What's new

Kinh nghiệm xin visa ở Việt Nam và các nước thứ ba

Status
Not open for further replies.
Nhà em đang định xin visa Cuba, có bác nào đã làm (hộ chiếu phổ thông, không A-B gì cả) phổ biến cho em tý kinh nghiệm xem giấy tờ thủ tục thế nào.
Một cái nữa, em thấy bảo ở Cuba khách nước ngoài bắt buộc tiêu tiền peso; tỷ giá do bác Fidel quy định là 1USD = 1peso trong khi thực tế trị giá 1usd đâu khoảng 50 đồng peso; Nếu thực sự như vậy thì giá cả cũng hơi chát các bác nhỉ, có bác nào có thêm thông tin xác nhận lại hộ em với.

Ở VN có DSQ Cuba chứ nhỉ, hay bạn raklei ko ở VN?

Tớ đọc LP thì nó bảo là khách DL khi mua vé máy bay vào Cuba sẽ được hãng HK hay công ty DL phát cho cái thẻ du lịch (tourist card) có giá trị ở Cuba trong 4 tuần Muốn gia hạn thì thủ tục cũng dễ, nộp CUC$25. Cái tourist card này áp dụng cho tất cả khách DL nên bạn thử hỏi hãng HK bạn định mua vé xẹm

Tiền Cuba hơi tricky chút Có 2 loại tiền CUC$ (convertible pesos) và CUP (Cuban pesos). CUC$ là tiền thông dụng còn CUP chỉ mua được 1 số thứ nhất đinh. 26 CUP = 1 CUC$. Vậy nên chú ý khi mặc cả, pesos là pesos nào

Còn đổi tiền thì nếu đổi chính thức tại bank thì đổi USD sẽ chịu mức thuế 18% trong khi đổi từ các loại tiền khác thuế 8% thôi Tớ cũng nghe nói đến chuyện đổi thế nào đấy bên ngoài được giá cao hơn tỉ giá 1:1 qui định của chính phủ

2h nữa tớ có hẹn PV visa đi Mỹ, ko biết lần này sẽ bị hỏi gì Lần trước tớ bị hỏi 1 câu mà nghe xong có bạn phản đối kịch liệt vì coi đó là thể hiện phân biệt đối xử Tớ thì thấy binh thường :)

Xong visa Mỹ. Tớ ko bị hỏi lằng nhằng như lần trước. Tớ thích các bạn DSQ Mỹ :D, hơi gắt gao tí nhưng rất lịch sự (từ lúc tớ thập thò ngoài cửa đến lúc tiễn tớ ra về) và rõ ràng (tớ ko biết ở VN thế nào)

Tớ sẽ kể sau, fun story, kết thúc PV, người ta "nhắc khéo" tớ: Đi Mỹ vui vẻ nhá. Ấy, nhưng nhớ quay lại đất nước này đấy :)

Hì hì, chỗ em phỏng vấn visa Mỹ cũng nhanh gọn lắm! Chỉ ngại cái khâu xếp hàng chờ phỏng vấn thôi, khốn khổ. Sao mà lắm đứa xin đi Mỹ thế. Đến lúc vào phỏng vấn rồi thì 30 giây là xong! Nó hỏi em đúng 4 câu gì đấy, rồi cho vísa luôn. Ngoan vãi!

Các bạn AV và Mít cho biết các loại giấy tờ mà các bạn đã chuẩn bị trong hồ sơ xin cấp visa Mỹ với. Các bạn xin cáp visa loại gì, và có hạn mấy tháng? Khi họ cấp visa thì có cho đúng loại & hạn mình yêu cầu không?

US visa

Hic, trong 3 cái form phải điền DS 156, 157 và 158, ko có mục nào để mình chọn loại visa mình muốn và thời hạn là bao nhiêu đâu Ko biết visa các nước khác có thế ko nhưng riêng với Mỹ thì có mấy chục loại visa xếp theo chữ cái từ A đếnV

Đây là site về thỏa thuận trao đôi qua lại về thị thực và các giấy tờ xuất trình mà Mỹ làm với các nước trên thế giới

Đối với công dân VN:

1. Mục V được 10 năm là dành cho vợ/chồng và con dưới 21 tuổi chưa lập gia đỉnh (Non-Immigrant) của người đã có giấy phép cư trú dài hạn ở Mỹ (Immigrant) còn gọi là người có thẻ xanh.
2. Mục K được 2 năm là dành cho người đã đính hôn với người có quốc tịch Mỹ
3. Các mục còn lại tối đa là 1 nặm trong đó đi du lịch thường nằm trong mục B2 (Tourism) hay B1/B2 (Biz + Tourism)

http://travel.state.gov/visa/reciprocity/Country Folder/V/Vietnam.htm

Người PV sẽ quyết định mình thuộc loại gị Tớ lần trước là B1/B2 (1 năm + multi entries) và hi vọng lần này cũng vậy vì tớ thấy bác phỏng vấn khoanh tròn 2 phát vào đơn của tớ mục đó

Của Mít chắc cũng thế đúng ko?

