What's new

[Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Du lịch châu Âu, đại đa số các bạn ít khi nhắc đến Đức so với các nước còn lại. Bản thân nước Đức cũng như con người nước Đức rất kỷ luật và vì thế có chút gì đó khá trầm lắng, và không đú đởn như các anh châu Âu khác. Vì thế, mà những thông tin về du lịch Đức không đến nhiều được với các bạn đi du lịch châu Âu.

Tuy nhiên, với những người đa, đang có gắn bó với nước Đức, thì bản thân đất nước này chứa rất nhiều điều thú vị đáng để khám phá. Vì thế, mình mở topic này để những ai có có nhu cầu muốn 'thử' Đức có thể chia sẽ những thông tin ở đây. Chúc các bạn có được những thông tin bổ ích về nước Đức, bởi đó không chỉ là đất nước của xe hơi, công nghiệp, cơ khí hay hóa chất, mà là một vùng đất rất đáng để khám phá.;)

Ban ơi cho mình hỏi. Mình ly hôn đã gần 2 năm rồi. Thì có cần phải nôp giấy ly hôn ko. Con mình thì ở với mẹ thê co cần nộp giấy khai sinh của con mình ko.

Ban ơi cho mình hỏi. Mình ly hôn đã gần 2 năm rồi. Thì có cần phải nôp giấy ly hôn ko. Con mình thì ở với mẹ thê co cần nộp giấy khai sinh của con mình ko.

Tôi thấy là cần nộp giấy ly hôn và khai sinh của con (dù con bạn không đi cùng), kể cả phán quyết tòa án là con ở với bạn. Nói chung là phải trình bày hoàn cảnh gia đình và các bằng chứng về gia đình, việc làm, chứng minh mình có ràng buộc cả về gia đình, việc làm và tài sản quá lớn ở VN để họ tin là mình không ở lại châu Âu. Do vậy, ai làm ở các công ty lương cao, đã đi nhiều sang Âu - Mỹ và đều về đúng hạn là một lợi thế, cần mang theo và có bản chụp các hộ chiếu hết hạn nhưng có visa âu mỹ. Ai đi lần đầu phải thật cẩn thận.
Sứ quán Đức HN khi phỏng vấn nhiều khi họ chấp nhận hồ sơ nhưng yêu cầu mình phải về lấy bổ sung (hoặc dịch thêm gì đó) giấy tờ cần thiết, có khi họ cho khất đến hôm nhận visa.

Các bạn ơi, cho tớ hỏi thông tin một chút về vé máy bay sang Đức với. Mình ở Hà Nội và định sang Đức du lịch mùa hè này. Tuy nhiên khi check thông tin vé máy bay thì nhiều hãng bay quá. Bạn nào đã đi rồi tư vấn giúp mình xem hãng bay nào hợp lý nhất được không.

Các bạn ơi, cho tớ hỏi thông tin một chút về vé máy bay sang Đức với. Mình ở Hà Nội và định sang Đức du lịch mùa hè này. Tuy nhiên khi check thông tin vé máy bay thì nhiều hãng bay quá. Bạn nào đã đi rồi tư vấn giúp mình xem hãng bay nào hợp lý nhất được không.

Hè này, mua vào thời điểm này, có nhiều cơ hội mua vé giá khá mềm cạnh tranh nhau.
Theo tôi biết, mềm nhất có lẽ là hãng Turkish airlines mới mở tuyến có thể bay HN- Dusseldorf transit ở Istambul: khoảng 14tr.
- Các hãng như Hồng Kong, Đài loan, Emitas, Quata, Thái,... cạnh tranh nhau với giá khứ hồi khoảng 20-24 Tr đều transit ở sân bay chính của các hãng
- VN airlines bay thẳng giá cao nhất: khoảng 28tr, bay transit vào SG khoảng 25-26 tr.

Bay đến Đức quốc tế từ VN thường có 3 lựa chọn: Frankfurt; Dusseldorf; Munich, tùy bạn chọn sân bay đến nào để chọn vé.

Có người chọn bay nối chuyến từ VN sang bangkok, thậm chí Kuala Lumpur, rồi bay theo vé khứ hồi từ đó sang Đức nếu khéo chọn có thể có vé rất rẻ...

