What's new

Hành trình của 2 nàng bỏ việc đi bụi từ Nam ra Bắc

Từ tháng 5 đến giờ, sau khi bỏ việc trở thành thất nghiệp là mình đi và đi không ngừng nghỉ. Paris, Hà Lan, Bình Ba, Vĩnh Hy... nhưng chẳng thể viết được dòng nào. Dạo này thèm viết, mới kết thúc chuyến bụi Côn Đảo bí ẩn với "phượt thủ 72 tuổi", chưa kịp viết xong thì lại vác balo đi tiếp. Sợ để càng lâu thì hành trình tiếp nối hành trình không thể ghi lại nên giờ tạo luôn 2 topic song song. Thì vừa đi vừa viết vậy.

Hành trình chi tiết thì không có nhưng đại loại là có chấm trên bản đồ các điểm đến như sau:

CHẶNG 1 (từ ngày 23 – 30 tháng 8): Huế mộng Huế mơ
Kế hoạch là dạo sông Hương, viếng chùa Huyền Không Sơn Thượng (dù đã đến không biết bao nhiều lần rồi nhưng vẫn muốn ghé lại), Thiền Viện Trúc Lâm Bạch Mã và ngủ lại trong rừng Bạch mã, ăn bánh bèo, bánh lọc, cơm hến, bún bò Huế…

Chủ nhật 30/8: Đủ duyên sẽ cúng dường các vị sư khất thực (hy vọng sẽ được gặp lại thầy Minh ĐứcTriều Tâm Ảnh tác giả những cuốn sách nhớ đời mình được đọc nhiều năm trước: Người trồng hoa và chàng tu sĩ, Một cuộc đời một vầng nhật nguyệt, Chuyện cửa thiền…)

CHẶNG 2 (từ 30 tháng 8 – 4 tháng 9): Thong dong trên đường Rong ruổi từ Huế ra Quảng Trị, ghé biển Cửa Tùng (bãi tắm Nữ Hoàng), ăn bánh canh cá tràu (miền Bắc gọi là cá quả, miền Nam gọi là cá lóc). Rồi từ Quảng Trị đi tiếp, đi cho đến khi nào thấy Hà Nội thì ngừng. Ngắm mùa thu Hà Nội xong thì lên Sapa.

CHẶNG 3 (từ 5 – 8 tháng 9): Chinh phục nóc nhà Đông Dương - Phanxipang
Vừa đi vừa thở thế nào rồi cũng đến được đỉnh nóc nhà Đông Dương - Phanxipang rồi từ từ lòng vòng ngắm Sapa mùa lúa chín.

CHẶNG 4 (từ 9 – 15 tháng 9): Hành hương về nơi di sản Về lại Hà Nội rồi đi Tràng An, Bái Đính, Trúc Lâm Yên Tử…

Phát sinh, thêm bớt chỗ nào thì "cấp báo" sau.

Ngày 16/9: Hôm ni là phải có mặt tại Sài Gòn để đi trình diện lấy lương thất nghiệp không thì phải gọi các "nhà tài trợ mì' gấp (người ta có nhà tài trợ vàng, nhà tài trợ bạc... còn mình thì có nhà tài trợ mì, thiệt là hân hạnh).

Ngày 27/8: Lang thang phố Huế

Huế gắn chặt với thương hiệu Huế mông Huế mơ, thơ mộng với con sông Hương, uy nghiêm với đền đài lăng tẩm và cái giọng con gái thì nghe mượt mà ngọt lịm, nhưng mà đôi khi người xứ xa nghe mô tê chẳng hiểu gì. Nhưng nhìn tà áo dài tím Huế thì chắc không lẫn vào vùng miền nào khác được.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Những ngày này khách du lịch bắt đầu đổ về Huế
attachment.php

attachment.php

Một góc những hoài niệm xa xưa
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Và ở đâu cũng có những gánh hàng rong
attachment.php

Giao thoa 2 thế hệ
attachment.php

attachment.php

Cầu mới Phú Xuân nhìn từ cầu Tràng Tiền
attachment.php

Cái cầu nổi tiếng với 6 vai 12 nhịp nè
attachment.php

attachment.php

Tấp vào chè hẻm nổi tiếng ở đường Hùng Vương ăn món chè nửa mặn nửa ngọt là chè bánh lọc bọc thịt quay: 8 ngàn đồng/ly
attachment.php

Lòng vòng đói bụng, chạy về hướng Thủy Dương, vào chợ xép không tên ăn vài món:

Bún thịt nướng:
attachment.php

Bún nghệ:
attachment.php

Hai tô bún này đồng giá 15 ngàn nhé.

