What's new

[Chia sẻ] Indo không chỉ có bali

https://www.facebook.com/tam.moon.3

Ngày trước khi coi bộ phim "Ăn, cầu nguyện, yêu" mình đã cực kỳ thích thú Bali và ước hẹn một ngày đẹp trời nào đó sẽ đến với Bali - và cuối cùng ước mơ đó cũng thành hiện thực.
Khi nói tới du lịch Indo nhiều người sẽ nghĩ tới Bali đầu tiên - nghĩ về Bali là "thiên đường du lịch biển" nhưng thực sự sau chuyến đi thì mình cảm nhận Bali không chỉ có biển - mà cái hay của Bali - nó là một hỗn hợp tuyệt vời của biển xanh, cát trắng (ko nhiều cát trắng, như Padang padang), núi lửa, ruộng bậc thang, đền đài Hindu và một nền văn hóa đẹp với những con người hiền hậu.
Đầu tiên là cách di chuyển đến Bali, có nhiều chuyến bay đến sân bay Denpasar của Bali, tuy nhiên ở VN ko có chuyến bay trực tiếp nào mà chúng ta phải quá cảnh qua một sân bay khác, có nhiều lựa chọn cho sân bay quá cảnh như: Singapore, Kuala Lumpur hay Jakarta... Nhưng theo mình thấy vào thời điểm mình đi thì sân bay Kuala là lựa chọn tối ưu vì giá rẻ nhất, có thể vì đây là sân bay lớn, xếp vào nhóm sân bay nhộn nhịp nhất của khu vực với nhiều hãng hàng không mở tuyến kinh doanh, đặc biệt là Airasia có rất nhiều chặng bay qua đây.
Sau đó từ một trong các sân bay trung chuyển này, các bạn bay đến Denpasar - thế là đến Bali, nói vậy chứ cũng mất gần 1 ngày cho việc di chuyển bằng máy bay từ SG hoặc HN đến Bali.
Tụi mình đến với Bali lúc hơn 22h, nhóm có 4 người bay từ SG và 2 người bay từ HN đến gần giờ nhau nên chờ nhau và về chung xe về hostel ở Ubud. Còn 1 bạn nữa bay từ Đà Nẵng sẽ đến Bali rất khuya nên đêm đó bạn ấy sẽ ngủ tại sân bay, thật là thương - thấy cũng tội, mà thôi cũng kệ!
Đây là lúc đông đủ cả nhóm, tấm hình tập thể hôm đầu tiên chụp chung với nhau:

attachment.php

và nữa nè...

attachment.php

Đây là sân bay Kuala Lumpur khu KLIA (có người gọi là KLIA1):

attachment.php

Sân bay của nước bạn to, đẹp, hiện đại, sạch sẽ và wifi phà phà... chứ ko như các sân bay ở VN, nói thì sẽ có nhiều người bảo mình "sính ngoại" chứ mà sự thật nó thế.

attachment.php

https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=141834&d=1496512440

Có lẽ bác này là người Hồi Giáo nên đến tầm giờ sau bửa trưa đến trước lúc chiều (lúc này tầm 15h) là đến giờ cầu nguyện, bác ấy trải khăn ra sàn và đứng rồi quỳ, rồi lại đứng rồi lạy...

attachment.php

Còn anh này có lẽ ko phải Hồi Giáo nên anh ấy ko cầu nguyện...

attachment.php

Tiếp theo là chuyến bay từ Kuala tới Denpasar.
chuyến này bay Malindo, ghế ngồi khá thoải mái, có màn hình cho xem phim, chơi game, nghe nhạc, có cổng usb để sạc thiết bị di động...
Còn có cơm ăn, nước uống miễn phí nữa...

attachment.php

Trên chuyến bay ko biết làm gì cho hết thời gian, thế là đọc hết cuốn sách ngôn tình ẩm ướt xước mướt này...
:)

attachment.php

Vừa bước xuống sân bay Denpasar ập vô mắt du khách đầu tiên là các dãy tạp chí, leaflet, sách... hổ trợ thông tin du lịch, du khách lấy thoải mái và hoàn toàn free...

