What's new

Hội An và Cù Lao Chàm, bạn và tôi cùng kể

Đã có một topic "Xứ Quảng", em cũng không dám bon chen nhưng thấy trong đó không lôi Hội An vào mà cũng không thấy nhắc đến Cù Lao Chàm, một nơi là đô thị cổ mà nhắc tới xứ Quảng không thể không nhắc tới nó, còn một nơi là đảo mà sau khi từ đó trở về, em muốn ngay lập tức quay trở lại. Thế nên em mở topic này để kể về hai chỗ đó. Kể, về những gì em biết, và mong các bác ủng hộ bằng cách kể những gì các bác biết về hai miền đất này.
Mời các bác nâng chén và cùng gõ phím.
(beer)

Các bác làm mình tò mò về Hội An quá. Đến Hội An 2 lần rồi nhưng thời gian dành cho phố cổ này chỉ là một vài giờ đồng hồ. Chẳng đủ để cảm được gì nhiều...

Có lẽ Hội An trở thành đất của Đại Việt từ năm 1306 vào thời nhà Trần lấy biên giới là sông Thu Bồn. Năm 1470-1471, Vua Lê Thánh Tông chinh phạt từ Cổ Luỹ (Quảng Ngãi) vào đến núi Đá Bia (đèo Cả) và quan trọng nhất là đánh chiếm Đồ Bàn. Nhưng sau đó không hiểu sao Lê Thánh Tông lại giao Phú Yên cho người Chăm và đến thời Chúa Nguyễn Hoàng mới lấy Phú Yên?

Có phải thuyền nhà bác Hai đây hông:

Nhưng sau đó không hiểu sao Lê Thánh Tông lại giao Phú Yên cho người Chăm và đến thời Chúa Nguyễn Hoàng mới lấy Phú Yên?

Đánh và Giữ là hai chuyện khác nhau bác ạ. Có thể hạ thành, giết lính, bắt vua,..., nhưng đất ấy người Đại Việt không thể ở được. Dân Đại Việt khi đó tuy đông nhưng cũng chưa phải đã khai phá hết những vùng ở phía bắc, thì tội gì phải vào tận vùng xa xôi không hợp thủy thổ, rất dễ bị dân Chiêm sát hại khi quân lính rút đi. Mà không thể đóng quân giữ ở đó mãi được.

Đánh xong, Lê Thánh Tông đã rất khôn khi chia ba nước Chiêm Thành, lập 3 người làm vua. Thế là họ chỉ mải mê tranh giành với nhau, tự làm suy yếu. Nhờ thế mà Chiêm Thành vĩnh viễn không gượng dậy được, và chúa Nguyễn mới dễ dàng đánh chiếm hẳn. Lúc này người Việt đã đông đúc lắm rồi, có thể dùng dân đi sau quân lấn đất lập làng...

Ô hô sao các bác cứ xúm vào xì pam em thế nhờ...
Đã thế em đổi món...là lá la

Tính em là cứ: thật thà thẳng thắn...có thực mới vực được mọi thứ

Đặc sản Hội An

Hoành thánh tôm này (em ăn nó ở đường gì song song với đường Nhị Trưng, sau lưng NN Thời Đại)

Bành bông hồng này (cái này ăn ở đường Nhị Trưng)

Bánh vạc này (ở đường Nhị Trưng nốt)

Cao Lầu này (không nhớ đường gì, nhưng thấy thổ dân bẩu ngon nhất Hội An ;) )

Bún bò Huế, nhưng ăn ở Hội An ;) (ngay ở cạnh sông Thu Bồn, gần bến tàu chợ đi Cù Lao Chàm)

Gỏi gà (ở đường Thái Phiên)

Ô hô sao các bác cứ xúm vào xì pam em thế nhờ...

Bánh vạc này (ở đường Nhị Trưng nốt)

Ôi chị MLT, sao đợt trước em cũng ăn cái bánh này ở đường Nhị Trưng, họ lại gọi tên khác là "hoành thánh chiên" nhi? :D ( bập, bập, hình như hai tên này đều đúng cả )
Bánh của em này:

Last edited:
Sau cơn mưa, không khí thật là mát mẻ lắm í, nhất là đối với những lữ khách vừa trải qua mấy tiếng đồng hồ giam mình trên ôtô. Thời tiết đẹp quá, thế là bọn em thuê xe đạp lượn vòng vòng quanh phố cổ rồi dắt xe đi bộ loanh quanh Chùa Cầu. Hội An lần này có một cái gì đó rất hay, rất lạ mà những lần trước em không cảm nhận được. À, á, à, vẫn là phố cổ thôi, nhưng không khí xung quanh dường như lại "cổ" hơn một chút... Thích thế, Hội An một chiều đông hơi hơi có nắng. (c)

Chiều tà. Ngồi trên ban công của một ngôi nhà nhìn xuống bến sông. Chợt nhớ hình ảnh bác mang rau ra mương rửa, hình ảnh chị ngồi trên bờ đá giặt quần áo, ôi, làng quê của em gần hai mươi năm về trước giờ lại ở đây sao? Khác mỗi là ngày xưa em ngồi vắt vẻo trên cây, còn giờ em ngồi (beer).

Lần thứ 2 quay laị Hội An trong 1 năm, lướt qua Hội An và vẫn chưa ra được Cù lao Chàm ,máy ảnh hỏng, vẫn còn nợ lần quay lại HA lần nữa.

Lần thứ 2 quay laị Hội An trong 1 năm, lướt qua Hội An và vẫn chưa ra được Cù lao Chàm ,máy ảnh hỏng, vẫn còn nợ lần quay lại HA lần nữa.

Không hiểu giờ này Antmap đã đi Cù Lao Chàm chưa nhi? Nếu đi rồi thì vào cùng chia sẻ kinh nghiệm cho vui.
Còn chút kinh nghiệm còm của mình là thế này:
- Thứ nhất, phương tiện:
Tốt nhất là thuê tàu riêng, tránh đi tàu chợ ( chen chúc, chật chội, "rau mùi" mà lại mất thời gian chờ đợi...lâu khủng khiếp). Lúc từ đảo về đoàn mình rút kinh nghiệm đã thuê hẳn 1 tàu riêng đi thảnh thơi phơi phới. Có thời gian rảnh mình post mấy cái hình lúc đi và lúc về lên để bạn bè hình dung :)
- Thứ 2: Chỗ ăn ở:
Lần đó đoàn mình đi kiểu du lịch bụi nên phone đặt phòng nhà dân. Biết là đối với dân phượt thì ăn ở không phải là điều tối quan trọng, nhưng lần đó cũng thấy oải lắm. Tốt nhất nên mua đồ từ Hội An đem theo tàu ra thuê chủ nhà nấu giùm là ok nhất. Bọn mình đặt trước cả tháng mà đến lúc ra, anh em vẫn bị 1 quả đói ngoài dự kiến vì không đủ thức ăn , chị em thì ko sao.;) Ban ngày ở Cù Lao Chàm không có điện...ặc ặc...Điện chỉ có từ 6pm đến 10pm lại cắt..hic...Nói túm lại ra đó thực sự được trở về cuộc sống hoang sơ. Đêm đó đoàn mình ra nằm như phơi cá ngoài cầu tầu...mát lắm :D
Nhưng nói chung đi cũng thích lắm...không đi quả là cũng PHÍ.. hê hê.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,029
190,355
Latest member
789bet9vip
Back