What's new

[Chia sẻ] Giầy nào ??

@pdakit 2 đôi như trong ảnh của bác là trek ok rồi, đôi 2 cổ cao, đế thiết kế như vậy bám đường địa hình tốt, bác không nói rõ nó có chống nước không nếu chống nước thì quá ổn rồi.
Giầy trek có thể chạy ngắn được bạn ạ, khi mình tập thể lực leo Fansifan vẫn chạy cầu thang 800 bậc/ ngày

@pdakit 2 đôi như trong ảnh của bác là trek ok rồi, đôi 2 cổ cao, đế thiết kế như vậy bám đường địa hình tốt, bác không nói rõ nó có chống nước không nếu chống nước thì quá ổn rồi.
Giầy trek có thể chạy ngắn được bạn ạ, khi mình tập thể lực leo Fansifan vẫn chạy cầu thang 800 bậc/ ngày

Bác tập chạy 800 bậc cầu thang/1 ngày àh, chắc thể lực bác cũng pro lắm đây, chả bù cho em :(

cảm ơn bạn, 2 đôi trong ảnh toàn là loại dùng trong bảo hộ lao động thuộc loại nồi đồng cối đá nhất nên việc chống nước, chống dập ngón là ok rồi, có điều loại giày này mình tìm hiểu (và bản thân cũng đang mang 1 đôi nhưng không cao cấp bằng 2 đôi trong hình) có vẻ đi không được êm như giày trek, đế lót vật liệu gia cố như thép, kevlar nên cũng không có độ đàn hồi như đế cao su, chạy hơi bị oải vì chân chịu lực rất nhiều, đi thấy cứng ngắc, đi ít thì không sao, chứ ngồi xe bus chừng 20 phút là bắt đầu thấy ê gót chân rồi, đi bộ lâu bước chân mạnh và nhanh thì có cảm giác chân hơi đau 1 chút, giày này hình như để thiết kế đi lại chậm rãi, và bảo vệ tác nhân từ trên cao rơi xuống như gạch đá, mình đi giày bảo hộ kiểu này cũng mấy lần thoát bị dập ngón vì đang đi vấp phải mấy tay cầm nắp cống, đinh ốc trụ điện...bằng sắt thép trồi lên vỉa hè(ngày nào đi cũng phải vấp ít nhất 1 lần mới được hay sao ấy :( ngay sáng nay cũng mới bị) nên cũng không bỏ đôi giày kiểu này được, nhưng vẫn đang ráng kiếm 1 đôi cũng thuộc loại có mũi sắt bảo vệ, chống nước, đế êm và thoáng khí(vì chân mình đi giày bí là hôi chân lắm), trong mấy loại giày bảo hộ thì chỉ có giày của jogger là có chú trọng vấn đề thoáng khí này nhưng đế của nó chắc cũng thuộc loại cứng nhất so với những đôi giày bảo hộ VN hay nước ngoài, còn mấy đôi đi trekking thì mình có đi thử vài đôi timberland thấy êm, cũng có waterproof, không thấy có gore-tex nhưng chắc là cũng thoáng khí, chỉ có 1 cái là toàn loại mũi mềm, loại mũi cứng thì giá khá đắt mà cũng chỉ có ở Mỹ. Giày tim so với adidas giày nào đi êm hơn nhỉ, vì mình tính nếu chỉ mua loại mũi mềm thì adidas có vẻ giá ok hơn, thấy đế adidas cũng có vẻ bám, vì mình đi đường bằng chứ không leo núi nhưng địa hình đi hàng ngày khá đa dạng: đường đất cũng có, đường có đá sỏi cũng có, đường có rêu, mặt đá trơn nhẵn cũng có, trời mưa thì đường đi càng trở nên lầy lội, mặt đá trơn hơn, giày das thì không có chống thấm, mưa to là lãnh đủ, thấy ngoài đôi timber cũng có mấy đôi khác giá cũng ổn như viking, quochihua...không biết có ổn không