Last edited:
:

1. Mục V được 10 năm là dành permanent resident

Cái này mình chưa hiểu lắm đâu AV , permanent resident của nước nào? của Mỹ rồi thì cần gì visa?

Last edited:
US visa - Thủ tục xin từ 1 nước thứ 3

Tớ chen ngang bài viết dở trước của tớ vì cái này vừa làm xong, nhớ và viết nhanh được

Giấy tờ tớ chuẩn bị lần trước (cũng là 1 phần trong gần như tất cả các covering letter của tớ):

1. Completed DS-156 Application Form for a Non Immigrant visa;
2. Completed DS-157 Supplemental Non Immigrant Visa Application Form;
3. Completed DS-158 Contact Information & Work History Form;
4. Passport and work permit;
5. A 5 x 5 cm photo, recently taken, glued to the DS-156 form;
6. Post office visa fee receipt;
7. Employment contract;
8. The salary increment and annual performance bonus notice from the Company’s senior management;
9. Employment certificate showing the evidence of economic ties;
10. My 6 months bank statement from ____ to ______;
11. Pay slips for 3 months: ______;

12. Friend’s invitation letter, copies of his/her passport, F-1 visa and Student ID together with Invitation Certificate issued by the _____ University;
13. List of all countries I have entered in the last 10 years together with details of all visas granted; and
14. Bangkok – xxxx - Bangkok air reservation with fixed departure and return dates.

Last edited:
Giải thích giấy tớ nộp xin US visa

@bạn Già:

Tớ ko biết, nó xếp vào danh sách đó, nội dung cả site chỉ về "visa", tớ ban đầu ko hiểu V là loại gì mà lại là 10 năm vì biết chắc VN ko có thể loại visa 10 năm nhưng có visa 10 năm cho 1 số nước khác Vậy nên tớ hỏi anh Gúc thì anh ý cho kết quả là permanent resident. Tớ chú thích như vậy để bạn nào chưa biết thì biết :)

Tớ nói qua về từng loại giấy tờ tớ liệt kê:

1. Form DS 156: mục dự định ở lại Mỹ để làm việc hay học thì dù có dự định học thật thì cũng ko được điền Yes. Tớ quen 2 người bạn, cùng làm hồ sơ, người làm sau copy của người trước toàn bộ riêng mục dự định có ý định học ở Mỹ ko thì đánh dấu Không - > kết quả: bạn copy được visa còn bạn kia ko Hai người cùng làm việc cho 1 Cty quốc tế lớn ở UK thời điểm đó.

2. Form DS 157 ko có gì chú ý lắm

3. Form DS 158: tớ ko nhớ hồi ở BKK có phải làm form này ko, hình như ko, hôm nay đến DSQ mới biết và phải hí hoáy điến Nhưng gần hết các mục về số điện thoại của người liên lạc với bạn ở nước bạn đang cư trú, cty cũ (2 cty thì 1 cty mới chuyển địa điểm) tớ chả nhớ ("số này tôi ko nhớ" "ok, ko sao", "số này tôi ko nhớ" "ok, cũng ko sao"....heheh)

4. Work permit hoặc resident permit: ko yêu cầu thời hạn hiệu lực còn bao nhiêu ở 2 nước tớ xin.

Người nhận hồ sơ hỏi tớ giấy xác nhận Personal ID Number của Phòng cảnh sát Tớ ko thấy trong yêu cầu giấy tớ nên ko mang, chị đó bảo có thể fax gửi sau nhưng đến lúc PV tớ hỏi người PV thì ông ý bảo ko cần

Hộ chiếu tớ mới đổi, người nhận hồ sơ bảo ko cần xem hộ chiếu cũ Nhưng lúc PV, tớ vẫn gạ người PV xem - > bằng chứng rõ ràng là sở thích của tui là DL và tui đã đi rất nhiều nơi rồi :) Và bác ý bảo "Tốt đấy, đưa tôi xem nào"

