What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc cuối thu

Dù đã đi nước ngoài (công tác, du lịch) nhiều lần nhưng Hàn quốc là lần đầu đi "phượt" của tôi. Thực ra là lần đầu free-tour thì đúng hơn vì tôi thấy mình giống "du lịch - ngắm cảnh - nghỉ dưỡng" hơn là "xê dịch - khám phá".

Trước khi đi, tôi đã tham khảo rất nhiều bài viết của những người đi trước trên Phuot và nhiều trang web, blog, wordpress... trong và ngoài nước khác. Thật lòng, các trang chia sẻ trên Phuot có ảnh rất đẹp, kể chuyện sinh động nhưng không cho tôi được nhiều kinh nghiệm về các vấn đề "mắm muối dưa cà" rất cần thiết cho mỗi chuyến đi, nhất là đối với những người lần đầu tự đi đâu đó như tôi.

Tôi viết bài này, tất nhiên cũng muốn chia sẻ các hình ảnh đẹp về nơi mình đã đến, nhưng hơn hết, vẫn là mong muốn được chia sẻ các kinh nghiệm thực tế trong khâu chuẩn bị hậu cần - vấn đề không thể thiếu của mỗi chuyến đi và những chuyện lặt vặt phát sinh trên đường phượt.

Lần đầu viết bài... hi vọng bà con có ném đá thì cũng nhẹ tay :)

Last edited:
Dear quynhrua96,

Vì mailbox của em báo chưa đc nhận mail nên chị trả lời ở đây nhé.

Lần thứ 2 đi Jeju chị đã tự thanh toán đc bình thường trên web jejuair bằng thẻ visa VCB.

Web jejuair có version english.

Khi thanh toán, chị nhớ là có một cửa sổ bắt buộc yêu cầu nhập số thẻ cư trú tại Hàn thì phải chọn "guest" rồi nhập email của mình vào mục khai báo cho guest để đăng ký. Sau đó, ko nhớ rõ có phải log in qua mail reply của jejuair ko nhưng nói chung là nhập địa chỉ email theo mục guest ở bước bị chặn trc đó là nó mở cho mình thanh toán.

Bí lắm thì e gọi hỏi thêm đại lý jejuair ở Vn xem sao, nên hỏi cn phía nam sẽ nhiệt tình hơn xíu nhé.

Dear ALL: bạn nào mới đi gần đây mà thanh toán đc Jejuair on web thì chia sẻ thêm giúp nhé vì mình đi lần gần nhất cũng từ 2015, sợ đã out-date và cũng quên tiểu tiết ít nhiều rồi. Then kiu :*

Mình vừa đặt vé đi bằng jeju air xong,
Cách tốt nhất là đặt vé bằng web tiếng anh
Còn nếu không được nữa thì xài app của jejuair chắc chắn là được

Dear chị @daugauhoibo,
Em cảm ơn chị vì super nhiệt tình. Theo thói quen em cứ ra vào check inbox k thấy có mà tối nay mới vào lại topic. Hihi.
Em vừa thanh toán được rùi ạ. Đúng như bạn @lionsteelheart nói, tải app đặt trên đó là được luôn. Trước đó em đã đăng ký thành viên rồi và được giảm 10k won cho new member ạ. Tiếc cái là xem trên giao diện web thì chuyến em muốn đi rẻ hơn được 4k won/ 1 người :)) thôi cũng rẻ rùi.
Em cũng muốn đặt vé đâu ra đấy lên lịch trình kỹ lưỡng rồi mới nộp visa. Hơi liều :))
Em cảm ơn chị và bạn lion lần nữa nha!

Anh ơi, em cũng đi dịp tháng 11 này (ngay đầu tháng anh ạ). Em lỡ mua vé máy bay hết các thứ rồi, lại đặt hết cả nhà nghỉ ở các điểm luôn nên mục tiêu giờ chỉ là nhất định phải đỗ visa. Anh cho em xin hồ sơ chuẩn bị với ạ. Nhà em 3 mẹ con đi (mẹ em đang công tác ngoài, có sổ hưu, có sổ tiết kiệm. em gái em đang đi học, có sổ tiết kiệm đủ tháng. em đang đi làm, sổ tiết kiệm của em 6 tháng mới gửi đến giờ là hơn 1 tháng) Vì tầm tháng 11 là cao điểm đi du lịch, nên liệu em nộp hồ sơ xin vào đầu tháng 10 có bị chậm hay muộn quá không ạ? Anh cho em xin danh sách chuẩn bị hồ sơ với ạ.

