What's new

Hoa Tam Giác Mạch Hà Giang

Em góp mấy bông hoa Hoa Tam giác mạch ạ

Re: Hỏi thông tin về tình hình hoa Tam Giác Mạch Hà Giang

Cái này cũng là cái làm mình buồn nhất trong chuyến đi này.

Trên đường đi, thấy một sườn núi hoa nở rất đẹp cả đoàn định bụng dừng lại chụp, chưa kịp xuống xe thì bỗng một em 7 chỗ đỗ ngay trước mặt, 2 cô gái xinh đẹp trên xe hớn hở chạy ngay vào giữa ruộng để chụp ảnh...... cách đó không xa một phụ nữ H'Mông tay cắt cỏ dại, miệng chửi (Tôi đoán thế vì không hiểu tiếng của bà con - nhưng qua giọng nói và thái độ biết rằng họ đang rất bực). Chúng tôi nhắc nhở bạn kia rồi lên đường bỏ qua một ruộng tam giác mạch rất đẹp....

Trên vùng cao nguyên đá khô cắn, bà con vất vả lắm mới có thể canh tác, mới có thể có những ruộng tam giác mạch xanh tốt... Mình biết là hoa đẹp, là các bạn nữ thích chụp ảnh, nhưng mong các bạn đừng vì tấm ảnh đẹp mà phá hoại bao công sức của bà con, phá hoại hình ảnh của dân Phượt....

Rất mong các phượt tử hãy biết quý trọng sức lao động của đồng bào mình....

Cho em hỏi một tí được không ạ, vì thật sự em không biết. Rằng, người ta trồng Tam Giác Mạch để làm gì vậy ạ?

Cho em hỏi một tí được không ạ, vì thật sự em không biết. Rằng, người ta trồng Tam Giác Mạch để làm gì vậy ạ?
Chuyện kể rằng nàng Tiên Gạo và nàng Tiên Ngô đi gieo hạt nơi hạ giới, mày trấu, mày ngô chẳng biết làm gì bèn đổ vào khe núi. Cây ngô, cây lúa lớn lên cho hạt. Người người lấy hạt về ăn. Khi hạt ngô hạt lúa trong nhà đã cạn mà vụ sau vẫn chưa tới, cái đói về u ám bản làng, chiều đã buông dài nơi rừng cây mà vẫn chưa thấy ai nhóm bếp. Một hôm mọi người họp nhau lại rồi chia đi khắp núi rừng để tìm cái ăn. Nhiều ngày trôi qua,nhiều nơi đã đến, nhiều hang cùng góc núi đã lục tìm mà vẫn chưa thấy gì có thể làm no cái bụng. Một hôm, thoảng bay trong gió mùi hương là lạ, từ trước đến giờ chưa ai được ngửi. Mọi người cùng tìm đến khe núi,và ai nấy đều ngỡ ngàng, một rừng hoa li ti trải dài suốt từ núi bên này sang núi bên kia, nhìn kỹ mới thấy những cái lá có hình tam giác ẩn nấp khá kín ở dưới hoa. Khi kết hạt mọi người đem về ăn thử thấy ngonkhông kém gì ngô và gạo. Cái bụng đã ngủ yên không lóc óc đòi ăn nữa. Khói bếp lại bay lên mỗi chiều. Vì là họ nhà lúa, được nảy lên từ mày lúa, mày ngô, nên gọi là mạch, lá có hình tam giác, và thế là nó có tên “tam giác mạch”.
Người dân bản địa thường lấy bột của quả tam giác mạch để làm bánh hoặc dùng hạt trộn với hạt ngô để nấu rượu tạo nên hương vị khá đặc biệt như rượu đặc sản Bản Phố (Bắc Hà), Nậm Pung (Bát Xát), Mản Thẩn (Si Ma Cai)... có nơi dùng để chăn nuôi gia súc. Tuy nhiên, do năng suất thấp hơn ngô và lúa nên diện tích không được mở rộng nhiều.

Các bác cho e hỏi giờ này Hà Giang hoa Tam giác mạch đã nở chưa vậy? Em có kế hoạch lang thang vùng này vào khoảng 20/9, hy vọng là được ngắm em nó.

Những bông tam giác mạch đầu mùa đã nở nhưng chưa đạt đến độ đẹp tuyệt đỉnh đâu ạ! Nhìn chung tầm 1 tháng nữa là rộ rồi!

Em lôi topic này lên để mọi người update tình hình hoa tam giác mạch năm nay ạ.

Vừa có bạn đi Xín Mần về, bảo là hoa nở nhiều lắm rồi, người ta đang thu hoạch. Không biết đến 20/10 thì tam giác mạch ở Lũng Cú, Phó Bảng, Mèo Vạc nở chưa các bác nhỉ?

Ảnh bạn em vừa chụp ở Xín Mần

Mấy hôm bận quá, nay mới báo cáo các bác một ít ảnh :D

Hoa dưới chân cột cờ Lũng Cú

Cả một cánh đồng miên man ngút ngàn

I wanna fly

Giữa cánh đồng Tam giác mạch

Em mạn phép mượn mấy cái ảnh của bác về page em nhé, nhìn phê ứ chịu được, cơ mà đang phải ngồi đợi TGM nở :((

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back