What's new

[Chia sẻ] La Bình - Mùa xuân trên cánh đồng vàng

1.Người nông dân trên cánh đồng hoa .

Tôi biết đến số ĐT của ông một cách tình cờ , trong khi loay hoay tìm kiếm thông tin về La Bình - một miền quê nhỏ xíu nằm giữa Vân Nam và Quý Châu - Miền đất của những cây cải dầu mà cứ mỗi độ tháng 3 lại nở bừng lên sắc vàng bất tận ...

Nhà ông ở dưới chân núi Kim Kê ,quanh khu làng nhỏ trồng toàn hoa cải , Thu nhập chủ yếu đến từ nghề nuôi ong và cứ mỗi độ hoa nở rộ , Ông lại chuẩn bị vài phòng dành cho khách du lịch thuê , Bữa tiệc hoa cải thường không dài quá một tháng mỗi năm vì vậy những người khách đến ở nhà ông cũng không nhiều , đa phần là khách quen và rất ít những người đến từ nơi xa như chúng tôi.

Chỉ một vài cuộc điện thoại qua lại ,ông đã đồng ý đến đón chúng tôi ở sân ga vào lúc 2h sáng , Gia đình ông nhường giường của mình cho chúng tôi ngủ tối đầu tiên, Không giống như một ông chủ Guest house , Người nông dân ấy luôn chỉ cho chúng tôi cách thức di chuyển, giá cả và làm thế nào để hưởng những thứ Free nhiều nhất có thể trong những ngày chúng tôi ở La Bình ...
Ông cũng là người tiễn chúng tôi ở sân ga vào lúc nửa đêm như một người thân thiết tiễn những đứa con của mình đi học đi làm xa vậy ...Và cho đến tận khi chia tay , Tôi vẫn không biết tên ông ( Có lẽ ông cũng vậy ).

Chính vì sự yêu mến của ông và gia đình dành cho chúng tôi , Đã thôi thúc tôi chia sẻ hành trình đi tìm mùa xuân trên cánh đồng vàng này , Một mùa xuân giản dị trong thung lũng hoa cải , căng tràn sức sống trên những cánh đào phai , tưng bừng những nụ cười nhưng cũng thật ấm áp , và hi vọng mỗi mùa xuân đến bạn cũng như tôi sẽ nhớ về một vùng đất có ngàn dặm hoa vàng ...

Có sến quá không các tình yêu ? khi bỏ ra 65$ visa và một ngày đằng đẵng trên các chuyến tầu , để đến miền đất chỉ toàn hoa cải ?

...Và những cây đào muộn nở tưng bừng trên các sườn núi - Lơ đãng thả những cánh hoa bay theo làn gió mỏng thì thầm trên cánh đồng ....

Đâu, cụ Cờ thử tung hình lên đây xem xấu cỡ nào nào ;)

------------------------------------------------------------------------

Nhà trọ ở chân núi Kim Kê chỉ có các tiện nghi tối thiểu, nước nóng dùng năng lượng mặt trời, nên muốn tắm phải tắm sớm và nhanh, kẻo khi các bạn khác kéo về sẽ hết nước. Mật ong từ hoa cải có màu trắng và cứ nhạt nhạt, khi uống thì cho một ít vào nước sôi, trong cốc của tớ còn có cả một con ong nổi lềnh bềnh.

Buổi sáng dậy từ 5am để leo lên núi khi trời còn tối om, ngồi mãi chả thấy có bạn nào đến tranh chỗ, đến lúc trời sáng bảnh ra các bạn mới tới, có 2 bạn đến dặt tripod chình ình trước mặt mình, may mà các bạn còn rớt tý lịch sự nên để tripod hơi thấp, dưng mình cũng chả chụp được với 2 bạn chiếm hết cả không gian trước mặt, mình bỏ ra chỗ khác, thế là mất toi công dậy sớm.

Phần thú dzị của buổi sáng không phải là đi chụp bình minh ( thất bại ) mà là xì xụp trong một cái lán ven đường để ăn mì và đậu phụ chiên nóng hổi, hehe:

attachment.php

attachment.php

Và lượn quanh để ngắm nhìn cuộc sống của người dân nơi đây:

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Cảm ơn Zhou. Hoa cải thì vẫn nở đều vào mùa xuân nhưng mình tiếc nuối vì không thể cùng người mình yêu thương sẻ chia những xúc cảm dạt dào nơi La Bình bạt ngàn hoa cải thôi!

Lâu lắm mới gặp lại chị Moon. Chờ mãi rồi cũng thấy các cao thủ tái xuất giang hồ, đọc bài vẫn thích mê...quả là gừng càng già càng cay (c) Em chờ xem tiếp bài của các chị ạ!