Em cảm ơn!

@linh_luna: List hồ sơ... chị đã post ngay từ trang đầu của topic rồi. Quy định năm nay cũng không có thay đổi gì đáng kể, vẫn chuẩn bị như thế thôi. Mẫu đơn xin visa em lên website của ĐSQ download để cập nhật được mẫu mới.

Về lý thuyết thì nộp đơn xin visa trước 1 tháng cũng được... Nhưng vào mùa cao điểm thì hàng ngày ĐSQ/LSQ chỉ nhận một số lượng hồ sơ nhất định, còn lại đều phải đăng ký ngày hẹn... cao điểm đã có đợt hẹn đến 2-3 tuần sau mới đến lượt nộp hồ sơ. Thế nên khi lịch bay đã fix thì tốt nhất nên nộp hồ sơ càng sớm càng tốt. Đầu tháng 9 này em nộp luôn đi là vừa.

linh_luna: bạn ơi bạn đi ngày nào tháng 11 thế, 7-11/11 mình cũng có mặt ở Seoul.
Mình đọc thấy là hình như bạn chưa finish bước visa hả? Vậy bạn nên tranh thủ đi nhé. Các yêu cầu về hồ sơ cứ theo sát requirement list của LSQ HQ thôi

Trước hết, cám ơn bạn chủ topic daugoinhoibo đã viết rất hay và chia sẻ cực kỳ chu đáo về chuyến đi của bạn. Mình có vào vài topic đi Hàn mà đau mắt vì các bạn up ảnh ko resize gì hết trơn, mỏi mắt dã man chứ không dễ theo dõi như bên topic này, vạy là mình ôm máy đọc 1 lèo cả 65 trang suốt trưa nay, giờ đăng ký ngay nick để nhờ bạn tư vấn giùm chút nha.
Mình đang chuẩn bị dẫn bố mẹ đi chơi Hàn Quốc tháng sau, đi từ 19 đến 28/10 (đã xong visa, mua vé máy bay và book khách sạn gần seoul station).Nói chung là chuyện đi lại thì mình ko thấy khó khăn gì mấy (bản thân đã đi công tác ở HQ 3 lần rồi), nhưng giờ dẫn các cụ đi lại thấy hơi run, đặc biệt là chuyện ăn uống.
Bạn có thể giới thiệu và cho mình địa chỉ (có cách đi lại thì càng tốt) của một số quán ăn hợp với người trung tuôi tại Seoul được ko? Nếu có danh sách những món ăn nên thử thì tốt quá, mình chỉ được dẫn đi ăn vài món như canh bò, lẩu nướng, mà đối tác đưa đi nên thật sự không có khái niệm gì luôn, tại bận quá nên chả để ý ăn cái gì nữa. Nãy giờ search trên mạng cũng thấy mông lung quá, toàn các món ăn vặt thôi, trong khi các cụ thì thích ăn nhà hàng ấm cúng cơ.
Nhà mình chỉ chơi ở trong Seoul thôi, nên có thời gian để di chuyển, quán xa xa cũng đi được bạn ạ.
Ngoài ra, nếu bạn có biết gì về vụ đi tắm hơi thư giãn /hoặc có thông tin gì thì mong cho mình biết nhé.

Xin cám ơn bạn rất nhiều.

