What's new

[Chia sẻ] Hàn quốc mùa đông - những hành trình mê mải (01/10-20/10/2016)

Hi mọi người, theo mình biết là có rất nhiều bạn có ước muốn đi Hàn Quốc nhưng không có thời gian hoặc không có điều kiện. Chuyến đi của mình chủ yếu là để trải nghiệm chứ không phải mua sắm hay thăm cái oppa chính nên mọi người thông cảm mình không nói chi tiết về mua sắm lắm nha. Mình mong chia sẻ của mình sẽ có thêm kinh nghiệm cho những bạn sắp sửa đi cũng như có thêm những hiểu biết nhất định về đất nước Hàn Quốc thơ mộng với thịt nướng và rượu Sochu. Mình sẽ post mỗi ngày một ít nhé, mong mọi người nếu có theo dõi thì thông cảm dùm mình. Nào, follow me, let's go...:D

Ngày 1 Seoul và những cơn gió đầu mùa
Bay huyến bay đêm của Vietjes lúc 2h30sáng ngày 1/10, đến sân bay Incheon khoảng 9h sáng (giờ địa phương), phải nói cảm giác đầu tiên là lạnh teo trym luôn. Check out lấy hành lí, đi bus về tới trung tâm cũng khoảng 11am. May cho mình là book guesthouse ngay trung tâm (kế bên Hongdae Street nên khá dễ tìm, mặc dù ở trong hẻm). Vì 3pm mới được check in nên tụi mình gửi đồ lại hostel là lên đường luôn. Điểm đầu tiên mình đến là Gyeongbok-gung Palace và Cheongbok-gung Palace.
Mình nói thêm một chút về cách đi tàu điện ngầm nhà, Seoul là thành phố có tàu điện ngầm hiện đại bậc nhất thế giới, bản hướng dẫn được dán khắp nơi là trên tàu được thông báo bằng 4 thứ tiếng (Trung, Hàn, Nhật, Anh), cứ nhìn bản đồ rồi dò theo hướng đi của tàu điện là được, trong tàu điện có office information nên cứ hỏi thoải mái, họ rất nhiệt tình chỉ dẫn. Hostel mình ở là Michigan Guesthouse (quận Mapo-gu) đi tàu điện Gate 2 (Hongik University Station, line màu xanh lá cây nha, vì kế bên trường đại học Hongik ấy mà, sanh viên toàn trai xinh gái đẹp, haha, chắc có liên quan) :)
Có hai cách đi nha, một là đi tới trạm Euljiro 3-ga rồi chuyển line màu Cam đi tới trạm Gyeongbokgung. Cách 2 là đi tới trạm Euljiro-3ga rồi đi bộ tèn tèn. Mình đi cách 2 nha, lết bộ rả cẳng luôn nha :(
DSC01907 by baongoc28393, on Flickr

Đến nơi, Mua vé hết 3000won, định thuê handbook mặc nhưng mập quá không có cái nào vứa (giỡn chứ tại mắc quá, bằng cả ngày ăn của mình nên tiếc k thuê, thứ lỗi mình chỉ là con đi bụi). GYEONGBOKGUNG PALACE trong trí tượng tượng của mình phải dữ dội lắm, nhưng hình như mình tưởng tượng hơi lố nên bị té nhẹ, haha. Được cái rộng với trời se lạnh, đi tàu điện đông không tưởng luôn. Người ta đông tới mức mình chả buồn chụp hình nữa.
Gyeongbokgung Palace by baongoc28393, on Flickr

CHEONGBOKGUNG PALACE cũng y chang cái kiến trúc mấy cung điện kia, được cái rộng thôi, vào tới thì không vào được, đứng ngó được bàn với ghế của vua thôi hà, vé vào cửa là 5000won, đi trong quằn cmn quại, lạnh môi đứa nào đứa náy tím tái, gió bật tung dù, bật tung sản khoái, huhu (nước mắt giàn giụa)
Cheongbokgung by baongoc28393, on Flickr
Mọi người đừng nhìn trời nắng mà nghĩ nóng nhé, lạnh muốn xỉu, mình đã chụp đi chụp lại rất nhiều lần mới có tấm hình không có người đi qua đi lại.
Hai cung điện đó gần nhau nên mình đi trong ngày luôn cho tiện hướng ấy mà. Lúc về mình còn ghé ngang SAMCHEONGDONG-GIL ROAD là con đường khá đẹp, có những hàng cây chuyển màu trong rất mát mắt
SAMCHEONGDONG-GIL ROAD by baongoc28393, on Flickr

