What's new

[Chia sẻ] Đường về xứ Nghệ...Chuyến đi để đời

Bọn em làm chuyến xuyên các huyện miên tây xứ nghệ.
Điểm bắt đầu từ huyện Thanh Chương, theo đường Mòn qua Huyện Anh sơn, Đến Con Cuông, vào rừng Pumat. rồi lại vòng qua Tân kỳ--> Nghĩa Đàn---> Quỳ Hợp--->Quỳ Châu---> Quế Phong. rồi lại vòng vê qua Đô Lương ( nơi em ấn tượng nhất về cái chém đứt cổ ở Thị Trấn Đô lương hix)
Sau đây một loạt hình ảnh về chuyến đi, mong các bác ủng hộ. em cũng không biết viết như thế nào cho các bác dễ hình dung, có lẽ nên để đôi mắt quyết định tất cả ;))

A.qua huyện Thanh chương "Nhút Thanh Chương, tương Nam Đàn"

Thanh Chương là một huyện miền núi nằm ở phía tây nam thuộc tỉnh Nghệ An. Phía tây nam giáp tỉnh Bolikhamxai của Lào; Phía đông giáp huyện Đô Lương và Nam Đàn; phía tây bắc giáp huyện Anh Sơn; phía đông bắc giáp huyện Đô Lương; phía nam giáp huyện Hương Sơn. Huyện lỵ cách thành phố Vinh 50 km.

Trong quyển Nghệ An kí Đốc học Bùi Dương Lịch có ghi rằng:

"Thanh Chương phong tục địa phương khoáng đạt, cảnh sắc thiên nhiên tươi đẹp; kẻ sĩ chăm chỉ đèn sách, trau dồi lễ nghĩa; dân làm nghề nông thì đàn ông chăm lo mùa vụ, đàn bà thì giữ gìn chính chuyên, hiền thục. Mọi người đều rất coi trọng lễ làng, phép nước, chuộng sự cần kiệm và đều coi trọng việc báo đáp công ơn đối với nhà vua cũng như cha mẹ là niềm vui".

đàn bò đá bóng

cầu Rộ ( sau vụ tai nạn ở rú nguộc nó được xây lên ...:D)

Last edited:
Tôi là người xa quê từ hồi chưa biết ê a ,đến giờ chỉ mới 1 lần về quê.
Cảm ơn bạn vì những cảnh đẹp của quê mình.Khi nào có thời gian, tôi sẽ đi hết 1 vòng những ngã đường bạn đã qua.Vào phượt lâu rồi, giờ mới thấy bài viết tôi tìm kiếm
Ở quê mình có suối nước nóng nhưng chẳng biết nó ở đâu .
Còn chùa Hương không biết nó thuộc tỉnh mình hay Hà Tĩnh.
Rừng Pù Mát không biết có dễ đi không .
Đây cũng là nơi tôi chưa kịp đi lần trước.Nhưng lần sau chắc chắn phải đi qua

@ bác Homeless Man : em định ra về rồi vào hang bua luôn, bựa nớ đi trời mưa,nên không vô, lúc đi ra anh họ em nói qua lễ hội hang bua rồi, không vô được sâu trong hang, nên đành để dịp sau vậy. hix. còn Thác saova em có 1 loạt ảnh, chờ em up lên được rồi, em sẽ post lên.:d..Thủy điện saova xây sắp xong rồi, không biết có còn được cái thác như trước nữa không. bựa em vô thì người ta cho đi tham quan thủy điện, nhưng lại có việc nên không vô được trong đó.em cũng đi đền 9 gian nữa, nghe nói thiêng lắm, và nghe mấy bác người thái kể sự tích đền 9 gian, và các chuyện thần bí xảy ra xung quanh nó.
@ynanshui : Ở nghệ an mình có suối nước nóng Tạ Bó hay gọi là suối Mọc vì nó được mọc lên từ lòng đất . Nếu bác muốn đi thì từ ngã ba cầu khe Diệm trên Quốc lộ 7 , đi dọc theo đường vào vùng Môn Sơn. Lục Dạ của huyện Con Cuông khoảng 3km là đến.Và con suối nước nóng này nằm ở rừng quốc gia pù mát. Đường vào rừng Quốc gia pù mát không khó đi đâu bác àh, ô tô đi tốt. Hôm bọn em đi Thác Khe Kèm là đi bằng oto đấy chứ,( Thác Khe Kèm được quy hoạch thành khu du lịch mà ) nhưng cũng công nhận là phải quen đường, và đi cẩn thận chứ không là dễ phi vô nhau lắm,đường toàn 10% và 14 % Ma lúc đi ra uống rượu bia vô rồi thì dê tử lắm. Rừng Quốc gia pù mát nằm trên 3 huyện Anh Sơn, Con Cuông, Tương Dương
còn chùa hương thì em không rõ lắm . em chỉ biết chùa hương ở hà tây cũ thôi