5. Ảnh thì tớ nói ở bài trước rồi

6. Ở Thái, lệ phí visa hồi tớ làm là THB4000 và phải nộp qua dịch vụ của các post office

Còn ở chỗ tớ ở hiện nay thì họ cho số TK ở ngân hàng, tớ chuyển tiền online rồi tại bước cuối cùng xác nhận tiền đã chuyển in trang đó ra mang nộp

7,8, 10 & 11. Giấy tờ chứng tở có việc làm ổn định, lương nhận đều đặn, chi tiêu cũng đều đặn, ko có gì bất thường

Theo tớ chỉ tiêu tài chính ko phải là cực kì quan trọng Tớ có người quen cũng xin visa hồi ở BKK, bằng chứng self-finance ko dưới $10K nhưng vẫn bị trươt.

Còn bản thân tớ, nghe mọi người dọa về mục tài chính ghê quá nên 1 tháng hay 1/2 tháng trước ngày đến nộp hồ sơ visa, vay bạn tiền, chuyển vào TK, hình như khoảng $4K lần trước và lần này cũng khoảng thế nhưng ko phải vay ai Theo tớ con số này là ko nhiều

Cũng có khả năng họ nghi ngờ và hỏi lại số tiền đột ngột chuyển vào TK, nhưng tớ lại có những lần rút nhiều trước đó nên tớ có thể giải thích là bạn vay và giờ trả lại Nhưng thực tế cũng ko bị hỏi :)

9.
Giấy xác nhận của phòng nhân sự tớ là đang làm việc cho Cty với mức lương thế này Ở Thái họ yêu cầu tớ phải trình giấy này HR làm cho tớ rất nhanh, cứ thứ 4 hàng tuần là họ gom các yêu cầu kiểu này cho Head of HR kí

HR ở đó cho tớ biết là họ thường xuyên nhận được điện thoại từ các DSQ hỏi kiểm tra lại thông tin Tớ cũng biết có vài ban làm giả hợp đồng lao động hoặc vài giấy tờ nào đó để xin visa Chú ý điều này khi nhờ người quen làm giấy tờ cho mình Nhưng nói thực tớ ko thích trò làm giả mạo giấy tờ

Tớ ko phải nộp giấy này ở đây

12. Tớ chọn kiểu xin là đi thăm người quen chứ ko phải đi DL cho chắc ặn Tớ có bác định cư ở US nhưng tớ lại sợ họ nghi tớ cũng mon men theo bác tìm cách định cư nên nhờ bạn làm giấy mời cho nó khách quan :)

Cùng 1 công gửi nên ngoài giấy mời tớ nhờ bạn tớ copy hết cho tớ những giấy tờ có thể bị y/c xuất trình thêm (có người tớ biết bị yêu cầu bổ sung liên tiếp giấy tờ kiểu này)

Lần này xin thì tớ ko nhờ bạn này nữa, tớ nhờ 1 người quen khác làm giấy mời, người Việt nhưng làm cho 1 bộ lớn của CP Mỹ vì tớ sợ giấy phép cư trú sắp hết hạn làm yếu hồ sơ của tớ :) Tớ mới nhận được giấy mời gốc ngày hôm qua nhưng tơ tin họ chấp nhận bản scan tớ có từ lâu rồi

13.
Cái này tớ tự sáng tác Form DS 157 có phần liệt kê năm và nước mình đã đi nhưng ko đủ chỗ cho tớ điền nên tớ tự tạo và dùng cho tất cả các lần xin visa, cứ mỗi lần đi nước nào mới là lại cập nhật luôn để lần sau in ra xin visa mới :)

14.
Giấy này DSQ ko cần và họ trả ngay lại tớ ngay lúc nhận hồ sơ Tớ thích đièu này
Tớ nộp vì mục cuối cùng của Form DS 157 có hỏi mình đã lên hành trình cụ thể chưa. Tớ điền là đã đặt chỗ máy bay đi ngày này, về ngày này

Giấy tờ mục 10, 11, 13 14 họ trả lại hết tờ sau khi phỏng vấn hôm nay, còn lần trước thì họ trả tớ mục 12, 13 và 14. Cả 2 lần cùng trả lại covering letter nhưng tất cả DSQ khác thì họ nhận và đọc :)

Phỏng vấn thế nào sẽ nói sau

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back