Nói thật là chủ yếu mình toàn lết bộ, chiều mệt rồi, về nghỉ ngơi tí rồi tối đi HONGDAE STREET - một trong những con đường mua sắm sầm uất nhất Seoul, mua mỹ phẩm một cách gọi là bốc hốt, (mấy bạn đừng nghĩ quay về hay ra sân bay mưa, vì mỗi nơi có promo khác nhau, k mua là hết á, mình chịu khó mang vác mà).
Hongdae Street by baongoc28393, on Flickr
Thành quả của mình sau một buổi tối phá đảo Hongdae (mình mua dùm thôi chứ xài chắc không được 2 món đâu)
Tony Moly - Etude House - Natural.... by baongoc28393, on Flickr
Tấp vào ăn tối rồi về ngủ thôi, một tô mì như thế này là 5,000won (rẻ nhất òi á), mọi thứ đắt đỏ nên mình chỉ uống sữa, ăn bánh mì thôi, hiu hiu
Mì cay Hàn Quốc by baongoc28393, on Flickr
Theo kinh nghiệm của mình ở đây thì tất cả các cung điện đều giống nhau nên mọi người có thể chọn đi một trong hai thôi, chứ đi hết vừa tốn tiền, tốn time, minh không theo chủ trương đi các bảo tàng lịch sử này nọ nhiều, mình thích leo núi, ngắm cảnh đường xá, thiên nhiên nhiều hơn, chùa chiềng thì cũng một chút nên đi ra đường tận hưởng không khí là tuyệt vời nhất, há há.
Ăn no say rồi, tiêu đủ tiền rồi, post hình Facebook rồi ngủ thôi. Hẹn mọi người ngày mai nhé.

Last edited:
Mình thắc mắc là ko biết bạn có thổ địa chỉ đường ko hay là tự mày mò nghiên cứu đi vậy. Chứ nếu lần đầu tự mò mẫm đi mà như vậy cũng phục bạn thật. Cuối cùng tổng kết thiệt hại hết khoảng nhiu bạn ?

Mình thú thật với bạn luôn là mình không quen ai bên đó, mình toàn tự boọk phòng, đi tới đâu book tới đó, kể cả mua ticket, tìm đường, train, tàu hỏa, lết b, mọi thứ phải tự thân vận động hết, chữ tiếng Hàn bẻ làm đôi không biết luôn. Tối mỗi ngày mình sẽ tìm đường đi cho điểm tiếp theo, cứ vậy thôi. Chắc kiểu mình thuộc dạng điếc không sợ súng nên vậy. Về tới Vn mình cứ ngỡ mình mơ thôi, không ngờ có thể có một chuyến đi tốt đẹp hơn mong đợi. Chi phí cho 20ngày (bao gồm tiền vé mb khứ hồi + book phòng + vé tàu + mua sắm + mua dùm :) ), ăn uống, thuốc than lúc bệnh luôn là 18tr có lẽ một chút.
Mình ăn uống bt, không sang chảnh nên tiết kiệm dc một số. Với lại mình chịu lạnh dở lắm, qua đó khí hậu thay đổi cả nữa tháng trời mình không ăn uống gì dc nhiều hết. Bạn thân của mình là ngày 2cử cf lon với sữa tươi. Nhờ vậy mà về tới vn tụt hẳn 6kg, âu cũng là may mắn, hihi. :D

Cảm ơn b bài chia sẻ chi tiết quá,tha hồ take note lại
B có bảng xác nhận luơng hoặc giấy xin nghỉ phép bằng tiếng Anh k? có thể mail cho mình được k? email [email protected]
thanks nhé