Ngày 28/8: Tai nạn bất ngờ phải vào bệnh viện TW Huế khâu chân trái

Không đi các lăng vua Minh Mạng, Tự Đức hay Khải Định nữa mà sáng nay nhóm mình đi vào lăng vua Gia Long. Trong trí nhớ của mình thì muốn đi lăng này phải đi qua đò, nhưng thật bất ngờ vì hiện nay đã có cầu phao bắc qua sông. Con đường đi ngang qua lăng vua Khải Định rồi cứ theo dọc bờ sông cho đến khi thấy cầu phao, qua cầu sẽ có liên tục những bảng chỉ dẫn.

Gia Long hay còn gọi là Nguyễn Thế Tổ, là vị Hoàng đế đã thành lập nhà Nguyễn, vương triều phong kiến cuối cùng trong lịch sử Việt Nam. Ông tên thật là Nguyễn Phúc Ánh (thường được gọi tắt là Nguyễn Ánh), trị vì từ năm 1802 đến khi qua đời năm 1820.

Lăng bắt đầu được xây dựng từ năm 1814 và đến năm 1820 mới hoàn tất. Toàn bộ khu lăng này là một quần sơn với 42 đồi, núi lớn nhỏ, trong đó có Đại Thiên Thọ là ngọn núi lớn nhất được chọn làm tiền án của lăng và là tên gọi của cả quần sơn này. Từ bờ sông Hương đi vào lăng có con đường rộng hai bên trồng thông và sầu đông cao vút, xanh um, tạo ra một không khí trong mát, tĩnh mịch. Hai cột trụ biểu uy nghi nằm ở ngoài cùng báo hiệu khu vực lăng.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Phong cảnh của lăng Gia Long mình thích hơn hẳn các lăng khác, sự kết hợp hài hòa giữa hồ sen hình rồng, với núi non trùng điệp làm cả nhà mình không thấy mệt trong cái nắng gay gắt.

Đi xong lăng thì về sớm để cho 2 thành viên "lão bà bà" và Dương chuẩn bị hành trang rời Huế. Còn Trang chở mình định ra chợ Đông Ba chụp hình cầu Gia Hội

attachment.php

Trời lại mưa lất phất, hai đứa định chạy về chùa Từ Đàm. Chạy về cầu Phú Xuân, đèn đang đỏ, Trang tách sang bên phải để quẹo về đường Lê Lợi, mình chợt nghe nhói buốt chân trái. Mình bật khóc vì đau, nhìn xuống thì máu phun như vòi nước nhỏ, chẳng hiểu chuyện gì đang xảy ra cho chân mình. Trang thấy phía trước là bệnh viện TW Huế liền chạy xe vào ngay khoa cấp cứu, máu vẫn không ngừng chảy, mình vẫn không ngừng khóc vì đau.

Làm xong thủ tục thì mình được đưa vào phòng chụp phim và khâu 5 mũi. Đã tiêm thuốc tê mà sao cứ mỗi mũi kim chích vào là mình đau nhói, mình khóc quá trời, bác sĩ vừa khâu phải vừa dỗ dành và khâu xong thì bác sĩ cười: "Khâu xong chân rồi thì giờ anh khâu luôn cái miệng của em, khóc to quá làm bệnh nhân ở ngoài sợ."

Hixhix, thế là phải kiếm chỗ dưỡng thương, tạm dừng cuộc hành trình đợi ngày lành lặn thôi.
Chiếc dép được chụp lại sau khi mình ra khỏi bệnh viện và cười tươi trở lại không đau nữa vì thuốc tê vẫn còn tác dụng.

attachment.php

Ôi trời, chị bị cái gì mà máu chảy ghê vậy? Kiểu này chắc nằm dưỡng thuơng ở Huế 1 tuần mất...

Kể ra chị cũng đã nếm đủ phong vị ở Huế rồi đấy, ở đây 5 năm, em cũng đi từng đó chỗ thôi... Có điều đi được nhiều lần hơn...