attachment.php

Last edited:
Chào bạn Bunatino21: từ sân bay Surabaya tụi mình bắt xe bus ngay bên ngoài sân bay để đi đến bến xe - tại bến xe này mới có xe khách chạy thẳng tới Probolinggo.
Xe bus từ sân bay - bến xe khách mất hơn 30 phút.
Xe khách từ bến xe đến Probolinggo mất 5 tiếng.
Bên indo bạn lưu ý là kẹt xe rất ghê, tốc độ di chuyển trung bình rất chậm.
Như từ Denpasar tới Ubud chỉ gần 40km nhưng taxi chạy mất hơn 2 tiếng
:(

Thanks bạn nhé, mình chắc đi taxi, vì xuống sân bay surabaya là 8h tối rồi, muốn đi mount bromo luôn để ngắm sunrise nên phải hỏi kỹ càng 1 chút :D

Mình chọn cách đi bộ để lên miệng núi lửa.
Đây là con đường đi bộ...

attachment.php

Và dù bạn có đi xe ôt tô thì lên đến đây - gần chân núi bạn cũng phải gởi xe lại và đi bộ, duy nhất có đi ngựa thì ngựa sẽ đi thêm được vài trăm mét nữa.

Đến đoạn này thì chỉ duy nhất có người đi bộ hoặc ngựa...

attachment.php

Ở dưới nhìn lên đỉnh, thấy dòng người rông rắn nối đuôi nhau leo, có thể dễ dàng quan sát thấy các dòng nham thạch phun trào sau khi đông đặc lại và bị nước mưa xói món... để lại những hang rãnh.

attachment.php

Đến lúc này thực sự là thấm mệt, têm nữa là tro bụi núi lửa dưới những bước chân người, ngựa trong cái gió khô bốc lên bay mù mịt, văng và bám hết vào ống kính - bởi vậy các hình mình chụp ở đây nếu để ý mọi người sẽ thấy có nhiều vết chấm do bụi núi lửa bám trên ống kính.
Và do mệt quá, vào đoạn leo dốc nên thôi, cất máy ảnh vào balo tập trung sức lực leo lên đỉnh cái đã... :)

attachment.php

Đây là khung cảnh bên dưới khi bạn leo lên đỉnh núi lửa được nữa đường và quay đầu nhìn xuống...

attachment.php

Và cái cảm giác khi bạn đặt chân đến đỉnh núi lửa, nhín vào miệng núi đang sôi sùng sục, phun khói ầm ầm - một mùi trứng thối kinh khủng bốc lên đặc quánh trong không trung - cái cảm giác ấy thật là vi diệu...
Bởi mình là người VN, trước giờ chỉ biết đến núi lửa qua sách vở, báo đài, giờ được tận mắt chứng kiến một ngọn núi lửa đang hoạt động cứ như thể bạn bước ra từ một trang sách và ngắm, ngửi, chạm vào thực tế...

attachment.php

attachment.php

Nó là một cái hố sâu thăm thẳm với những âm thanh ồn áo của đất đá đang sôi, đang sủi bọt, khói nó bốc lên và hòa quyện vào không gian một mùi kinh khủng - mùi trứng thối - mùi lưu huỳnh...

attachment.php

Mình đứng bên ngọn núi này mà ngắm nhìn ngọn núi lửa bên kia, nó thật đẹp đẽ làm sao...

attachment.php

Mình là người đầu tiên của nhóm lên tới đỉnh và mình là người duy nhất đi dọc theo đỉnh sóng của ngọn núi để đi vòng quanh, sau đó có rủ rê bạn Tồ đi, nếu Tồ đi thì qua chổ vắng kia 2 đứa chụp hình cho nhau, đằng này Tồ bị các bạn khác dọa là rất dễ trượt chân mà té xuống núi lửa, nghe xong Tồ ngồi cái phịch xuống và án binh bất động luôn... :(

này là Tồ và Bromo...

attachment.php

Ku này chuyên dìm hàng anh em :(

Đây là bạn Nguyện khi ngồi trên núi lửa Bromo.

