What's new

[Chia sẻ] Hãy cùng chia sẻ về những Bộ "đồ nghề đi phượt" của các bạn.

Re: Hãy cùng chia sẻ về những Bộ "đồ nghề đi phượt" của các bạn.

Hè, thế ra sao đỏ ở Sì gòn hử. Trông saodo phượt pro thế mà ko chụp nốt chiến mã ( cũng là phượt cụ mà lị) . Kaka

Hè, thế ra sao đỏ ở Sì gòn hử. Trông saodo phượt pro thế mà ko chụp nốt chiến mã ( cũng là phượt cụ mà lị) . Kaka
To be continued mà pác .....(beer)

Saodo@

6. Túi ngủ: Bạn có nhiều chọn lựa túi ngủ ở chợ Dân Sinh - TP. HCM. Mình tiếp tục chọn loại túi ngủ đơn giản, màu lính. Đây là hàng bình dân nên giá cả cũng dễ chịu. Trên sản phẩm ghi Made in U.S.A nhưng các bạn cứ tin chắc rằng được làm đâu đó gần Chợ Lớn. Loại này nhỏ gọn, có thể ngủ tốt cho 01 người (02 người cũng được với điều kiện phải nằm chồng lên nhau). Đã test trong 1 chuyến công tác vào rừng Phòng hộ Lạc Dương - Lâm Đồng >> OK.
Ưu điểm: Nhỏ gọn, ít dơ. Trọng lượng nhẹ. Nổi dưới nước. Ít thấm nước.
Nhược điểm: Hơi chật nếu dùng cho 2 người, không ấm lắm.

7. Mũ lưỡi trai kết hợp đèn LED build-in: Nhìn bên ngoài là mũ lưỡi trai thông thường nhưng trên vành mũ là hệ thống đèn LED cực sáng, công tắc On/Off nằm dưới vành mũ, pin nằm phía sau mũ. Chuyên dùng để lần mò trong đêm nhưng không muốn dùng đèn pin. Có 3 chế độ bật tắt đèn. Hàng China, không nhãn mác gì cả.
Ưu điểm: Vừa là mũ, vừa là đèn. Rất sáng và ít hao pin.
Nhược điểm: Thấm nước.

Không có người mẫu, nhờ Mẹ làm mẫu giúp

8. Dây ràng và túi lưới ràng hành lý: Để đảm bảo an toàn cho hành trình dài với tốc độ cao bằng xe máy, bạn phải đảm bảo rằng hành lý của bạn đã được cột kỹ càng và chắc chắn vào xe. Đó là lý do của việc đầu tư cho 2 món đồ này.
Yêu cầu chính: Dây bền chắc, khóa tốt.

9. Bình nước: Vật dụng làm cảnh là chính vì toàn uống Coke lon :LL . Vị trí gắn: Bên hông ba lô phụ. Hãng sản xuất 5.11 Tactical. Nước Sx: Vietnam. Có thể mua trên 5s. Phù hợp cho những chuyến lội rừng.
Ưu điểm: Đẹp, bền, nhẹ, giá rẻ.
Nhước điểm: Không giữ nhiệt, kể cả nóng và lạnh.

10. Dây dẫn điện và Ổ cắm Universal: Hãy tưởng tượng bạn dừng lại tại 1 nhà trọ và các bạn có 1 đống thiết bị cần charge chuẩn bị cho hành trình ngày mai nhưng chỉ có 1 ổ cắm điện dùng được, mà nó lại không giống với loại phích cắm của bạn. Dễ điên lắm nhé !!!

11. Mảnh kim loại đa năng: Hình như có bán trên forum mình, giá 20k. Nhỏ gọn có thể bỏ bóp (ví) được nhưng hơi ít chức năng.

To be continued ....

Saodo@

Last edited:

Bác Saodo mần ơn cho em hỏi cái Nón đèn pin bác mua chỗ nào và giá bao nhiêu vậy?
Dòm đồ nghề của bác khủng thiệt :D Của em linh tinh có vài món hà :(

cái ổ cắm điện của bác thì có vẻ như dây hơi dài đó, em cũng đang có ý định ra tiệm điện mua cái ổ với cái phích cắm và 0.5m dây điện để nối 1 cái đây :D

Bác Saodo mần ơn cho em hỏi cái Nón đèn pin bác mua chỗ nào và giá bao nhiêu vậy?
Dòm đồ nghề của bác khủng thiệt :D Của em linh tinh có vài món hà :(

cái ổ cắm điện của bác thì có vẻ như dây hơi dài đó, em cũng đang có ý định ra tiệm điện mua cái ổ với cái phích cắm và 0.5m dây điện để nối 1 cái đây :D

1. Về cái mũ lưỡi trai có đèn LED: Đây là một món quà của một người bạn ở nước ngoài tặng mình. Không nhãn mác, chỉ đoán là đồ China nên mình mù tịt thông tin và giá cả của nó.
2. Ổ cắm điện mình làm hơi dài vì nhiều khi còn phải giăng nó từ ngoài vào phòng tắm: Phòng tắm nhiều nơi tối tăm, ẩm thấp lắm... Dù sao dài cũng hữu dụng hơn ngắn, bạn nhỉ?

Thân,
Saodo@

Đang đợi coi điện thoại của bác đây với lại bác có món nào độc độc không? Em cũng đang kiếm cái sạc đt bằng pin AA hoặc quay tay nhưng chả biết chỗ nào bán.

Đang đợi coi điện thoại của bác đây với lại bác có món nào độc độc không? Em cũng đang kiếm cái sạc đt bằng pin AA hoặc quay tay nhưng chả biết chỗ nào bán.