Em chào chị Gấu,
Nhóm em 4 người cũng đã pass visa đi Hàn Quốc . Đi từ 23/9 đến 27/9, số ngày đi cũng khá ít ỏi, qua tham khảo topic của chị. Nhóm cũng đã lên lịch trình cho chuyến đi. Vì là lần đầu cả nhóm đi phượt, em nhờ chị xem giúp em lịch trình nhóm sắp xếp như vậy có bị dày đặc quá không? Em có nên bỏ điểm nào cho hợp lý với cung đường đi không ạ? Em cám ơn chị.
Thứ 7, Ngày 23/9: Từ 16h-18h: Thăm quan Cửa biển Tapdong Promenade & Waterbreak và Vọng cảnh Yongduam Rock - Dongmoon Maket
+ 7:55: Đáp máy bay xuống Incheon
+ 8h55-10h: Di chuyển đến sân bay Gimpo để đi Jeju ( xin chị cho em lời khuyên là di xe bus hoặc commuter train, nếu quá mất thời gian sẽ đi taxi)
+ 10h-11h: Làm thủ tục đi jeju
+ 12h55 - 14h05: Bay đi jeju
+ 14h55-15h: check out sân bay, lấy bản đồ ở quầy thông tin, đi taxi đến KS Jeju December Hotel (제주 디셈버 호텔)
Địa chỉ: 15, Sammu-ro 1-gil, Jeju City, Jeju, 63125, South Korea
Số điện thoại: +82 64745 7800
+ Từ 16h-18h: Nhóm đang tính đi thăm quan Cửa biển Tapdong Promenade & Waterbreak và Vọng cảnh Yongduam Rock.
+ Từ 18h-21h: Di chuyển đến chợ Dongmoon Market (1329-6 Ido 1-dong, Jeju, Jeju-do, South Korea)
+ 21h30: Bắt taxi về khách sạn. (Em đang lăn tăn giờ đó còn taxi không)
CN, Ngày 24/9: Thuê taxi 8 tiếng tham quan đảo jeju
Các điểm đến mong muốn: Seongsan Ilchulbong (성산일출봉)- Seopjikoji-Ăn trưa tại Black Pork Street, Seogwipo city- Đồng cỏ trại ngựa-Đường hầm cây dưới chân Hallasan
=> Em có thể bổ sung thêm điểm đến nào nữa không ạ?
Ngày Thứ 2, 25/9: Từ 14h-22h: Làng Lhwa - Ewha Womans University -Suối Cheonggyecheon - Khu HONGDEA
6h-7h15: Thu xếp hành lý, trả phòng ks, ra sân bay
8h50: Bay về seoul
10h-11h: Check out sân bay Gimpo
12h: Đến KS Seoul Myeongdong Stay (서울 명동 스테이)
Địa chỉ: 28-1, Toegye-ro 20na-gil, Jung-gu, Jung-Gu, Seoul, 100-042, South Korea
12h-14h: Xin check in sớm, nếu không được sẽ ký gửi hành lý và đi khám phá luôn
14h-22h: Làng Lhwa - Ewha Womans University -Suối Cheonggyecheon - Khu HONGDEA
Di chuyển bằng tàu điện ngầm đến Hyehwa Station, ra Exit 2 đi bộ theo mũi tên hướng dẫn dưới mặt đường
Cách đi :
+ Làng Lhwa : Di chuyển bằng tàu điện ngầm đến Hyehwa Station, ra Exit 2 đi bộ theo mũi tên
+ Ewha Womans University :Di chuyển bằng tàu điện ngầm đến Ehwa university station
+ Suối Cheonggyecheon:Di chuyển bằng tàu điện ngầm đến trạm subway City Hall Station, đi bộ khoảng 250m về hướng Cheonggye Plaza

Ngày thứ 3, 26/9: Tháp Namsan – Làng cổ Namsangol Hanok -Cung điện Gyeongbokgung (mặc Hanbok truyền thống)- chợ Tong-In (ăn trưa với món gà hầm sâm-Samgyetang)- Bảo tàng Trick Eye Museum- Khu Myeongdong (mua sắm, ăn tối)
- Cách đi Tháp Namsan: Myeongdong Station (Seoul subway Line 4), Exit 3. Đi bộ 15 phút dọc theo con đường bên phải của KS Pacific sẽ có Cable Car (mua vé cáp 02 chiều)
- Cách đi Làng cổ và cung điện: Anguk Station (Seoul Subway Line 3), Exit 1 hoặc 2, đi thẳng 300 m là đến làng cổ
- Cách đi Myeongdong: Euljiro 1(il)-ga Station (Seoul Subway Line 2). Exit 5,6,7 hoặc Myeongdong Station (Seoul Subway Line 4). Exit 5,6,7 &8
- Ăn tối: Sườn nướng phô mai (치즈등갈비 – Grilled Baby Back Ribs with Cheese)
Địa điểm: Jame’s Cheese Back Ribs (제임스 치즈 등갈비)
Myeongdong: 11 Myeongdong 10-gil, Myeongdong 2(i)-ga, Jung-gu, Seoul, South Korea