Bác tập chạy 800 bậc cầu thang/1 ngày àh, chắc thể lực bác cũng pro lắm đây, chả bù cho em :(

tập thể lực để leo phan mà, em thì đi bộ 7 tầng lầu khoảng vài lần trong ngày cũng đã đuối rồi :( mà hình như đi bằng chân không thì nó phê hơn đi giày :D vì không có lực đàn hồi của giày để hỗ trợ, có giày thì đi khỏe hơn :), em thấy mấy cái chùa ở trên núi cao có bậc thang cũng dài lắm chắc phải cả mấy ngàn bậc chứ không ít, đi bộ từ cổng chùa cho tới khi vào chùa cũng được coi là 1 hình thức tập thể dục, nếu gánh nước mà chạy 1 mạch từ bậc thang đầu tiên lên bậc thang cuối cùng mà nước không đổ ra ngoài, hơi thở vẫn đều đặn thì đại công cáo thành :D lúc đó dư sức leo phan phà phà ;)

Last edited:
bác cho em hỏi mấy cái thuật ngữ treking, hiking,.... là gì được không?

trekking là đi bộ vất vả(search trên google nó dịch ra như thế :D) đại ý là đi bộ trên địa hình khó khăn, lội rừng, suối, còn hiking thì là leo núi. Giày hiking có thể dùng để đi trekking được nhưng giày trekking chưa chắc dùng để hiking được (suy luận của em thôi nha:) ) nhiều loại giày có thể tận dụng để đi trekking nhưng khi đi hiking thì không được, còn giày hiking thì thường là đã có những yếu tố 1 đôi giầy trekking cần có rồi(chỉ gia cố thêm phần đế để bám chắc hơn, vật liệu làm giày nhẹ nên dễ di chuyển hơn) nên dùng nó đi trekking vẫn bình thường.

Đôi vk slacker của mình, đứng cả người 1 chân lên thẳng phần mõm giầy vô tư ko bẹp mõm (73kg cả bì) :D. Nói chung giầy treck phần mõm giầy cũng dc gia công khá ổn rồi, chả may sút mạnh vào đá chân cẳng cũng không ảnh hưởng lắm. Cơ mà đế j` đi nữa đi núi Việt Nam mà gặp đá rêu vẫn vồ ếch như thường :))

Đôi vk slacker của mình, đứng cả người 1 chân lên thẳng phần mõm giầy vô tư ko bẹp mõm (73kg cả bì) :D. Nói chung giầy treck phần mõm giầy cũng dc gia công khá ổn rồi, chả may sút mạnh vào đá chân cẳng cũng không ảnh hưởng lắm. Cơ mà đế j` đi nữa đi núi Việt Nam mà gặp đá rêu vẫn vồ ếch như thường :))

Cảm ơn bác đã tư vấn, giày viking có vẻ ổn nhỉ, nhưng sao hôm trước em sang 1 chỗ trên 5giay là the warehouse group xem đôi earthkeeper Hieker Boots này của timberland 2 triệu 1 đôi, thấy phần mũi giầy rất mềm có thể dùng tay bóp bẹp được, số 43 made in VN nhưng em mang vẫn chật hơn so với số 41 giày xuất châu âu em đang mang 1 chút, thấy có bác nào nói đi giày xịn thì có thể chơi với rêu được mà

Đôi này thấy có chữ waterproof, made in VN mà sao tới 2 triệu luôn, đắt hơn cả trong saigon square với russian market, saigon square có mấy đôi của timber giá tầm 1 triệu 200k - 1 triệu 500k. Đôi này không thấy có gore-tex, mang đi cả ngày tầm 12-13 tiếng có sợ bị bốc mùi chân không các bác? Thấy bác chủ thớt của shop này trên 5giay nói là nếu hàng fake sẽ đền bù tiền gấp 2 lần giá trị sản phẩm, bác ấy còn cho đặt cọc giữ hàng nữa.

Ngoài ra em còn thấy mấy đôi của CAT, columbia, millet, salewa giá dao động từ 1 triệu - 1 triệu 250k - 1 triệu 500k, nhìn cũng ok và ngầu lắm, mấy hãng này có tốt không thấy quảng cáo là hàng xuất đi châu âu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back