Hình của mọi người đẹp ghê , ảnh của máy mình mầu cứ bết bết sao í , Bác TYYT post thêm ảnh xem nào !!

................
Hành trình đến thác Jiu Long dường như kéo dài bất tận , giống như những cánh đồng hoa cải ở đây vậy , vì chúng tớ không thể ngừng được việc đi một đoạn lại gào thét với bạn lái xe ...dừng lại . dừng lại và ...dừng....laiiiiiiiiiiiii
Nắng sớm làm cho những vạt hoa cải sáng rực hai bên đường , thi thoảng xuất hiện những mái nhà âm dương thấp thoáng dưới những rặng hoa .... những con đường đất uốn lượn trên đồng cải ...Không dừng lại có mà hâm !!!

Nhà cửa cứ đáng yêu như thế này

Hoa đào cứ rực rỡ như này ..

Người thì dễ thương như này ...

Cảnh đãi người như này ....

Dù từ La bình đến thác Jiu Long chỉ khoảng 15-18km mà cũng không hiểu chúng tớ đi hết bao lâu nữa , Sau khi ngộ ra là hình như hơi quá đà , bọn tớ quyết định thề : TY nào đòi dừng lại là Chóa !!! =)), Hình như lời phán cũng có đôi chút tác dụng , Chúng tớ đến được cổng vào của thác Jiu Long khi đồng hồ đã chuyển dần đến 12h .

Last edited:
Trong travel guide , Jiulong (nine dragon )Waterfall được đánh giá khá cao , Đó là một thác nước có nhiều tầng với thác lớn nhất rộng 110m đổ xuống từ độ cao 50m - Ngoài ra các thác phụ tạo thành những hồ nước êm đềm , có thể ngồi trên những chiếc mảng tre để ngắm thác ngắm hồ , Thời gian để chụp ảnh thác đẹp nhất là vào sáng sớm .

Tuy nhiên chúng tớ đến thác đã tầm non trưa mất rồi , Vé vào cửa là 75 tệ có giảm giá 50% cho sinh viên (c) , Nói chung đi TQ cứ thủ cái thẻ sinh viên là có thể tiết kiệm khối tiền vé vào cổng ( Đoàn tớ toàn là bố mẹ của sinh viên rồi :)) .
Một cuốc xe ngựa từ cổng vào đến chân thác là 30 tệ nữa - Nhìn từ trên cao thác nước cũng tàm tạm ...

Để thăm quan thác nước cũng khá mệt bởi phải đi bộ từ trên đường xuống dưới chân thác , Leo trên những bậc thang đá - Ngoài thác nước còn có một công viên hở hai bên dòng sông , Một cái đền gì đó , Có 2 cổng vào nine dragon , Một cổng từ đỉnh thác đi bộ xuôi xuống và một cổng từ cuối chân thác đi ngược lên , Hai cổng này lại không có đường thông nhau đó là lý do đoàn tớ bị lạc lê lết trong đó ...

Tớ nhớ rõ là bác oánh xe ngựa nói rằng đi xuống dưới chân thác , nếu muốn ra chỗ đỗ xe của mình ở cổng trên thì phải đi ngược lên trên đỉnh thác rồi đi ra , đã có rất nhiều người đi xuôi xuống phía dưới , Nếu muốn có thể thuê người dẫn đường , chi phí khoảng 7 tệ , Từ trên đường nhìn xuống thấy chẳng đến nỗi phải thuê người dẫn đường nên chúng tớ từ chối .

Đoàn toàn người già cứ vừa đi vừa thở , vừa ngắm thác các cụ nhỉ !!

Hơ, thách up ảnh đẹp thì khó chứ ảnh xấu thì thiếu gì :)

Thôi thì nhân lúc bạn zhou bạn moon còn đang viết nháp thì tớ lại chen ngang múa phụ hoạ tý vậy. Cho miễn vụ caption nhá :D TY Jo ở đâu vào caption sến giùm cái đê!

Ảnh "bình minh" của sáng ngày đầu tiên chụp khi mắt còn đang díp lại vì buồn ngủ:

attachment.php

Hình như cũng có tý sương mù cho nó lãng mạn kìa:

attachment.php

Bạn Jo bạn ấy bẩu là ảnh này mà cũng mác 5 sao. Thì kệ miềng, tại miềng thấy cái cô kia có mắt một mí trông Tàu đặc nên thích :D

attachment.php

Nốt mấy cái "bình minh" để còn về ăn sáng nào:

attachment.php

attachment.php

Ngồi hóng bài và ảnh của Zhou, đẹp quá. Bạn cho mình xin cách liên lạc với bác chủ nhà trọ nhé, xin sẵn để năm sau đi :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,638
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back