What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Re: Chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc khối Schengen - Châu Âu

Em ơi cho chị hỏi chút: Chị có kế hoạch đi Châu Âu vào đầu tháng 8 này mà hiện nay đang thấy rối chuyện xin visa nước nào quá! Bởi thư mời của người nhà là thư mời sang Đức với mục đích ghi rõ: "thăm thân và du lịch" từ 1/8-30/9/2016. Nhưng chị lại muốn bay sang Pháp đầu tiên để đi 1 tour Pháp - Ý - Thụy Sĩ - Monaco của goeugo rồi sau đó mới bay sang Đức, và trở về VN từ Đức. Hiện nay chị đang không biết là phải nôp đơn xin visa thăm thân vào Đức hay nộp đơn xin visa du lịch vào Pháp, vì các thông tin cứ rối hết lên. Chị cứ lo nếu visa xin vào Đức mà nhập cảnh đầu tiên ở Pháp thì không biết có được không. Hay bắt buộc phải nhập cảnh đầu tiên ở Đức thì mới ok. Nghe nói 2016 khối schengen thắt chặt các quy định về việc xin visa và nhập cảnh nên mình không biết có ảnh hưởng gì không nữa. Mong em chia sẻ giúp chị. Hoặc bạn nào có biết các thông tin này thì cung cấp cho mình biết với ạ.

Các bạn ở Hà Nội vui lòng cho mình hỏi nộp hồ sơ xin visa ở LSQ Pháp thì dịch thuật công chứng ở đâu ạ. Cho mình xin địa chỉ với.

Mình nghĩ bạn chỉ nên đi đúng khoảng thời gian cho phép thôi, vì nếu ở lâu hơn khoảng thời gian) bạn được phép ở, hoặc là ở lại châu Âu lâu hơn so với hạn bạn được phép ở, thì tùy theo hải quan/cảnh sát của từng quốc gia nơi bạn xuất cảnh, mà bạn có thể bị phạt, rồi hồ sơ của bạn sẽ bị "dơ",lần sau phỏng vấn xin visa Europe sẽ khó hơn vì người ta thấy bạn ko follow theo quy định của người ta. Hoặc thậm chí trường hợp xấu là bị trục xuất, cấm trở lại Europe luôn. :D

Như visa của mình ở đây, người ta ghi rõ:
Thời gian được phép nhập cảnh: từ 04/05/2015
Thời gian được phép xuất cảnh: đến ngày 18/06/2015
Khoảng thời gian được phép: trong vòng 30 ngày
=> Mình đi trong khoảng từ 04/05 đến 18/06, ngày nào đi ngày nào về cũng được, miễn sao khoảng thời gian không vượt quá 30 ngày :) Dù sao an toàn, cẩn thận thì vẫn hơn.

Mình tham khảo thêm trên forum:
http://www.thewrongwayhome.com/schengen-visa-overstay/

thì người ta có viết thế này:

Xem trên visa của Linh thấy có dòng ghi Kuala Lumpur. Vì nhìn qua ảnh mờ quá không rõ nội dung. Bạn nào giải thích giúp mình với ạ.

Xem trên visa của Linh thấy có dòng ghi Kuala Lumpur. Vì nhìn qua ảnh mờ quá không rõ nội dung. Bạn nào giải thích giúp mình với ạ.

Visa này được cấp ở ĐSQ Đức tại Kuala Lumpure

hi bạn jollee171, kinh nghiệm nộp Hồ sơ xin visa của bạn rất hữu ích cho mình. Cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Cho mình hỏi là: Thời hạn xin visa sang Haland Max được 2 năm không nhỉ? mình có người thân sang Haland làm việc 2 năm, vậy mình có thể xin visa Haland 2 năm Đc không nhỉ? Mong được Jollee171 và các bạn tư vấn giùm. Thanks

Chào mọi người!
Đầu tháng 5 này em dự định nộp visa đi du lịch tự túc châu âu cùng chị gái. Trường hợp của em khá đặc biệt nên muốn xin giúp đỡ tham khảo ý kiến của mọi người ạ!
Em hiện đang là sinh viên năm 3, chưa có việc làm & thu nhập nên k có hợp đồng lao động hay bảng luơng như mọi người.
Chứng minh tài chính của em chỉ có sổ tiết kiệm 200tr, hợp đồng mua nhà có kèm phiếu thanh toán đã nộp trước hơn 1 tỉ (nhưng chưa có bìa đỏ), thẻ visa debit card 100tr
Em từng đi Trung Quốc, Malaysia, Singapore, Thái Lan, Hàn Quốc & Pháp (visa schengen). Nhưng em đi trung quốc, malay, singa thì lại ở hộ chiếu cũ đi kèm với mẹ (vì ngày đó em còn bé)
Toàn bộ chi phí chuyến đi là bố mẹ cho. (có chứng minh tài chính của bố đẹp bảo lãnh cho)
Mọi người giúp em với ạ! Không biết với thông tin như vậy liệu em có khả năng đậu visa không? Còn cần chứng minh thêm như thế nào đối với sinh viên để dễ đậu hơn không ạ? Em nên nộp xin visa vào LSQ Pháp hay Ý thì dễ dàng hơn? Em hoang mang quá tại thấy mọi người bảo không có việc làm lại trên 18t nên khó xin visa. Ngày trước từng được cấp visa schengen nhưng 5 năm rồi và hồi đó đi theo diện trao đổi học sinh. Bây giờ lần đầu tiên em tự xin visa nên nhiều điều còn chưa biết, ai biết thì chỉ giúp em với ạ!
Các anh/chị có mẫu giấy tờ, tâm thư... và cách xắp xếp giấy tờ hợp lý thì cho em xin qua email: [email protected] với.
Em cảm ơn!

Last edited:

Chào jollee171. Bạn chia sẻ nhiều kinh nghiệm hay tuyệt luôn :) . Thanks jollee171. (BB)Mình đang muốn xin visa du lịch Haland, nên muốn xin bạn gửi cho mình mẫu "Lịch trình của chuyến đi du lịch + thư nêu mục đích vì sao lại chọn đất nước đó là "điểm đến chính" , để mình tham khảo.
mong bạn gửi vào email: [email protected]
dt : 01653 312 312

Chào cả nhà, mình có thư mời của nhỏ em ở Phần Lan vậy khi làm đơn xin visa có cần làm lịch trình du lịch và booking khách sạn...các thứ ko vì mình cũng dự định qua đó xong rồi rủ nhau đi mấy nước gần đó hihi... Các bác cho ý kiến giúp mình nha, xin cảm ơn nhiều!

làm đủ hết nhé bạn, trừ khi bên mời làm bảo lãnh toàn bộ chi phí cho bạn khi bạn ở bên đó thôi => chứng minh họ hàng khá phức tạp
Hồ sơ mạnh lúc nào cũng đầy đủ tài chính, booking, ....

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,802
190,185
Latest member
ruksarkhanm20
Back