What's new

[Chia sẻ] Lạc Sơn - Thác Mu - Lũng Vân, hỉ nộ ái ố, trọn vẹn một cung đường ;-)

Lạc Sơn - Thác Mu - Ngổ Luông - Lũng Vân, hỉ nộ ái ố, trọn vẹn một cung đường ;-)

Em vừa đi cung nài về, thấy cũng thú vị, pọt lên đây cho các anh chị nào chưa đến chốn nài tham khảo.
Cũng thú vị phết tổng hành trình 350km, phù hợp với những anh chị mới đi, hoặc ít thời gian, hoặc thích cắm trại, hoặc thích ộp dốt, hoặc mới yêu nhao....

Sau vài năm trốn tránh bụi đường, vùi đầu vào bao lo toan. Tự dưng một ngày đẹp trời, em lại nổi hứng lang thang. Sờ đến xe thì hỡi ôi bụi dày cả cm, acqui hết từ đời nào, lốp bẹp dí. Đồ nghề chinh chiến ngày xưa cũng cái còn cái mất, thất lạc mất tiêu.... Thây kệ, chí trai đã quyết, ta vẫn cứ đi...
Bảo dưỡng thay dầu bơm mỡ vội vàng con lừa già, chạy qua Ăm MY Bốc mua tạm cái găng tai, vài miễng bảo hộ, túi Fát rai đờ (hix hix, các thương gia trỏng Sài Gềnh bán có hơn trăm, em ngậm ngùi bị Ăm My chém 300 T_T)

Loanh quanh cũng 3h chiều mới xuất phát được, lúc nài thú thật với các anh chị, em còn chưa biết đi đâu choa thỏa nỗi niềm nhớ mong khao khát. Lại phải dừng xe, nghĩ ngợi chán chê một lúc. Mình thì mấy năm rồi chả chạy xe mái, xe thì mấy năm rồi chả đi, đồ đạc thì lởm khởm... thôi thì kiếm chỗ nào gần gần tí, là lạ tí, nhấp nhô tí...

Rồi em quyết định đi Lạc Sơn, Hòa Bình, cung nài mấy anh chị Chai tân, Vịt cờ lắp bên ô tô phun còn đi được, em sợ đếch?

Hỏi han tí ti, em nhắm thẳng Lạc Sơn qua hướng Xuân Mai, đường Hồ Chí Minh. Thoắt cái đã suýt soát 100km, em đã vào địa phận Lạc Sơn, Hòa Bình.

Gặp biển Nhà Máy Chế Biến Tinh Bột Sắn Xuất Khẩu Hòa Bình thì rẽ phải:

Đi khoảng 2km nữa thì bên trái có một con dốc nho nhỏ dẫn lên trên núi, gọi là dốc Ngheo:

Vị trí trong Maps như nài:

Dốc Ngheo nài chạy lên Bản Bu Lọt, đường cũng tàm tạm, anh chị nào khoái ọp dốt chắc là thích.

Sâu hàng ông lừa già:

Từ đây lên gặp ngã rẽ thì cứ men theo bên phải đường mà đi.
Gặp ngã 3 nài thì cũng đi bên phải:

Last edited:
Re: Lạc Sơn - Thác Mu - Lũng Vân, hỉ nộ ái ố, trọn vẹn một cung đường ;-)

Em đi khoảng 30 phút, cỡ 6-7km thì đến 1 nhà dân, em nghỉ tối ở đây:

Vị trí trên Maps:

Anh chủ nhà nài tên là Chanh, sinh năm 68, dân tộc Dao hay Tày gì em cũng chả nhớ. Đại loại mấy ông dở hơi bạn em năm ngoái rúc vầu đây, 8h tối đang hì hục móc cáp kéo tời đào đất thì anh Chanh nài ra tham quan. Đang đói mệt thế nên vứt m.ẹ xe ở đấy, về nhà Chanh cắn gà bú rượu luôn. Thế là quen.

Nhà sàn nài có cả hố xí tự hoại, tuy lộ thiên nhưng khá sạch sẽ, nước từ trên núi xuống chảy suốt ngày đêm, mát lạnh, ngọt lịm. Em vừa tắm vừa bú mấy gáo... Em còn mấy cái ảnh hố xí dân tộc thời kỳ đổi mới nhưng không dám pốt lên, sợ các anh chị mắng cho. ...

Bữa tối em được chiêu đãi đây ợ, (gà rang, cua núi, ốc núi, măng xào, và rượu, rượu đếch gì thơm thơm thuốc, uống nhạt thếch như beer, nhưng cũng say say là...)

Ốc núi, ốc sên? to & ngon là được rồi ;-)

Chanh & bố của Chanh:

Bú ừng ực, cắn rào rào, miết rồi em cũng say, mềnh màng... Trước khi ngủ chộp nốt ông lừa, già rồi mà vẫn khỏe ghớm:

Sáng hôm sau, em lịch sự hỏi trả tiền, Chanh và vợ bàn luận một lúc bằng tiếng địa phương rồi xin em 300k. He he, tiên sư mấy ông bạn em, làm hư họ mất rồi. Con gà ra được 2 bát thịt rang bé tẹo + đám cua ốc núi + rượu + Ngủ đêm, 300k là cao. Đêm trước uống rượu cứ than nghèo than khổ, thu nhập cả năm không được 20tr...
Rút kinh nghiệm có thể lần sau qua đây em sẽ mua cân thịt từ chợ dưới chân núi, mua chai xăng 1,5l làm quà. Ngủ dậy biếu chủ nhà 50k rồi phắn. Hoặc thậm chí chẳng nghỉ lại nữa.....