Trả lời nhanh cho bạn đây.
1. về ĐT thì mình dùng 1 con S.E Arc S vừa để liên lạc, vừa làm GPS dẫn đường tuy không chính xác lắm. Đang tìm con GPS ưng ý nhưng chưa ra. Ngoài ra, mình còn 1 con Nokia 1280 va Samsung nắp gập làm ĐT dự phòng trong trường hợp hết pin giữa đường.
2. Charge ĐT bằng pin thì search Google thấy nhiều mà. Ví dụ như đây.

Saodo@

12. Dao bỏ túi Victorinox: Cán gỗ, đáp ứng tiêu chuẩn Survival Kit khi có trang bị kính lúp (dùng để đốt lửa làm tín hiệu). Đầy đủ các lưỡi cơ bản đáp ứng nhiều nhu cầu khác nhau: Cưa, kéo, kìm, dũa.... Bảo hành trọn đời.
Ưu điểm: Nhỏ, gọn, đầy đủ chức năng của Survival Knife.
Nhược điểm: Dễ mất. Đắt tiền. Không đủ điều kiện để sửa xe hay máy móc do quá nhỏ.

13. Dao bỏ ba lô Victorinox: Làm bằng thép không rỉ nguyên con. Không có kính lúp nhưng có kìm loại lớn. Chắc chắn, rất vừa tay. Đầy đủ các lưỡi cơ bản. Bảo hành trọn đời.
Ưu điểm: Đầy đủ chức năng. Có thể sử dụng để sửa xe, máy móc.
Nhược điểm: Đắt tiền. Không có kính lúp. Hơi to nên khó bỏ túi.

14. Đồng hồ đi phượt: Mình chọn Tissot T-Touch loại dây cao su. Nếu bạn có điều kiện tốt, nên chọn loại dây Titan, nhẹ và bền hơn. Thông tin có thể xem tại đây. . Chức năng: La bàn, đo độ cao, áp suất, nhiệt độ, tốc độ, độ sâu (cho thợ lặn), thủy triều...... Siêu bền.
Ưu điểm: Bền và đẹp. Nhiều chức năng. Các chức năng tương đối chính xác.
Nhược điểm: Không tìm thấy. ;)

15. Vòng đeo tay Jawbone Up:
Cái này thì không liên quan lắm nhưng mình vẫn chia sẻ với anh em. Tùy sở thích mỗi người nhé. Mình sử dụng vòng đeo tay này để đếm số bước chân mình đi mỗi ngày, đặc biệt là trong những ngày lang thang cuốc bộ, kiểm tra lượng calories tiêu hao, kiểu tra giấc ngủ và chất lượng giấc ngủ, báo thức. Ngoài ra, khi đi xe máy đường dài, mình dùng nó để nhắc nhở nghỉ ngơi, sau 1 khoảng thời gian đã được định trước. Data được Sync với Ipad hoặc Iphone. Thông tin của nó đây.

To be continued ...

Saodo@

Last edited:

bác saodo lập ra topic show h....chia sẻ hay thế mà chưa bác nào hưởng ứng show bộ đồ nghề của mình à? tôi cũng xin góp vui đôi chút để topic thêm xôm tụ.
Mấy thứ này không hẳn là đồ đi phượt, mà là đồ tôi mang theo hàng ngày (trước đây có thời chịu khó lỉnh kỉnh vác theo nhiều thứ lắm, giờ tôi chỉ mang những thứ gì chắc chắn sẽ dùng, và thực sự hữu dụng cho cái sống lưng đỡ khổ):

- Bao đựng đa năng dùng làm ví đựng tiền/ giấy tờ/ điện thoại/ pin...
- Điện thoại: HTC HD2 T-Mobile,smartphone cài Android dùng khá sướng ngoại trừ khoản hao pin (1 ngày), tôi phải mang theo 2 viên pin ngoài. Mang theo 1 con Nokia X1 pin trâu (thời gian chờ vào khoảng 2 tuần), 2 sim 2 sóng, loa to để back up.
- Đèn pin LED cree SIPIK: dùng pin AA(lâu hơn) hoặc 14500(sáng hơn), nhỏ gọn nhưng cực sáng và tiện dụng (sử dụng thấu kính lồi theo cơ cấu zoom, có thể chiếu xa khoảng 100m, chiếu gần tốt, quầng sáng rộng); nhược điểm là nếu chiếu trong thời gian lâu thì đèn sẽ bị nóng, chỉ có 1 chế độ sáng (vừa là ưu vừa là nhược).
Tôi dùng với bao đeo thắt lưng của Fenix, cái này rất hay là có thể điều chỉnh hướng đèn 360 độ, giúp dễ dàng chiếu mọi hướng trong khi mình vẫn có 2 tay rảnh để làm việc khác
- Móc chìa khóa cáp rút: gọn và tiện, muốn dùng chìa thì kéo vèo phát ra, dùng xong thả tay nó rút gọn lại như trong hình. Cáp dây thép dài khoảng 60cm. Nhược điểm là cáp hơi nhỏ, cảm giác dùng lâu sẽ dễ bị mòn
- Tactical pen: bút bi làm bằng nhôm, có thể dùng tự vệ hay đập kính nếu cần.

- Đồng hồ Casio Pathfinder: dòng này ngoài các tính năng xem giờ thông thường của ĐH ĐT còn có các tính năng: La bàn điện tử, nhiệt kế (cái này nếu đeo trên tay thì phải trừ hao 2-3 độ do thân nhiệt, muốn đo chính xác phải tháo đồng hồ để khoảng 15p), áp kế, đo độ cao, chịu nước 100m, sử dụng pin năng lượng mặt trời. Ưu điểm thì vô số, nhược điểm không thấy gì ngoài giá cao.

....
to be continued

Em đợi các bác chia sẻ xong hết rồi em lên chia sẻ sau cho nó liền mạch đỡ ngắt quãng :D :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back