Thứ 4, 27/9: Gói gém hành lý. check out
- Di chuyển ra sân bay bằng tàu điện ngầm. Đi từ Myeongdong Station đến Seoul Station
- Từ Seoul Station đến Incheon Int’l airport bằng AREX (Airport Express): xe lửa cao tốc đi một mạch không dừng từ sân bay Incheon đến trạm Seoul, mất khoảng 45 phút. Có ghế ngồi cho từng người, free wi-fi. Vé: 8,000 won/người

Tiện đây, mình cũng xin chia sẻ kinh nghiệm chuẩn bị hồ sơ và pass visa của mình, đây là kinh nghiêm cá nhân, mọi người có thể tham khao thêm, cũng có bạn chuẩn bị đơn giản hơn mình nhưng vì lần đầu tự xin visa, thứ 2 mình cũng không muốn phải đi lại nhiều nên cố gắng đầy đủ nhất có thể, phương châm là thừa còn hơn thiếu :
Nhóm mình nộp hồ sơ từ 25/8 và được trả hồ sơ vào 6/9
Hồ sơ chuẩn bị gồm:
- 1 đơn xin Visa đi HQ ( Cũng có nhiều bản trên mạng nhưng vì trong nhóm có bạn làm gần charmvit nên đến xin ở DSQ rồi in ra cho cả nhóm)
- 1 bản công chứng giấy khai sinh
- 2 ảnh 4X6 ( 1 dán ở đơn xin visa, 1 nôp cùng hồ sơ)
- 1 hợp đồng lao động dịch tiếng anh (nếu bản song ngữ thì không cần dịch). Để cẩn thận, bản nào mình cũng xin công ty cái dấu treo
- 1 đơn xin nghỉ bằng tiếng anh có dấu treo và chữ ký của cấp trên (ghi rõ là đi du lịch Hàn, thời gian nghỉ)
- 1 giấy xác nhận vị trí công tác, thời hạn hợp đồng, mức lương đang hưởng (có tiếng anh, chữ ký giám đốc và dấu. Có chị trong nhóm mình không làm cái này, chỉ sao kê 3 tháng lương và nộp cũng OK)
- 1 số tiết kiệm 120tr gửi thời hạn 3 tháng, tính đến ngày 25/8, thời điểm hồ sơ sổ của mình mới gửi được tròn 1 tháng. May quá vẫn OK. Mình nghĩ mọi người cứ chuẩn bị sổ đã gửi đc từ 2 tháng trở lên cho chắc, đừng như mình nộp hồ sơ xong cứ đứng tim sợ không qua.
- 1 giấy xác nhận tiền gửi ở ngân hàng.
- 1 sổ đỏ công chứng ( vì sổ tiết kiệm gửi ít quá nên mình cho thêm số đỏ chứng minh tài chính cho yên tâm)
- 1 lịch trình chi tiết đi Hàn Quốc 4 ngày
- Booking khách sạn ở seoul và jeju
- Booking vé máy bay đi seoul và jeju
-20 USD tiền phí
Lúc nộp hồ sơ, nhân viên tiếp nhận là người Việt, chỉ hỏi mình đi theo đoàn hay đi 1 mình, tích vào hồ sơ rồi gom 4 bộ hồ sơ của nhóm mình lại, sau đó bọn mình xuống shinha bank ngay ở dưới nộp tiền phí , lấy hóa đơn gửi lại cho chính nhân viên tiếp nhận, hẹn ngày trả hồ sơ rồi về.