Cảm ơn b bài chia sẻ chi tiết quá,tha hồ take note lại
B có bảng xác nhận luơng hoặc giấy xin nghỉ phép bằng tiếng Anh k? có thể mail cho mình được k? email [email protected]
thanks nhé

Mình có nhưng mình điền tên vô rồi, với lại phải có mộc tròn chứ mộc vuông họ không chịu đâu. Giay xác nhận lương bên mình là tiếng việt, mình phải mang đi dịch thuật rồi công chứng. :D

Hi bạn,
Mình thấy trong bài bạn có mang theo vali đi Daedunsan Provincial Park đó. Cho mình hỏi là ở đó có dịch vụ trông giữ hành lý không bạn? Nếu mà mang vali rồi leo núi chắc chớt quá :| :| :|
Mình đang làm plan đi Jeonju Hanok Village và Daedunsan Provincial Park từ Seoul. Nếu buổi sáng mình từ Seoul đi Daedunsan Provincial Park trước rồi mới quay về Jeonju thì có đủ thời gian và thuận đường ko bạn?, bạn leo Daedunsan Provincial Park mất khoảng bao nhiêu lâu vậy?Cám ơn bạn ^^

Hi bạn,
Mình thấy trong bài bạn có mang theo vali đi Daedunsan Provincial Park đó. Cho mình hỏi là ở đó có dịch vụ trông giữ hành lý không bạn? Nếu mà mang vali rồi leo núi chắc chớt quá :| :| :|
Mình đang làm plan đi Jeonju Hanok Village và Daedunsan Provincial Park từ Seoul. Nếu buổi sáng mình từ Seoul đi Daedunsan Provincial Park trước rồi mới quay về Jeonju thì có đủ thời gian và thuận đường ko bạn?, bạn leo Daedunsan Provincial Park mất khoảng bao nhiêu lâu vậy?Cám ơn bạn ^^

Núi thì không hẳn leo đâu, nếu bạn đi cap treo thì quá khỏe, không thì đi một đoạn rồi có cái cầu rồi, chứ không đến nỗi nào đâu.
Nếu bạn đi Daedunsan từ Seoul thì có nhiều tuyến đi đến đó lắm, bus rồi train các kiểu nhưng vì mình đi ngược từ jeju lên nên mình đi tuyến train tới NONSAN Station rồi xuống đi bus tiếp, mình cũng kéo cái vali 10kg và cái balo 7kg nhưng mình gửi ở trạm Information center ngay chân chỗ cái cái capble car luôn, nhờ họ giữ dùm, họ dễ thương lắm. Gần đó có doanh trại của mấy anh oppa đóng đô nữa nên không biết cứ hỏi thoải mái nhén. Bữa mình gặp được anh oppa đẹp trai và tiếng anh cực good, chỉ dễ hiểu cực kì, có luôn cả map giấy nữa nên yên tâm hen :D
Chúc bạn đi vui vẻ nhé !

Núi thì không hẳn leo đâu, nếu bạn đi cap treo thì quá khỏe, không thì đi một đoạn rồi có cái cầu rồi, chứ không đến nỗi nào đâu.
Nếu bạn đi Daedunsan từ Seoul thì có nhiều tuyến đi đến đó lắm, bus rồi train các kiểu nhưng vì mình đi ngược từ jeju lên nên mình đi tuyến train tới NONSAN Station rồi xuống đi bus tiếp, mình cũng kéo cái vali 10kg và cái balo 7kg nhưng mình gửi ở trạm Information center ngay chân chỗ cái cái capble car luôn, nhờ họ giữ dùm, họ dễ thương lắm. Gần đó có doanh trại của mấy anh oppa đóng đô nữa nên không biết cứ hỏi thoải mái nhén. Bữa mình gặp được anh oppa đẹp trai và tiếng anh cực good, chỉ dễ hiểu cực kì, có luôn cả map giấy nữa nên yên tâm hen :D
Chúc bạn đi vui vẻ nhé !

Ok. Cám ơn bạn nha ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,148
Latest member
thuocphathai
Back