What's new

[Chia sẻ] Đức: Thiên đường nho - Di sản UNESCO Rhine Gorge: dễ đến, khó quên

Đức: Thiên đường nho - Di sản UNESCO Rhine Gorge: dễ đến, khó quên
Topic này tôi lập để viết chuyên về một vùng đất đặc biệt của nước Đức: vùng đất được gọi là Thiên đường văn hóa rượu vang và nho - Di sản UNESCO Rhine Gorge. Chính xác ra, vùng đất thơ mộng và lịch sử này phải được gọi đầy đủ là “Vùng trung lưu Sông Rhein phía trên – Tiếng Anh là Upper Middle Rhine Valley, tên thường gọi là Rhine Gorge.
Topic tôi bắt đầu viết hôm nay cách chuyến đi vừa 1 tháng. Thời gian 1 tháng cũng là thời gian tôi thu thập thêm tư liệu, lấy ý kiến mọi người, may ra có khi gặp bạn phượt cùng đi hoặc chia sẻ thêm thông tin. 1 tháng cũng là thời gian tôi post một số hình ảnh tôi đã chụp về 1 trong những thị trấn ở chuỗi vùng quê này (chụp hồi tháng 12-2012), một số hình ảnh làm mồi copy được trên mạng…

Re: Đức: Thiên đường nho - Di sản UNESCO Rhine Gorge: dễ đến, khó quên

Cảnh cánh đồng nho mùa đông trụi lá chỉ còn thấy những cọc nho và cành nhơ khô chờ đến mùa xuân đâm lộc. Cảnh này trông hơi buồn nhưng cũng là cảnh quan đồng nho mùa đông của vùng này. Vài tuần tới, tôi sẽ chụp những bức ảnh đồng nho mùa hè xanh lá.

Cảnh quan vùng Rudesheim không phải vì vậy mà kém hấp dẫn.

bác cho em hỏi
tàu xe bên ấy cho phức tạp lắm ko bác!
em đi đến frankfult rồi đến nhà ông anh chơi
hôm sau bắt xe, bắt tàu đi hamburg --> husum.
đang lo khoan tàu xe ko biêt thê nào

bác cho em hỏi
tàu xe bên ấy cho phức tạp lắm ko bác!
em đi đến frankfult rồi đến nhà ông anh chơi
hôm sau bắt xe, bắt tàu đi hamburg --> husum.
đang lo khoan tàu xe ko biêt thê nào

tàu bên đức rất dễ đi chứ không loằng ngoằng nhiều hãng như bên Nhật, bạn hãy vào trang web của DB để xem thông tin, mua vé bằng thẻ tín dụng qua mạng.
Mua trước thì giá rẻ, có khi rẻ hơn nửa, mua tại ga đi ngay khá đắt. Bạn nên mua trước vé từ VN cho chủ động, họ sẽ gửi vé qua Email cho mình, thanh toán bằng thẻ. Mua đi ngay giá khá cao.

Họ còn có bán vé đi trong ngày muốn đi đâu tùy ý, lên xuống tùy ý các tàu thường (trừ tàu ICE), đi trong 1 bang giá rẻ khoảng 25U, đi toàn đức 35 eu cho tập thể 5 người trở lại vào ngày nghỉ. Ngày thường của có vé cho nhóm đi rẻ hơn mua cá nhân... nếu bạn đi vào ngày nghỉ 2-5 người nên mua vé tập thể đi chỉ mất 35 eu.

http://www.bahn.com/i/view/DEU/en/index.shtml

Phương tiện eurolines cho ô tô tuyến đi cũng rất rẻ, lại hay đi đêm cho tiêt kiệm, bạn đi xa từ Frankfurt am Main đến Hamburg khá xa nên nghiên cứu thêm phương tiện này. eurolines cũng book qua mạng được.

http://eurolines.com/en/

Trong vùng Frankfurt bạn đi bằng hệ thống S bahn của nó được gọi là hệ RMV rất rẻ và tiện lợi, không đắt như tàu DB

http://www.rmv.de/en/Fahrkarten/Fahrkarten_kaufen/39708/RMV-Fahrkartenautomaten.html

Xung quanh vùng Frankfurt bạ có thể đi thăm Rudesheim khoảng 50km, Mainz (gần sân bay), Darmstatd...

vâng cảm ơn bác!
em đến Frankfult rồi về nhà một ông anh gần đo sau đó đi Husum cách đó khá xa
đi tau là thích nhất vì được ngắm cảnh
dự án bên viẹt họ nói sẽ book vé mở (theo em hiêu là lên lúc nào cung dc đúng ko bác?????

vâng cảm ơn bác!
em đến Frankfult rồi về nhà một ông anh gần đo sau đó đi Husum cách đó khá xa
đi tau là thích nhất vì được ngắm cảnh
dự án bên viẹt họ nói sẽ book vé mở (theo em hiêu là lên lúc nào cung dc đúng ko bác?????

Theo tôi hiểu vé mở là vé có hiệu lực với các chuyến tàu hợp với giá tiền. Khi xác định chuyến tàu đi ra ga trước 15phút ghé vào phòng vé họ OK là xong. Trên tàu đức thể nào cũng có nhân viên soát vé nữa mà.

Bạn xem kỹ vé xem loại gì, đi được các loại tàu nào, có phải chuyển tàu giữa đường hay không, hạng 1 hay 2, có quyền giữ chỗ ngồi không??? Thông thường ở đức người nhiểu tiền mới đi vé hạng 1 hoặc có giữ chỗ (cao tiền), còn toàn mua vé hạng 2 không giữ chỗ, lên tàu đầy chỗ ngồi tự do để ngồi. Bạn nên hỏi dự án họ mua vé cho có khi là vé cao cấp hạng 1 cũng nên.

nếu là vé hạng 2 không có chỗ, khi lên tàu mình không được lên các toa hạng 1 (họ đề biển ở ngoài toa tàu). Có khi cùng 1 toa, có 1 nửa bên trên (tàu 2 tầng) hoặc nửa toa là hạng 1. Còn khu vực giữ chỗ thường có tên khách đã giữ chỗ ở phía trên ghế ở thành tàu.

Cáp treo làng Rudesheim chạy dọc cánh đồng nho đưa khách lên đỉnh đồi, nơi có tượng Nữ anh hùng đức trong kháng chiến chống lại quân Pháp:

Nhìn xuống làng và sông Rhein

Bạn nhìn chỗ khúc ngoặt của con sông hướng lên phía Bắc, bên kia bờ là thị trấn Bingen

tìm hiểu và nghiên cứu kĩ quá ^^
bài viết rất hay và bổ ích
chân thành cảm ơn tác giả vì đã chia sẻ.

Tôi chỉ có 1 ngày rưỡi để ghé thăm vùng đất này với 10 thị trấn.
Tuy nhiên, cái tôi muốn tìm hiểu đợt này ở đây là văn hóa và lịch sử vùng đất đã tạo ra cái đẹp, cái hấp dẫn của người Đức. Chính vì vậy cũng phải tìm hiểu hơi ngóc ngách hơn kiểu đi du lịch thông thường của những chuyến đi đầu tiên đến châu Âu.

Còn 2 tuần nữa tôi sẽ đến Vùng Rheine Gorge để có các bức ảnh mùa hè về vùng đất tươi đẹp này

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,638
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back