Chanh nhận tiền xong, nhiệt tình, nồng nàn mời em ở lại dùng bữa trưa, vì hôm nay bản chung nhau đụng một con bò. Em cũng thèm, nhưng nghĩ quãng đường phía trước háo hức, lại nghĩ hôm qua cắn con gà bé tẹo còn thế, hôm nay cắn cả tảng thịt bò thì bao nhiêu? Lại dằn bụng từ chối để lên đường.

Đường từ nhà Chanh đi đã đẹp hơn nhiều, đôi chút lãng mạn như đường tre của Yếm ngày xưa ;-)

Đi khoảng 10km đường đất thì đến rừng phong, với những thảm cỏ mượt mà như sân golf, chỗ nài mà vào mùa thu rừng phong thay lá thì đẹp tuyệt vời, cắm trại hết xảy!

Relax:

Vị trí Maps:

Nghỉ ngơi chán chê ở thảm cỏ rừng phong, đi 5km nữa là tới ngã 3 rẽ trái đi tiếp 5km nữa là tới:

ở Mu có một cái thác:

Tiếp ảnh Thác Mu ạ:

Trước Mu cao, nhiều nước như vậy thì em không kìm được lòng mình mà:

Tắm táp chán chê ở Mu, em lại tiếp tục lên đường đi về hướng Ngổ Luông, đi khoảng 20km là hết đường bằng, bắt đầu đến những dốc đất. Trời đang nắng chợt đổ mưa tầm tã, 20km sau đó quả thực làm em liên tưởng đến đoạn Nậm Khắt - Ngọc Chiến 5 năm trước. Lừa già đóng móng mud terrain rồi mà đặt bánh không chuẩn vẫn quay ngang xe như thường, đuôi ngoáy loạn. Lâu rồi không đi xe máy, trình xuống rõ rệt, đi một mình cũng có cái hay là đi kém, ngã oành oạch cũng chẳng ai biết. Ai cũng nghĩ rằng các lãng tử độc hành thì tay lái phải chắc lắm, khéo lắm, he he.

Từ Thác Mu đi ~ 50km là đến ngã 3 Biệng (thấy dân địa phương bẩu thế chứ em cũng chả thấy cái biển nào ghi vậy)
Đến đây thì lại là đường nhựa rồi, còn vài Km nữa là tới Lũng Vân thôi.

Vị trí nơi em thoát đường đất ra đường nhựa:

Từ Lũng Vân rẽ trái là xã Nam Sơn, rẽ phải là Bắc Sơn. Mùa nài thì không có mây nhưng từ tháng 9 trở đi thì biển mây rất sẵn, đặc biệt là ở Bắc Sơn, nơi cao nhất trong 3 xã. Đợt nài thấy có mưa & mây mù, em cũng miệt mài phi lên Bắc Sơn nhưng cũng đành phải ngậm ngùi quay về.

Trên đỉnh Bắc Sơn nhìn xuống Lũng Vân:

Nhưng trên đường từ Lũng Vân về Mường Khến - Tân Lạc thì em cũng gặp được biển mây. Tuy máy ảnh 4` (điện thoại) và góc nhìn chưa đẹp, nhưng cũng tạm gọi là có, đúng là Thung Mây =))

Lại sâu hàng lừa già:

Xuống đến chân dốc thì chả còn gì đáng nói nữa cả, em cắm đầu phi một mạch về HN.

Ra đến Mường Khến ở chỗ này:

Tổng hành trình ~350km, đường nhựa 220km, đường cấp phối ~70km, đường offroad ~ 60km. Hết sức vừa miếng cho một hành trình 02 ngày, chiều thứ 7 đi, cắm trại ngủ đêm, chiều chủ nhật về...

Người dân ở đây là người Mường, vùng đất này có tên cổ là Mường Khụ, một trong những cái nôi của người Việt cổ (gốc chứ không lai Tàu Khựa nhé).
Con ốc suối mà bác được ăn là đặc sản vùng này, ốc chỉ ra vào đầu mùa mưa, chúng ăn lá và rễ cây thuốc nên có vị thơm rất ngon và bổ dưỡng. Ở chợ Thạch Lâm mùa này đang có, giá chỉ 40K/kg, trong bản là 30K/kg. Còn con cua núi kia ăn không cẩn thận bị dị ứng.
Những cái hay và đẹp nhất của vùng này bác đều chưa trải qua, lý do là bác đi xe máy, còn em thì đi xe đạp qua vùng này.

Người dân ở đây là người Mường, vùng đất này có tên cổ là Mường Khụ, một trong những cái nôi của người Việt cổ (gốc chứ không lai Tàu Khựa nhé).
Con ốc suối mà bác được ăn là đặc sản vùng này, ốc chỉ ra vào đầu mùa mưa, chúng ăn lá và rễ cây thuốc nên có vị thơm rất ngon và bổ dưỡng. Ở chợ Thạch Lâm mùa này đang có, giá chỉ 40K/kg, trong bản là 30K/kg. Còn con cua núi kia ăn không cẩn thận bị dị ứng.
Những cái hay và đẹp nhất của vùng này bác đều chưa trải qua, lý do là bác đi xe máy, còn em thì đi xe đạp qua vùng này.

Bác có thể cho em bít là xe đạp qua vùng này thì có cái hay gì không ạ ! Em cũng chạy ofroad MTB ! Mong bác đc thỉnh giáo bác ạ !

Hôm nọ e định thử cắm trại ngủ lều mà éo được, số trời chưa cho. Dạo này đâm dở hơi, đúng là trẻ trưa thử thì già lại cố....heheheh để em rủ mấy lão bạn đi cắm trại phát nào. (Mk, thế nào lũ chúng cũng chửi là dở hơi...thôi xem có hội tin tin nào nó đi thì xin ké vậy...)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back