attachment.php

Bạn này thấy cao to đen hôi vậy thôi chứ nhát chết lắm, khi leo lên tới đỉnh Bromo mới có bị trượt chân có 1 tí, chỉ là mém té lọt vô miệng núi lửa thôi mà, cùng lắm là về VN bằng khoang hành lý chứ gì mà làm thấy ghê :). Từ đó bạn ấy ngồi một đống ko dám nhúch nhích rồi còn dọa nạt các bạn khác trong nhóm là "đừng có đi theo mình, nguy hiểm" - cũng vì lý do này mà ko có ai đi dọc sóng lưng trên đỉnh núi cùng mình, chẳng có ai chụp hình cho mình, nên đành chụp cảnh và đưa tay ra chụp, chán.

Còn đây là Phong - em út đến từ Đà Nẵng...

attachment.php

Ở trên View Point và trên đường leo lên Bromo có bán rất nhiều hoa, người ta thường kết thành từng bó với đủ màu sắc rất xinh tươi.
Du khách có thể mua để rồi sau đó ném vào miệng núi lửa như cái cách mà người dân Indo vẫn thường làm, có lẽ nó xuất phát từ quan niệm cúng tế những gì tốt đẹp cho vị thần núi lửa này để cầu bình an, may mắn, cầu nguyện nó đừng phun trào, đừng gây tai họa...
Có 2 loại hoa: là hoa tươi và hoa khô - hoa nào cũng đẹp, tuy nhiên hoa tươi là dùng để ném xuống miệng núi lửa sau khi nguyện cầu, còn hoa khô thì có thể mang về làm vật lưu niệm, nhớ là đừng có mua hoa tươi mà mang về vì nó sẽ hư sau vài ngày.

attachment.php

Hoa và nhiều thứ khác được dân địa phương cũng như du khách ném xuống cúng tế rất nhiều, một số trong đó ko rơi tuột xuống miếng hố đang phun phèo phèo mà nằm vướng lại lung tung trên thành, nôm cũng vui mắt.

attachment.php

Ngoài hoa thì bạn có thể ném bất cứ thứ gì (ưu tiên vật dễ cháy - để xuống dưới miệng núi đang hoạt động thì nó tiêu tan - tuy nhiên cấm ném bom mìn nhé (dù nó cũng là vật dễ cháy) hehehe, mình lúc đó tưởng tượng ko biết nếu lỡ có ai đó nổi hứng ném xuống 1 quả lựu đạn thì chuyện gì sẽ đến??? :)
Ném sách cho thần núi lửa rảnh rỗi đọc chơi cũng là ý hay.
Này là cuốn "ăn, cầu nguyện, yêu" nổi tiếng - 3 phần của cuốn sách nói về việc: "ăn" ở Ý, "cầu nguyện" ở Ấn Độ và "yêu" ở Bali.
Nhưng ko chắc là thần núi lửa Bromo hiểu tiếng Pháp, thời buổi công nghệ chắc ông thần cũng biết cách tự dịch, còn ko thì lần sau ai tới ném vào miệng ổng cuốn từ điển nhé...

attachment.php

Mặc dù hết sức luyến tiếc với núi lửa, với vùng cao nguyên xinh đẹp này của Indo nhưng chúng tôi cũng phải chào tạm biệt, hành trình phía trước còn dà.
Sau khi leo núi ngắm bình minh, lên miệng núi lửa, vãng cảnh, chụp hình, quay phim... chúng tôi xuống núi lúc 8h30 và lên xe jeep quay về nhà nghỉ ở Cemoro Lawang để thu dọn hành trang và lên xe xuống núi, xuống Probolinggo để đi tàu lửa đến Jogyakarta.
Chuyến tàu của chúng tôi khởi hành lúc 11h trưa và sẽ đến ga Jogyakarta lúc 19h25.
Xe Jeep đưa xuống chân núi, sau đó thì đi bus về nhà ga Probolinggo.

