What's new

Hang Phượng Hoàng, suối Mỏ Gà - Thái Nguyên ngày mưa gió

Anh ở đâu!
Nụ cười anh trong mưa, trong nắng
Giữ dùm tôi khoảng khắc một trời mưa
Một dòng nước trong, sải mình trong hang tối
Những hơi ấm tình người
Những nắm tay đồng đội

Và nụ cười trên môi
Những giọt nước vương chảy dài từng giọt
Đọng lại trên tóc
Trên má...

Mang theo cả hơi thở một chiều mưa...

Tôi viết lên hồi ức này tặng cho những người bạn đồng hành cùng tôi một chuyến đi với quá nhiều kỷ niệm và những cảm xúc khó viết thành lời. Để đôi lúc nhìn trời mưa, bỗng nhớ lại một ngày chúng tôi đã nắm tay nhau lội vào hang suối Mỏ Gà, đầm mình trong dòng nước lạnh ngắt, đùa vui như những đứa trẻ chưa biết vướng bận với những vất vả lo toan cơm áo, gạo tiền. Bỗng nhớ lại một chiều mưa, cả nhóm ấm lòng bên quán mít...

Cảm ơn những người bạn đồng hành cùng tôi, những người chia sẻ ngọt bùi, khó khăn với tôi qua hành trình ngắn mà nhiều trải nghiệm đến không ngờ. Mong rằng, chúng ta sẽ có ngày được cùng nhau tiếp tục một hành trình khác cũng sẽ gắn tên kỷ niệm.

Hồi ức của Hang Phượng Hoàng, hang suối Mỏ Gà - một khu thắng cảnh nổi tiếng ở tỉnh Thái Nguyên trong một ngày mưa gió.

Trân trọng!

à cho mình hỏi xíu là trên đấy có chỗ mình ăn uống ko bạn, bọn mình định mang đồ đi theo nấu:) thank bạn
Trên chỗ đó có bán đồ nước uống, còn thức ăn tươi sẽ phải mua theo ngay từ thị trấn Đình Cả, chỗ nấu thì xin phép là được, quanh chỗ đó có khá nhiều bãi đất rộng...
Mình chỉ nhớ được thế thôi à... :D

Chuyến đi thú vị thật, mình xin đính chính 1 chút nhé. Đây mới là trái sim nhé còn trái mà bạn úp lên là giống trái sim thôi hoa cũng tím nhưng không ăn được, hay mọc lẫn với sim, vì năm nào mình cũng đi hái sim về ngâm rượu mà, còn đây là hũ rượu sim mình mới ngâm 1 tháng nay, tự tay hái anh em nào ở hải phòng qua 422 miếu hai xã,Q lê chân mình mời dùng thử tuyệt cú mèo[url=http://www.upanh.com/hoa_sim_upanh/v/8rk55pcxcyd.htm][/URL][url=http://www.upanh.com/trai_sim_upanh/v/4rkcfp3x5wy.htm][/URL][url=http://www.upanh.com/picture_010_upanh/v/ark99p7k6cf.htm][/URL]

...
Đây là quả Mua- không phải quả Sim, ăn không ngon như Sim đâu, người địa phương chả ai ăn quả Mua cả
Ừ, quả mua, theo tiếng địa phương (tày) gọi là "mác nát", ăn tuy không ngon được như sim, vì có vị ngọt chát, và xơi nhiều thì răng, miệng tất đen hết vì quả này thôi, loại quả này ăn được, tuy có những người không ăn, chứ không phải là không ăn... :D

...Đây mới là trái sim nhé còn trái mà bạn úp lên là giống trái sim thôi hoa cũng tím nhưng không ăn được, hay mọc lẫn với sim, vì năm nào mình cũng đi hái sim về ngâm rượu mà, còn đây là hũ rượu sim mình mới ngâm 1 tháng nay...
Hai loại cây khác nhau về tên gọi đấy nhé (tuy đều là cây bụi nhỏ, mọc hoang trên các sườn đồi khô cằn, đá sỏi), còn trái (quả) thì khác nhau hoàn toàn luôn:
_ Quả Mua: trước khi quả chín, sẽ có một lớp vỏ bao phủ bên ngoài, khi chín thì vỏ sẽ nở bung ra, làm lộ rõ nhân quả đã chín đen (ăn được).
_ Quả Sim: trước khi chín, quả có màu xanh, hoặc hơi đỏ (chưa chín hẳn), trái sim lúc đậu thành trái như thế nào thì khi chín, trái (quả) đổi màu từ xanh thành tím sẫm, khi tím sẫm, ăn có vị ngọt, khi ăn nhiều sim quá, nhiều lúc cũng sẽ phải uống kèm luôn nước...muối ợ.
Ps: Bác có hũ rịu sim ngon quá, em nhìn mà thèm ực...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back