What's new

Film.. Vẻ đẹp bị bỏ quên

Chụp mãi được một cuộn, xong film bị hỏng rìa, scan ko nổi, làm mấy hôm bần thần hết cả người.. Mãi mới tìm được cách và mừng lắm, dù chất lượng ko tốt lắm. Song có còn hơn không. Cảm giác chờ đợi và tò mò về những tấm ảnh thật thú vị.

Đi đây đi đó mãi và có nhiều ảnh nơi khác, đến một lần thấy có chương trình ảnh về Hà Nội. Bất chợt mới nhận ra và ngạc nhiên là mình chả có tầm nào ra hồn về Hà Nội cả. Đúng thực sự là ko có đến một tấm nào. Thế là vác máy lang thang đi chụp Hà Nội, song lần nào đi cũng ko chụp được ảnh nào. Đơn giản vì những hình ảnh thường ngày đã quá quen thuộc và cảm giác chụp được sẽ rất khó, và cũng vì ảnh số chụp Hà Nội cho chất khác quá, chất hiện đại xen lẫn cái xô bồ chen lấn, chất trong trẻo đến vô hồn, chất nhờ nhờ như cái không khí đặc quánh khói xe. Nó khác xa Hà Nội của mình trong ký ức.

Gần phố đường tàu

Chụp mãi được một cuộn, xong film bị hỏng rìa, scan ko nổi, làm mấy hôm bần thần hết cả người.. Mãi mới tìm được cách và mừng lắm, dù chất lượng ko tốt lắm. Song có còn hơn không. Cảm giác chờ đợi và tò mò về những tấm ảnh thật thú vị.

Tìm được cách xử lý rồi hả em. Chúc mừng nhé. Chụp phim đúng triệt để với câu "nín thở bóp cò". Cái lúc ngắm ngắm nghía nghía chỉnh chỉnh chọt chọt chả dám thở nữa, chụp xong mới phào một cái, mệt kinh dưng...đã :p

Những ô cửa kính màu trong các nhà thờ luôn chứa một sự quyến rũ kì lạ bởi màu sắc, cách sắp đặt và cả cách để ánh sáng làm nổi bật sự kì lạ ấy. Và cả những mái vòm, khung cửa đón ánh sáng tự nhiên và làm nó trở nên huyền ảo trong không khí nghiêm trang đến từng hơi thở

Ảnh chụp bằng phim luôn có một vẻ đẹp cũng như màu sắc mà ảnh số không bao giờ có được, kể cả dùng photoshop. Em hông thích chụp ảnh rồi phải dùng shop sửa và em ủng hộ bác nào mê phim!!! Em không biết ngoài ấy thế nào chứ trong này chồng em vẫn chụp ảnh cho em bằng phim và hiệu ảnh scann luôn rất dễ!! Hay do bác gianker thích tự làm lấy ảnh!!! Hôm nào em cũng share ảnh lên đây chia sẻ với các bác nha!!!

Ảnh chụp bằng phim luôn có một vẻ đẹp cũng như màu sắc mà ảnh số không bao giờ có được, kể cả dùng photoshop. Em hông thích chụp ảnh rồi phải dùng shop sửa và em ủng hộ bác nào mê phim!!! Em không biết ngoài ấy thế nào chứ trong này chồng em vẫn chụp ảnh cho em bằng phim và hiệu ảnh scann luôn rất dễ!! Hay do bác gianker thích tự làm lấy ảnh!!! Hôm nào em cũng share ảnh lên đây chia sẻ với các bác nha!!!

Thực ra thì dùng photoshop hay ko dùng là do nhận thức và ý tưởng của mỗi người. Cả thế giới nghĩ mãi mới phát triển ra được phần mềm này để dùng, thì tội gì ta ko dùng. Nhưng dùng sao cho ảnh đẹp, chứ lạm dụng quá đà thì thường hay gây phản tác dụng. Với film thì lúc tráng là lúc được coi như làm photoshop, còn ảnh số dùng dùng máy tính chỉnh lại. Còn về tự làm ảnh thì mình lười lắm, dù cho có người sẵn sàng dạy tráng, :) :) Nên nhờ ngoài hàng làm hộ hết, trừ trường hợp nào hỏng :D thì lại lọ mọ tìm chỗ khác.

Quán cóc,

Ảnh phim chụp thì chau chuốt mất công mới được một tấm thế nhưng xem ảnh thì lại thích cái noise, cái sạn rất đặc trưng của phim. Có khi môt góc cháy nho nhỏ cũng thấy duyên lạ. Đôi khi cảm giác về những thứ rất bình thường trong ảnh phim lại có chiều sâu, lại thật đến mức cơ hồ chạm vào được cứ như có một chiếc cửa sổ bé xíu và những thứ hiện lên trong cửa sổ ấy cúng bé xíu theo và rất sống động. Đôi khi cảm giác ảnh phim như ảnh 3D ấy ;)

Sưa đang gói nụ chờ mưa xuân

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back