Tóm lại vé máy bay rất đa dạng, nhiều giá, nhiều hãng, bạn phải lựa chọn. Nếu lười suy nghĩ hoặc ngại transit, hãy mua hãng duy nhất bay thẳng HN- Frankfurt: đó là VNAirlines

Cảm ơn bạn kimvanchinh, nhưng tớ đến berlin trước và thấy giá của hãng hàng không Nga là Aeroflot là rẻ nhất khoảng 18tr. Bạn có biết thông tin gì về hãng bay này không, và bay qua Nga có cần xin visa transit không. Nếu bạn nào có thông tin thì hướng dẫn giúp tớ với nhé.

Cảm ơn bạn kimvanchinh, nhưng tớ đến berlin trước và thấy giá của hãng hàng không Nga là Aeroflot là rẻ nhất khoảng 18tr. Bạn có biết thông tin gì về hãng bay này không, và bay qua Nga có cần xin visa transit không. Nếu bạn nào có thông tin thì hướng dẫn giúp tớ với nhé.

Hãng này bay khá chuẩn luôn, toàn bay boing hoặc arbus thôi, chắc chắn là hơn VNairlines rồi. Mấy hôm nữa tôi cũng bay hãng này, sang Warsaw, transit qua Nga (Scheremetievo 2). Mua vé đi Berlin hoặc nhiều tp hãng Nga là rẻ hơn cả. Vé mua rẻ nhưng vẫn có thể đổi ngày, đổi tuyến, hoàn vé nếu lý do khách quan (phí hơi cao). Chiều đi họ cho 23kg hành lý nhưng chiều về 46kg.

Transit qua Nga họ sắp xếp thời gian transit không quá 5 tiếng, không cần lấy visa Nga. Khi vào sân bay nhớ theo chỉ dẫn transit để chuyển tuyến ngay trong khu vực transit. Đồ xách tay nhớ mang đủ trọng lượng kẻo họ kiểm tra lại ở Moscow quá cân cũng hay gây phiền toái. Mua vé aeroflot ở Hà Nội tôi thấy rẻ nhất và chính hãng nên mua ở vietnam booking (33 Quốc Tử Giám 37322333; HCM 164 Lê Thánh Tôn), trả tiền $ hay việt, nên dùng $ trả rẻ hơn.

Về báo cáo cả nhà cho những ai cần kinh nghiệm đi nhé. Sáng nay mình vừa nộp hồ sơ xong. Có một bác già security siêu khó tính, các bạn cứ theo đúng chỉ dẫn đừng hỏi nhiều không bác í cáu :( .
Mình là nữ vừa tốt nghiệp ĐH xong, có nộp cả giấy xác nhận tốt nghiệp bằng Giỏi, có công việc ổn định vì mình theo bố làm trợ lý, cũng xác định trước tốt nghiệp ĐH xong bố cho đi chơi nên mẹ mình cũng chuyển tên 2 số tiết kiệm cho mình trước. Dì mình viết giấy mời ( không có bảo lãnh ).
........

Bạn ơi kết quả visa của bạn như nào rồi?

Hôm nay mình đã nộp hồ sơ tại đại sứ quán Đức xong. A nhận hồ sơ ko hỏi gì nhiều. Tại hồ sơ mình đã đầy đủ. Nhưng nộp xong ko biêt hồ sơ mình có đậu ko yên tâm đc bao nhiêu %. Nên giờ lo lắm. Có ai từng nộp hồ sơ mà đai sứ quán gọi điện về công ty kiểm tra ko nhỉ. Có ai mà đại sứ quán gọi điện thẩm tra thì tư vấn giúp mình nhé

Hôm nay mình đã nộp hồ sơ tại đại sứ quán Đức xong. A nhận hồ sơ ko hỏi gì nhiều. Tại hồ sơ mình đã đầy đủ. Nhưng nộp xong ko biêt hồ sơ mình có đậu ko yên tâm đc bao nhiêu %. Nên giờ lo lắm. Có ai từng nộp hồ sơ mà đai sứ quán gọi điện về công ty kiểm tra ko nhỉ. Có ai mà đại sứ quán gọi điện thẩm tra thì tư vấn giúp mình nhé

Bạn ơi kết quả hồ sơ của bạn ntn rồi?
Tớ vừa apply đơn hôm 12/10 hẹn 25/10 trả kết quả. Thật là hồi hộp quá. Tớ Hi vọng có thể nhìn thấy tuyết rơi trên nước Đức, có thể thấy không khí nhộn nhịp vào dịp Noel và tết tây.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,151
Latest member
tuanhaanh
Back