What's new

[Tổng hợp] Kiến thức về đèn pin, từ cơ bản đến chuyên sâu.

Một bóng đèn tròng sợi đốt dùng thắp sáng nhà có công suất 60 wats có ánh sáng phát ra khoảng 900 lumens.

Từ đây có thể ước tính một đèn pin LED 600 lumens sẽ tương đương với một bóng đèn sợi đốt (incadescent bulb) loại 40W, và một đèn 150 lumen chiếu rộng sẽ tương đương với một bóng 10W??? Tất nhiên không tính tới chỉ số OTF

Độ sáng đèn phụ thuộc rất nhiều vào chất lượng pin.
Rất mong bác Hoangzl chỉ giảo cho vài điều (?):
1. pin AAA thông thường là 1,5V. Vậy có thể dùng 3 pin sạc AAA (1,2V) thay cho loại thông thường không?
2. Thông thường V và A sạc cho pin 2A và 3A là bao nhiêu?
3. Có thể dùng sạc các nhãn hiệu (ví dụ MP, GP) để sạc các loại pin khác hãng (eneloop, sony...) không?
4. Làm sao xác định thời gian sạc vừa đủ cho 1 viên pin?

Cảm ơn bác nhiều.

Đèn pin sẽ đắt ở mạch, body và chóa đèn. Riêng cái bóng đèn thì có mấy hãng lớn: Samsung, Phillips (Hà Lan), Osram (Đức), Cree (Mỹ), Nichia (Nhật Bản).
Bóng đèn cho đèn pin thường là 3 cụ Osram, Cree, Nichia.
Bóng Cree là nổi tiếng và được sử dụng nhiều nhất. Cả các hãng SX đèn pin xịn lẫn các hãng SX đèn pin rẻ tiền đều sài Cree rất nhiều.
Tuy nhiên bóng đèn thì rẻ phìu, cái đắt của đèn pin ở những bộ phận còn lại và thương hiệu ạ.

(em nghĩ ko có bóng led fake đâu)

Vâng, wave tàu vẫn chạy đầy ngoài đường mà bác :)

Vì đây không là topic mua bán, bác hỏi vậy cũng ngại.
Bên handheld có bác Dũng bán nhiều loại với nhiều thương hiệu khác nhau (toàn hàng xịn cả):
http://handheld.vn/threads/195414-HN-Den-pin-cao-cap-Surefire-Eagle-Tac-Fenix-Jetbeam

Em thì làm đèn pin Fenix: DenpinFenix.com
Diễn đàn là trailinh.com => chuyên dao và đèn pin.

Trong SG có Tabalo, phân phối dao Leatherman và đèn pin Led Lenser (Đức), nhưng hình như chưa có Led Lenser đâu ạ.

Đây là collection của 1 member trại lính ạ, tặng bác nào có thú sưu tầm (toàn hàng titanium limited cả)

Vì đây không là topic mua bán, nên xin các bác đừng hỏi gì đến chỗ mua ạ. Cần mua gì các bác cứ google hoặc sang bên chợ mua bán của diễn đàn ạ.

về phần LED thì dòng suy nghĩ của mình kô như bạn. trên đời thì phải có loại tốt và xấu luôn song hành với nhau chứ nhỉ?! Như một a bạn của mình cũng có chia sẻ là nên để ý LED của TQ và hàng thật nhìn sẽ khác. Nhưng mình không bít nó khác điểm nào? Mình bình luận nhằm tìm đc người có thể phân biệt đc nó hoặc có thể trả lời thoả đángvề phần LED thì dòng suy nghĩ của mình kô như bạn. trên đời thì phải có loại tốt và xấu luôn song hành với nhau chứ nhỉ?! Như một a bạn của mình cũng có chia sẻ là nên để ý LED của TQ và hàng thật nhìn sẽ khác. Nhưng mình không bít nó khác điểm nào? Mình bình luận nhằm tìm đc người có thể phân biệt đc nó hoặc có thể trả lời thoả đáng

Đào mộ phát :D. Em xin tiếp post đầu tiên của bác, về hãng đèn Gentos. Chả là hôm nọ em vừa mới mua 1 cây xog, đây là 1 hãng đèn của Jpan, hầu hết đèn đều thiết kế chóa sần chứ ko phải chóa láng, dùng pin aa và aaa là chủ yếu, ko chạy đua theo độ sáng như các hãng khác mà chủ yếu ở mức 100-150lm. Nói chung là đây là hãng đèn hướng tới cuộc sống hàng ngày, độ chống nc cũng chỉ ở mức ipx4.

Xin lỗi vì đã đào mộ topic khá lâu này, nhưng vì kiến thức sâu rộng của nó, em đọc và tìm hiểu thấy khá hay. Nhưng em chưa thấy có phần mà em quan tâm, đó là màu sắc ánh sáng của đèn pin (trên thị trường bây giờ có các đèn pin có thể phát ra ánh sáng xanh lục, đỏ, vàng, trắng, hồng ngoại...) Em muốn tìm hiểu kỹ hơn về tác dụng của từng loại màu này,tại sao lại làm thế? để làm gì?, nếu dùng đèn phát ra trực tiếp ánh sáng đó và đèn dùng filter thì có khác nhau gì không? Cao thủ nào có thể giúp em với ạ?

Hôm trước tôi có lấy 1 con Nitecore HC90 ở chỗ Hoàng. Tối có hỏi cô bé bán hàng là 3 màu led phụ đỏ lục lơ để làm gì thì cô bé đó không rõ, hình như có điện cho Hoàng rồi trả lời tôi những cô bé đó nói cũng chưa rõ ràng lắm. Hoàng cho tôi biết rõ tác dụng của 3 đèn led phụ HC 90 nhé!
Cảm ơn nhiều.

Cảm ơn nhé. Đã nhận được trả lời inbox của bạn.
Ah. Hôm trước tôi có đưa 1 cây MT1A (EDC của tôi) đến bảo hành chỗ bạn. Cô bé bán hàng bảo phải chờ đợt nhập hàng tới mới có hàng để thay thế. Không rõ bây giờ đã có chưa, tôi vẫn để cây đèn đó chỗ bạn (Đội Cấn).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back