Cái hồ Truồi, chỗ Thiền Viện ấy, là đập điều tiết nước ngọt cho cả vùng đó chị. Có chỗ câu cá thì tuyệt cú mèo...

P/s: mong chị sớm bình phục và bình an trên đường thiên lý vạn dặm...

Ôi trời, chị bị cái gì mà máu chảy ghê vậy? Kiểu này chắc nằm dưỡng thuơng ở Huế 1 tuần mất...

Kể ra chị cũng đã nếm đủ phong vị ở Huế rồi đấy, ở đây 5 năm, em cũng đi từng đó chỗ thôi... Có điều đi được nhiều lần hơn...

Cái hồ Truồi, chỗ Thiền Viện ấy, là đập điều tiết nước ngọt cho cả vùng đó chị. Có chỗ câu cá thì tuyệt cú mèo...

P/s: mong chị sớm bình phục và bình an trên đường thiên lý vạn dặm...

Cảm ơn em trai. Chị đang dưỡng thương nên mấy ngày nay viết được nhiều hơn nè. Chiều nay đi cắt chỉ được rồi, giờ cần "nhà tài trợ thông tin" cho chị thông tin về nơi ăn, chố ngủ và đi đứng nằm ngồi ở động Thiên Đường, Quảng Bình nhé. :)

À, chuyện nhỏ...
Động thiên đường Quảng Bình... Chị chờ em tới tối nay nhé, em móc nối rồi cho chị thông tin đầy đủ nhất...

Dạ chị,
Có 2 cách đi đến quần thể hang động ở Phong Nha.
- cách một: mua tour, bao từ a ->z phục vụ tận răng :v
- cách hai: từ đi, hành trình như sau:
Bắt xe ôm (xe thồ, taxi, xe bus...) ra bến xe phía bắc, mua vé ( lưu ý chọn xe nha chị, những xe hay có chữ Đồng Hới sẽ không tới được bến cần) chị có thể không phải vào bến mua vé vì sẽ có lơ xe chạy ra hỏi chị đi đâu và dẫn chị đi, chị lựa xe có chữ Ba Đồn ấy, vì xe này sẽ đi Qua ngã ba Hoàn Lão (là bến cần xuống) xuống bên Hoàn Lão chị nhớ là phải bắt xe ôm hay xe hàng lên tiếp Phong Nha.
Tới Phong Nha thì có khá nhiều nhà nghỉ, nhớ mặc cả nha chị, bên đó nó chém lắm á. Ổn định rồi chị hãy đi ra bến đò mua vé đi Động thiên đường. Có thể hỏi lễ tân đường ra bến.
Giá cả để chị lưu ý khỏi bị hớ.
- vé xe ra ngã 3 Hoàn Lão tầm 120k, tùy thời điểm nha chị. Cách tốt nhất vào bến mua vé xe đi
- xe ôm chạy Hoàn Lão - Phong Nha tầm 60k tùy chị trả giá ( đoạn đường tầm 30km)
Nhà nghỉ tùy loại giá chênh khoảng 250-300k
Còn cụ thể em sẽ cho chị thông tin chi tiết khi liên lạc được với bạn em ở Quảng Bình.
Chị còn thắc mắc hay cần gì cứ liên lạc với em nhé.

Em liên lạc với bạn em xong rồi chị ạ, cụ thể như này.

Đầu tiên: vị trí địa lý từ động Phong Nha phải lên thêm tâm 20km nửa mới tới động Thiên Đường. Bạn em đề xuất như này: Thuê nhà Nghỉ tại Đồng Hới, thuê xe máy 1 ngày tầm 100k để lên động Thiên Đường. Vì trên Phong Nha không có nhiều thứ để chơi.

Thứ 2: thuê xe đi sẽ cơ động hơn, đường xá dễ đi lắm. Trên trục đường thẳng từ ngã 3 Hoàn Lão sẽ có cụm Phong Nha - Kẻ Bàng lên trên nữa sẽ có động Thiên Đường.

Chị chọn cách nào cứ nói em để em lên thông tin chi tiết cho chị nhé.

1. Ở Đồng Hới rồi thuê xe lên động Thiên Đường. (Quãng đường từ Đồng Hới lên động Thiên Đường tâm 70km)
2. Ở tại cụm Phong Nha rồi thuê xe thồ lên động Thiên Đường. (Quãng đường từ cụm Phong Nha đến động Thiên Đường tầm 25km)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back