Last edited:
Tôi là người xa quê từ hồi chưa biết ê a ,đến giờ chỉ mới 1 lần về quê.
Cảm ơn bạn vì những cảnh đẹp của quê mình.Khi nào có thời gian, tôi sẽ đi hết 1 vòng những ngã đường bạn đã qua.Vào phượt lâu rồi, giờ mới thấy bài viết tôi tìm kiếm
Ở quê mình có suối nước nóng nhưng chẳng biết nó ở đâu .
Còn chùa Hương không biết nó thuộc tỉnh mình hay Hà Tĩnh.
Rừng Pù Mát không biết có dễ đi không .
Đây cũng là nơi tôi chưa kịp đi lần trước.Nhưng lần sau chắc chắn phải đi qua

Chùa Hương chính là ở Hà Tĩnh bác ạ, sau đó người ta di chuyển một phần ra Mỹ Đức - Hà Tây (Nay là Hà Nội). Bác có thể đi Ngã Ba Đồng Lộc - Lên Hương Tích (Chùa Hương) - Vào Hồ Kẻ Gỗ - Sang Thiên Cầm - Xuống Kỳ Anh - Lên Hoành Sơn Quan (Đèo Ngang)... Đó là một số địa danh của Hà Tĩnh.
Còn Nghệ An, có khá nhiều cung để đi. Như cung của bác chủ topic đây, nó là đường 48 (Nay đang được làm lại, không biết đã xong chưa), kéo dài từ Ngã ba Yên Lý đến Quế Phong, đoạn dưới không có gì đặc biệt nhưng đoạn trên thì khá thú vị ạ.
Nếu bác đi ngả khác thì theo đường 7 lên Tương Dương rồi Kỳ Sơn, qua Mường Lống, lên Mường Xén...Sang Lào...
Cũng rất thú vị bác ạ
Chúc bác có những chuyến đi thành công.

Trên đường lên Kim Sơn ( Thị Trấn Quế Phong )

Phong cảnh thật đẹp các bác nhỉ. Điều em thấy ở trên này là đêm sương nhiều kinh khủng, buổi tối em mới đi lang thang vài vòng về đã thấy người hơi ẩm ướt, xe thì khỏi nói để ngoài lúc là ướt hết.

nhà sàn trên này cũng nhiều, em may mắn được vào nhà của 1 gia đình ngừoi thái, nhà cổ lắm, nhưng lúc đo run tay, chụp ảnh hơn mờ..em sẽ up cái ảnh đó lên cho các bác xem

Nhân tiện ban nhắc đến những người Thái ở khu vực tây Nghệ An, tớ cũng xin phép có đôi lời ca thán.
Thật ra người dân tộc Thái khu vực này đã bị kinh hóa khá nhiều rồi. Nếu bạn lang thang trong một bản người Thái ở đây thì hiếm khi gặp được một người nào mặc trang phục truyền thống của họ, phần lớn (nếu không nói là tất cả) đều ăn mặc như người Kinh.
Một điều đáng buồn về số phận những người phụ nữ ở đây. Do tình trạng thất nghiệp trong những ngày nông nhàn, lại không có tập quán lao động như người phụ nữ Hà Nhì nên nhiều người trong số họ phải thoát ly đi kiếm công ăn việc làm ở đất khách quê người. Tuy nhiên, do không có nghề nghiệp ổn định, lại không được khôn ngoan nên nhiều người đã sa chân lỡ bước... Xuân Thành, Tĩnh Gia, Diễn Thành là những điểm đến của họ.

Những nóc nhà vắng bóng người phụ nữ trong những ngày nông nhàn​

Thỉnh thoảng em mới thấy vài người mặc đồ dân tộc, còn lại hầu như là không. Chỉ khi nào có đám cưới, hoặc lễ hội gì đó thì người dân mới mặc đồ truyền thống. hâu như là bị kinh hóa hết như bác walkman nói. ở Quế Phong đồng bào dân tộc chiềm khoảng 78%. Nhưng ở quế phong thì tệ nạn , nhất là ma túy. đây cũng là điểm nóng về ma túy của cả nước. có câu chuyện thế này : Bác em dạy mẫu giáo ở trong xã tiền phong, lúc đi về có ngừoi xin đi nhờ ra thị trấn, thấy ngừoi này cũng tử tế, lại cầm mẫy cái can nhựa, thế là bác em cho ngồi.Ra đến thị trấn thì bị công an vây bắt ( may mà lúc đó bác em về nhà rồi, chứ không cũng phải bóc lịch cả tuần ). Hôm sau ra Trường, mấy cô giáo ở đó bảo, " em thấy chị chở con đó là em biết .em gọi chị lại, nhưng chị đi xa mất". Từ lần đó bác em cạch ko bao giờ cho ai đi nhờ :D

Thị Trấn Kim Sơn- Quế phong

Thị Trấn mới phát triển, con đường mới làm, gần như là xong, nhưng bụi kinh khủng. Quế phong là 1 trong 63 huyện nghèo nhất của cả nước. Nhưng đồ trên Kim sơn đắt đỏ lắm. Em thấy điều đặc biệt trên này cũng nhiều nhà nghỉ , có nhiều nhà mới xây to đùng. và mói xuất hiện 1 sàn nhảy ( be bé ):D..nhưng em chưa có dịp vào trong đó.
Ở Quế phong thanh niên choai choai, đi xe không mũ trêu các chú công an là chuyện thường. mà các chú công an lại máu đuổi nữa, mà đã đuổi là đuổi tới cùng :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,677
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back