What's new

Giá vé thắng cảnh ở Việt Nam

ơ? thế bác nào biết giá vé tham quan các địa điểm tại hải dương hay thanh hóa thì post lên để em tiện tham khảo được không ạ?

ơ? thế bác nào biết giá vé tham quan các địa điểm tại hải dương hay thanh hóa thì post lên để em tiện tham khảo được không ạ?

Hải Dương hay Thanh Hóa không có những khu du lịch lớn với giá vé nhiều tiền (như Huế, Hội An, Ninh Bình...) nên giá vé không phải là quan trọng lắm.

Ở Thanh Hóa, điểm du lịch có thể mất vé chỉ có: Lam Kinh, suối Cá thần Cẩm Lương, mỗi nơi giá vé chắc chỉ 10 nghìn.

Hải Dương chỉ có khu Côn Sơn, An Phụ, Kính Chủ mất vé, đâu cũng chỉ 5 - 10 nghìn.

Do đó tớ nghĩ cũng không cần nhớ làm gì cho mất công.

Lam Kinh em đi hồi 30/04 ko mất vé.
Bàn tí về làng cổ Đường Lâm với các bác. Hồi năm ngoái em có đi làng cổ Đường Lâm với cô bạn nhà báo, thấy nhiều chuyện cũng chả biết nên bình luận thế nào (kể nguyên ra vậy). Tụi em vào nhà 1 bác làm thầy giáo, nói chuyện khá lâu. Bác ấy rất bức xúc về chuyện các đoàn khách vào thăm nhà, nhìn ngó chán chê, uống nước chè rồi đi thẳng ko hề tip 1 đồng nào công bác ấy giới thiệu ngôi nhà (bác ấy gọi là cúng các cụ đã làm nhà cho mà xem). Gia cảnh bác ấy cũng khá, có anh con trai là giảng viên ĐH ở HN mà còn bức xúc như thế... Bác ấy nói chỉ béo tụi đưa đường, họ mà cả tiền thẳng thắn và ko hề chia cho chủ nhà. Bác ấy nói nhà cũng như khu du lịch phải có người quét dọn, lau chùi, đun nước chè cho mà uống... thế mà cứ vào rồi đi như chốn ko người. Sau tụi em sang 1 nhà của anh gì đấy, nghe nói cổ nhất làng Đường Lâm. Thấy chị vợ cũng nói lại chuyện như bác kia, mà nhà chị này làm nông nghiệp có khi phải bỏ dở buổi gặt để về nhà tiếp "khách". Rõ ràng là ảnh hưởng đến lao động và thu nhập của họ mà họ ko hề đc hưởng lợi gì từ căn nhà cổ ngoài mấy cái dự án bảo tồn, duy tu... Qua chuyện này em mới thấy việc thu phí những căn nhà cổ Đường Lâm là nên làm theo mô hình Hội An, chính quyền đứng ra tổ chức và người dân tham gia hưởng lợi. Tất nhiên đấy chỉ là phương án trước mắt để người dân địa phương và những người có nhà cổ có thể an tâm và vui vẻ mà "làm du lịch". Tuy nhiên xét về lâu dài thì điều đó đúng như bác Mì nhận xét, nó sẽ ko tốt cho ngành du lịch. Em cũng rất ngán ngẩm những khu như kiểu đền chùa miếu mạo mà bán vé (em từng mua vé vào đồi A1, tượng đài chiến thắng điện biên và nhất quyết ko mua vé vào cầu bến Hải), nói thật đi cả trăm km thì mấy nghìn em ko tiếc. Em tiếc là tiếc cái cách làm du lịch của nc mình. Cái này như kiểu đi nhậu trong SG phải trả tiền gửi xe vậy, em ghét

em muốn hỏi giá vé vào cửa của Vườn Quốc Gia Cát Bà, bác nào bít thì chỉ cho em với em chuẩn bị phượt đến đó đây. Với lại em cũng muốn hỏi thêm vè các dịch vụ ở đó có gì hay ho để chơi hay khôg hay chỉ tắm biển thôi? hì hì

Nếu như mà tui đi trek từ phía Việt Hải lộn về thì ko có phải mua vé....

Còn nếu trek từ phía cổng chính thì vé maxi cũng chỉ 10 - 15K thôi mà.

À quên, reply luôn cái chữ ký của bạn

Nếu bạn có dự định làm du lịch mà sắp đi chơi vẫn còn vào diễn đàn hỏi mấy câu như trên thì xoàng quá.

T1: Tự chuẩn bị thông tin về các điểm mình sắp đến, nguồn á: google, forum... đọc guide book.

Tự mua cho mình một cuốn guide book phổ thông nhất là Lonely Planet Việt Nam để có thể hình dung về mọi hoạt động, thông tin, chỗ ăn ở ở những nơi mình sẽ đến.

T2: KHi đến nơi rồi, quẳng guidebook đi, lê la nói chuyện hỏi han dân địa phương những nơi khách du lịch hay đến, rồi hỏi luôn có chỗ nào đẹp mà khách du lịch chưa đến.

Món gì khách du lịch hay ăn, hỏi luôn món gì địa phương 100% mà chỉ có dân địa phương chén.

Chân tay mồm miệng phát huy hết khi đi

Càng tự thân vận động thì kỹ năng của bạn càng nhanh được phát triển

Đấy là kỹ năng tự thân. Còn nếu làm du lịch nữa thì bạn còn phải có thêm kỹ năng lo cho người khác. Tổ chưc chăm sóc, nghe quát, nghe sai vặt

He he... have funs

lại có cái để hỏi rùi! em đang muốn hỏi về giá vé thắng cảnh vào VQG Tam Đảo, tìm mãi rùi nhưng ko có thông tin, bác nào bít thì relpy cho em với, à còn ở khu tắm khoáng Kim Bôi nữa...

Hải Dương hay Thanh Hóa không có những khu du lịch lớn với giá vé nhiều tiền (như Huế, Hội An, Ninh Bình...) nên giá vé không phải là quan trọng lắm.

Ở Thanh Hóa, điểm du lịch có thể mất vé chỉ có: Lam Kinh, suối Cá thần Cẩm Lương, mỗi nơi giá vé chắc chỉ 10 nghìn.

Hải Dương chỉ có khu Côn Sơn, An Phụ, Kính Chủ mất vé, đâu cũng chỉ 5 - 10 nghìn.

Do đó tớ nghĩ cũng không cần nhớ làm gì cho mất công.

E hèm. Cho tui góp vốn kiến thức eo hẹp chút chút. Hải Dương quê tui có mũi cái "Đảo Cò" Thanh Miện là khá khẩm hơn chút. Nhưng cũng ít người biết đến nó, mùa này cũng có khá nhìu cò sinh sôi nảy nở, vé vào vườn free, mất vé đi thuyền, 15k/pax. Tui cũng chưa tới đó lần nào, toàn tự viện lý do bận bịu.
Xin hết

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,617
190,148
Latest member
thuocphathai
Back