Last edited:
@phuontthuyaj:

Lịch trình thì chị thấy ko cần comment gì thêm. Nếu nhóm đi rào rào thì vừa mà đi rùa rùa thì sẽ tự khắc cắt bớt thôi, cũng không quá quan trọng.

Có cái vụ Jeju thì chị thấy rush quá nhưng theo tiêu chí check-in thì cũng ổn và đủ.

Từ Myeongdong khi ra sân bay em nên đi Airport bus luôn cho nhanh + nhàn. Lọ mọ tàu điện ngầm rồi đổi Arex ở ga Seoul hơi phiền mà mất công. Nên đi bus.

Về chuyện đi lại bằng tàu điện ngầm (thấy em hỏi loạn cào cào ở 2-3 topic khác) thì đơn giản thôi. Các địa điểm đi em check google map hoặc website KTO là biết ga tàu nào gần nhất. Sau đó vụ đi từ Ga A đến Ga B ntn cứ cầm map subway (download vào di đông hoặc xuống sân bay, qua bất kỳ cái ga tàu nào túm một cái map giấy) dò là xong. Subway Seoul có đánh màu, đánh số cực kỳ rõ ràng. Rất đơn giản nhé.

Hơi tiếc là tháng 9 còn xanh quá.

Chúc em đi vui.

Thứ 7, Ngày 23/9: Từ 16h-18h: Thăm quan Cửa biển Tapdong Promenade & Waterbreak và Vọng cảnh Yongduam Rock -
Myeongdong: 11 Myeongdong 10-gil, Myeongdong 2(i)-ga, Jung-gu, Seoul, South Korea
...........................................hẹn ngày trả hồ sơ rồi về.

SS gấu em bon chen tí nha =)))
1. Từ Incheon về Gimpo bạn cứ đi train cho tiện nha. Vì train vào trung tâm Seoul sẽ đi ngang qua Gimpo, rồi từ đấy xuống thôi. Nhớ chọn ALL STOP TRAIN nha vì chỉ tàu này mới dừng ở Gimpo thôi, còn AREX EXPRESS là nó chạy 1 mạch đến Seoul Sta đấy.

2. Yongduam rock thì chỗ ấy mình ko thấy có gì đặc biệt dù nó là must-see ở Jeju City nhưng nếu cần check-in và trời vẫn còn sáng thì cũng ok. Chứ tối thì chả thấy gì cả đâu, đen nhòm à.

3. Như ss Gấu nói thì bạn ở Jeju hơi rush, Jeju nó còn nhiều chỗ đẹp lắm nơi =))) nhưng cũng may là thuê taxi chứ đi bus thìcó nước cháy lịch trình. Lịch trình ngày 2 như vậy là tương đối về mặt thời gian rồi. Vì chơi ở Seongsan Ilchulbong ( nếu leo lên đỉnh núi) và Seopjikoji đã đến quá trưa rồi.

4. Làng Lhwa thì gắng đi sớm để chụp cho đẹp chứ đồng thì phá ảnhl lắm
- Ewha Womans University và Khu HONGDEA gần nên xếp chung, chơi chung.
- Suối Cheonggyecheon: chơi buổi tối được nè.

5. Đường đến Namsan Cable Car thì gg trước nha, chứ đến đó để kiếm được cái đường bên cạnh KS Pacific nghe hơi nản =))) vì mình đã từng nghĩ thế nhưng đến nơi KS thì thấy tên mà kiếm hoài chả ra cái ngõ bên cạnh ấy đâu cả :v hoặc có thể mà do mình dò đường không kĩ. Và mình nghĩ nên đi bộ lên tháp và chiều về đi cáp treo, như thế thấy đẹp hơn. Ban ngày thi không rõ nhưng ban đêm thì đẹp lắm.

6. Từ Myeyongdong từ cứ ra đón Airport Bus đi là tiện nhất. Đi AREX thì phải transit ở Seoul Station mệt lắm, mang vác vất vả, rồi phải đưa thẻ cho người ta quẹt quẹt các kiểu nữa.

7. Subway Seoul sử dụng siêu siêu tiện luôn. Các dùng thì như ss gấu nói, bạn mần theo là đc

Chúc bạn đi chơi vui nha

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123
Back