Đây là nhà ga Probolinggo...

attachment.php

Chúng tôi đến ga sớm hơn giờ tàu khởi hành gần 1 tiếng nên có dư thời gian làm thủ tục check vé, mua ít thức ăn nước uống giải quyết cho những cái bao tử đang kêu la inh ỏi...

Lúc này là đã làm thủ tục xong xuôi, cả bọn ngồi ăn uống tám chuyện, đợi tàu đến...

attachment.php

Có một điều lưu ý là khi các bạn mua vé phải hết sức cẩn thận các thông tin cung cấp cho phía đơn vị bán vé tàu - vé này sẽ thể hiện rõ trên đó thông tin tên tuổi, số hộ chiếu... ví dụ như mã số passport nhất định ko được sai vì đều này có thể dẫn đến việc nhân viên soát vé sau này ko cho bạn lên tàu :(
Còn cái tên của người VN mình thì hình như là cực hình đối với các bạn nhân viên người Indo, dù đã viết ra rất rõ ràng nhưng tên cả bọn ko đứa nào được ghi đúng trên vé tàu - dường như là các dấu huyến, dấu sắc, các mũ ă, â... quá khó với họ.
Đã cẩn thận viết tên hoàn toàn bỏ dấu nhưng họ vẫn type sai tè le.
Bởi vậy phải chú ý đến số passport nha, số passport đúng thì họ vẫn cho lên tàu bình thường :)

attachment.php

Trong thời gian rảnh rỗi chờ tàu, mình lang thang ra các đường ray ngắm nghía chơi...

attachment.php

Theo cảm nhận cá nhân mình thì đường sắt ở Indo khá phát triển, nhất là trên đảo lớn như đảo Java này.
Tàu khá sạch sẽ, dân chúng đi tàu cũng nhiều và khá văn minh.
Cứ khoảng 30 phút là có nhân viên đi quét dọn, lau sàn tàu...
Cứ khoảng 30 phút là cũng có đội ngũ nhân viên đẩy xe đi dọc các toa tàu để phục vụ ăn uống cho khách...
Tuyệt nhiên quan sát trên tàu ko thấy cảnh khách ăn uống vứt rác, khạc nhổ...
Mình nói luôn là giá vé tụi mình mua là dạng vé phổ thông, với quảng đường khá xa - tàu chạy 8 tiếng 30 phút, giá vé chỉ 90.000 RP tương đương 150.000 vnd) với máy lạnh chạy phà phà, chỉ ngồi khoảng 1h sau là lạnh teo vòi :)

Cận cảnh đường ray...

attachment.php

Đây là thông tin về vé tàu...

attachment.php

Các em nhỏ Indo đang chơi đùa trên đường ray...

attachment.php

Còn đây là khung cảnh trên khoang tàu nè, ghế bọc sạch sẽ, sàn tàu luôn được lau chùi, máy lạnh phè phởn... :)

attachment.php

Hôm đó chúng tôi xuất phát từ ga Probolinggo này có vẻ ko có nhiều khách lắm, lúc lên tàu thì trong khoang khá vắng, ghế trống quá trời nên tha hồ nằm dài ra ghê mà ngủ ;)
Nhưng chỉ một lúc sau thì tàu ghé nhà ga khác và khách bắt đầu đông...

attachment.php

Tuyến đường sắt của họ cũng chạy băng qua các cánh đồng ngô, đồng lúa, cánh đồng sắn... như ở VN, nó làm tôi nhớ đến các chuyến tàu dọc đất nước đã đi ngày trước, nhất là khi đi qua đoạn Phú Yên, Quảng Ngãi ... cũng lúa, cũng chuối như vầy nè :(

Một điều vô cùng thú vị khi đi tàu hỏa ở Indo là trong suốt chuyến hành trình bạn nhìn ra bên ngoài cửa sổ có thể thấy rất nhiều núi lửa, trong hình dưới là một ngọn núi lửa đang hoạt động, phun khói tè le kìa...
Điều đó gây ra trong lòng bạn một cảm xúc khó tả, như thể bạn đang đi một chuyến tàu xuyên qua vùng đất thần tiên nào đó - trong một chiều không gian và thời gian nào đó... :(

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,628
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back