What's new

[Chia sẻ] Hoàng hôn trên Vườn quốc gia Bù Gia Mập

Hoàng hôn trên Vườn quốc gia Bù Gia Mập

Khám phá những vùng đất mới, để trải nghiệm và học hỏi được kiến thức mới về phong tục tập quán của người dân địa phương, chiêm ngưỡng những phong cảnh đẹp luôn là một đề tài cuốn hút với hầu hết chúng ta, nhất là những bạn trẻ. Mỗi nơi đi qua chúng ta đều để lại những kỷ niệm đẹp về vùng đất đó và mang về những tấm hình làm hành trang cho cuộc sống. Để một ngày bình yên bất chợt ta ngắm lại những thành quả mà mình đã làm được dù đó là những điều nhỏ nhoi giản dị. Cuộc sống là vậy mỗi khám phá mới sẽ là những điều diệu kỳ nhất mà ta hằng mong ước cũng như ta ước mơ một lần đến thăm Vườn quốc gia Bù Gia Mập.
Vườn quốc gia Bù gia mập nằm ở phía Tây - Bắc tỉnh Bình Phước trên địa bàn hành chính các xã Đắc Ơ, Bù Gia Mập huyện Phước Long tỉnh Bình Phước. Phía Tây và Tây bắc là suối Đăk Huýt, đường ranh giới Việt Nam - Cambodia. Phía Đông và Đông bắc giáp tỉnh Đắc Nông. Tổng diện tích Vườn là 26.032 ha. Vùng đệm của Vườn quốc gia Bù Gia Mập có diện tích 15.200 ha (7.200 ha thuộc tỉnh Bình Phước và 8.000 ha thuộc Đắc Nông) ở toạ độ địa lý từ 12 độ 8' đến 12 độ 17' vĩ độ bắc và từ 10 độ 03' đến 107 độ 17' kinh độ đông.

Cơn mưa đầu mùa ào át đổ xuống khi chúng tối bắt đầu bước chân vào rừng, nó chợt đến cũng chợt đi nhanh chóng để lại làn hơi nước mờ mịt trên các dãy núi thấp, con đường trơn trượt như báo hiệu một hành trình gian khổ và khó khăn khi khám phá Vườn quốc gia Bù gia mập. Nhưng cơn mưa dịu mát cũng hứa hẹn một đêm thu hoạch nhiều mẫu vật mà chúng tôi cần nghiên cứu.

Trên con đường ngoằn ngoèo từ ngoài vùng đệm để tiến vào vùng lõi của Vườn quốc gia, những người phụ nữ dân tộc stiêng đang trở về nhà sau một ngày mệt nhọc làm rẫy mưu sinh và tìm kiếm thức ăn cho gia đình. Trên khuôn mặt họ hằn những nét mệt mỏi với chiếc gùi nặng trĩu gồm rau rừng, măng, củi, nhưng vẫn vui vẻ nhìn vào ống kính của chúng tôi.a

Còn tiếp ...

Rất cảm ơn anh về bài viết này, có nhiều hình ảnh khiến em có cảm giác muốn đến nơi đó ngay lập tức. Em ở thành phố nhiều xe cộ nên dường như đã mất đi cảm giác của thiên nhiên. Mong một ngày em được đặt chân đến những nơi trong hình :)

Cám ơn bạn, bài viết gúp mình biềt và yêu quý hơn sự đa dang sinh vật học trong các khu vườn Quốc Gia, nơi không phải ai cũng có thể vào .
Linh Ngọc
Ps : Rất thích tầm ảnh măt trời hoàng hôn của bạn. Cho mình xin nhé

Mình luôn nhận các bạn tham gia cùng các chuyến đi nghiên cứu của mình để cảm nhận thiên nhiên và không nhận đệ tử vì nghiên cứu khoa học không chỉ là kiến thức mà còn lòng đam mê thực sự và những may mắn nữa. Thật tình mình chưa kiếm ra một ai đó dám dấn thân cho ngành này và biết đâu bạn là một ngoại lệ nhỉ KenZend

Chào Bạn

Bạn đi xe máy sang Cam hay quá

Tôi có search trên các trang phượt, bụi thì được biết là đi xe máy sang Cam chỉ được quanh biên giới

Vào sâu thì bị Công An bắt, không biết có đúng không? Nhưng bạn lại vào sâu và an toàn là chắc có chiêu đặc biệt?

Cám ơn

Last edited by a moderator:
Chào Bạn

Bạn đi xe máy sang Cam hay quá

Tôi có search trên các trang phượt, bụi thì được biết là đi xe máy sang Cam chỉ được quanh biên giới

Vào sâu thì bị Công An bắt, không biết có đúng không? Nhưng bạn lại vào sâu và an toàn là chắc có chiêu đặc biệt?

Cám ơn

Theo em được chia sẻ từ các bạn từng phượt Cam, đem giấy tờ đầy đủ là điều tiên quyết. Khi làm thủ tục nhập cảnh vào Cam sẽ có vụ nhập xe, chi phí khoảng 200k/xe, hiện tại thì em chưa update :D, có thể tùy chỗ vì có vài cửa khẩu ở An Giang khá dễ dãi nếu mình biết cách.
Còn như bác Pmytrung thì có thể bác ấy có giấy phép vì bác ấy làm ngành rừng mà.

Nhìn những cánh rừng của anh Trung làm em nhớ lại những tháng ngày lăn lộn ở Lộc Ninh, Sa Thầy, Gia Nghĩa vào đầu những năm 90 quá....

Lộc Ninh ngày ấy giờ còn đâu nữa... :(
Rừng ngày càng trơ trụi..
Thương cho nhưng cánh rừng ngày ấy lắm Anh ạh..!!!

Mình luôn nhận các bạn tham gia cùng các chuyến đi nghiên cứu của mình để cảm nhận thiên nhiên và không nhận đệ tử vì nghiên cứu khoa học không chỉ là kiến thức mà còn lòng đam mê thực sự và những may mắn nữa. Thật tình mình chưa kiếm ra một ai đó dám dấn thân cho ngành này và biết đâu bạn là một ngoại lệ nhỉ KenZend

mình rất thích bài viết của bạn, mình tham gia cùng bạn nhé. mình là sinh viên năm hai dai hoc y dược tp hcm... hành trình kế tiếp nhớ gọi mình nhé... 01699971585. rất vui dc biết bạn và càng vui hon nữa nếu ta có chung niềm quan tâm và sở thích khám phá thiên nhiên...

Hiện nay Vườn quốc gia Bù Gia Mập đã có Tour du lịch khám phá cho mọi người và có thể đi cung đường sát biên giới rất đẹp và hấp dẫn nếu các Phượt thủ nào cần khám phá nơi đây vui lòng gặp Thu Thuỷ 0973194391 - Trung giới thiệu nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back