy câu nữa ạ.
Sáng ngày 4 em sẽ từ Alishan đến hồ Nhật Nguyệt thì có cách di chuyển nào thuận tiện hơn không ạ?
Trong ngày 4 em dự tính đi cả hồ Nhật Nguyệt và Cịnging Farm và về lại đài trung trước 5h thì có kịp không ạ?

Sáng ngày 4 em sẽ từ Alishan đến hồ Nhật Nguyệt thì có cách di chuyển nào thuận tiện hơn không ạ?
Trong ngày 4 em dự tính đi cả hồ Nhật Nguyệt và Cịnging Farm và về lại đài trung trước 5h thì có kịp không ạ?

Chà! Bạn đi hành trình giống mình đi trước đây. Từ Alishan đi Sun Moon Lake thì có tuyến xe bus Yulinbus 6739 khởi hành lúc 13:00 và 14:00 hằng ngày. Để bảo đảm có chỗ thì bạn nên gửi email book vé trước. Form và địa chỉ email để bạn book có trong đường link http://www.ylbus.com.tw/news/index.php?m=592&p=1000. Tuy hơi mắc công nhưng cứ book trước vì số chỗ rất hạn chế; còn không ngại hết chỗ thì buổi sáng ngày đi Sun Moon Lake, bạn tranh thủ đi mua vé. Quầy vé kế bên cửa hàng 7/11 và WC. Mang tiếng quầy vé chứ thực ra nó là một cái bàn nhỏ trong tiệm giải khát/tạp hóa gì đó thôi.

Đây là email book vé và trả lời từ hãng xe bus:
attachment.php

Nếu bạn đi từ Alishan là 14:00 thì 17:30 bạn mới đến Sun Moon Lake. Bạn muốn tham quan thì phải ngày hôm sau. Kỳ mình đi Sun Moon Lake chỉ có 1 ngày nên không kịp đi Cijing Farm.

Đi Sun Moon Lake, bạn nhớ mua pass để được giảm tiền nhé. Thông tin pass, bạn xem ở đây: http://www.ntbus.com.tw/en-package.html

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,617
190,148
Latest member
thuocphathai
Back