What's new

Film.. Vẻ đẹp bị bỏ quên

Và film cho ảnh phong cảnh, đời sống

Rối bời sương sớm Angkor

Tạm biệt!

Em thấy ảnh phim cũng bình thường thôi! Có nhiều cái còn xấu hơn cả ảnh số!

Hí hí, bác thử nhìn ảnh nhé. Mỗi thứ có một cái hay riêng. Nên so sánh hầu như ko có ý nghĩa. Tùy vào mục đích, nhu cầu của người chụp mà dùng loại nào cho phù hợp mà thôi.

Cái ảnh này mình chụp bằng máy Leica Số, mình đã từng thử nhiều máy, kể cả DSLR xịn xịn.. nhưng trời mù mù kiểu miền núi thế này thì ảnh vẫn ko lên được bằng Leica.

Tuy nhiên, cái ảnh dưới chụp bằng một cái máy film sản xuất năm 1938. Thấy có vẻ như cảnh thật hơn, sương mù giống thật hơn.

Giangker: ĐÃ gọi là vẻ đẹp thì ảnh chụp phim phải làm mọi thứ nổi bật lên cái đẹp của nó... ánh sáng, góc tối, độ grain... DOF... còn nếu chụp phim để ra màu thật giống với cảnh nhìn = mắt thì chắc gì đã đẹp

VD 2 cái ảnh cậu chụp Leica í, thực sự là tớ cũng ko thấy đẹp vì ĐK thời tiết ko đẹp và ảnh cũng ko diễn tả đc cảm xúc gì thì làm sao tìm được cái hay riêng của 2 cái ảnh VD trên

hí hí...

Em thấy ảnh phim cũng bình thường thôi! Có nhiều cái còn xấu hơn cả ảnh số!
Các bạn làm ơn Ignore bài duy nhất của một bạn mới tinh này nhé, mình rất sợ vi-rút này (giống quả táo của Eris) lại thổi lên cuộc chiến Analog vs Digital không bao giờ kết thúc.

Ai có số dùng số, ai có film dùng film. Chúc tất cả chúng ta luôn có ánh sáng đẹp và khoảnh khắc không quên :D

Lo gì bác. Ảnh chay mãi cũng nhàm, có bạn ném đá ao bèo tí cho xôm chứ ;)

Bạn gianker không biết có PS không chứ nhiều ảnh của bạn mà ko chú thích là chụp bằng máy phim thì mình cũng không phân biệt được, cái ảnh chụp ở Tú Lệ là 1 ví dụ, hí hí

Giangker: ĐÃ gọi là vẻ đẹp thì ảnh chụp phim phải làm mọi thứ nổi bật lên cái đẹp của nó... ánh sáng, góc tối, độ grain... DOF... còn nếu chụp phim để ra màu thật giống với cảnh nhìn = mắt thì chắc gì đã đẹp

VD 2 cái ảnh cậu chụp Leica í, thực sự là tớ cũng ko thấy đẹp vì ĐK thời tiết ko đẹp và ảnh cũng ko diễn tả đc cảm xúc gì thì làm sao tìm được cái hay riêng của 2 cái ảnh VD trên

hí hí...

Úi, tớ ko viết rõ... Hí hí, cái ảnh dưới là chụp bằng máy Rolleicord IIb.

Còn về đẹp như nào thì là do cảm nhận của mỗi người thôi, mà ảnh thì có rất rất nhiều thể loại. Về phong cảnh thì tớ thấy cái nào càng giống thật, càng tự nhiên thì càng tốt.

Hí hí, mới cả trên chỉ là ví dụ thôi mừ..

Đúng là phim và số :)):))

Lo gì bác. Ảnh chay mãi cũng nhàm, có bạn ném đá ao bèo tí cho xôm chứ ;)

Bạn gianker không biết có PS không chứ nhiều ảnh của bạn mà ko chú thích là chụp bằng máy phim thì mình cũng không phân biệt được, cái ảnh chụp ở Tú Lệ là 1 ví dụ, hí hí

Cái này theo Minhtua thì chụp bằng gì?

Mí cả tớ thấy nhiều bạn dùng PS nhiều quá nên ảnh rất ấn tượng, tớ thì PS chỉ biết resize, sáng tối, tương phản, còn cách đóng khung thì trước đựoc 1 anh đi cùng dạy cho cách làm hàng loạt, save vào rồi bấm nút là chạy. Ngoài ra thì ko biết gì về PS.

Cái ảnh Tú Lệ và các ảnh trên khi chụp xong thì tớ mang ra hàng làm hết, từ tráng đến scan. Rồi về resize lại thôi.

Hí hí, tớ mong các bạn post ảnh tiếp nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,646
190,155
Latest member
ncvinh123
Back